คุณ ช้าง แห่ง มติชน จะหาเงินจากไหนมาเป็น 1000 ล้านครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
VI พันธุ์ทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณ ช้าง แห่ง มติชน จะหาเงินจากไหนมาเป็น 1000 ล้านครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าจะขอกู้  ท่านก็ไม่น่ามีสินทรัพย์มูลค่าขนาดนี้มาค้ำประกัน
สินทรัพย์ที่ท่านมีมากสุด ก็น่าจะคือ  หุ้นมติชนมูลค่าประมาณ 600 ล้านบาท
ยังงี้ คุณช้างแกต้องเอาหุ้นมาค้ำประกันรึครับ    แล้วแกจะรอดหรือครับ
jaychou

โพสต์ที่ 2

ต้องถามนักวิชาการ นักข่าว และกองเชียร์ทุกท่าน :lovl:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 3

:arrow: อาจจะเจอข่าว
เอากำไรสะสมยังไม่ได้จัดสรรมาซื้อหุ้นคืนเพื่อการบริหารอ่ะ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 4

ถึงแม้จะซื้อหุ้นคืนก็ไม่ง่ายครับ  เพระซื้อคืนได้แค่ 10% ของทุนจดทะเบียน

และถึงแม้จะซื้อคืนในราคาแพงมากๆ  เพียงผ่องถ่ายกำไรสะสมจำนวน 711 ล้านบาทออกมา (เช่นซื้อที่ 34.68 บาทต่อหุ้น)  คุณขรรชัยก็ยังคงมีหนี้เงินกู้เหลืออีกจำนวนมาก

ถ้าคิดถึงความสามารถในการชำระหนี้คืน  ลำบากมากๆครับ

ผมว่าบางที  ป่านนี้คุณขรรชัยอาจจะคิดว่ารู้งี้  ขาย MATI ให้ GMMM ทั้งหมด  รับเงินสดไปตั้งบริษัทใหม่ดีกว่า  

มูลค่าศักดิ์ศรีที่ผุ้คนในสังคมตั้งไว้มีค่ามากมายนัก

สุดท้ายถ้าคุณขรรชัยจะแบกภาระครั้งนี้ไว้เพียงคนเดียว  อาจทำให้ทั้งคุณขรรชัยและ MATI ย่ำแย่ลงมากๆ

ถ้าให้ผมแนะนำ  คุณขรรชัยควรที่จะหาผู้ที่ไว้ใจได้และมีเงิน  มารับซื้อหุ้นต่อจาก GMMM ครับ  เพราะจะได้ไม่ต้องทำ TENDER OFFER  แต่ กลต. จะยอมไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
VI พันธุ์ทาง

โพสต์ที่ 5

ผมก็คิดว่าควรทำแบบพี่ฉัตรชัยแนะนำครับ     แต่อาจจะเป็นรูปพันธมิตรที่เข้ามาทีหลัง  ผ่านไปซักหลายเดือนก่อนค่อยเข้ามาช่วยซื้อหุ้นจำนวนนี้    ตอนนี้อาจทำตัวเป็นคุณแอบช่วยควักเงินให้ก่อน    

ถ้าเป็นแบบนี้ บริษัทก็จะผู้ถือหุ้นรายใหญ่ 3 ราย
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ไปขอโทษ GMMM ดีกว่า ว่าผมคิดผิดไปแล้ว  :lol:  :lol:  :lol:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

ในฐานะกองเชียร์  ขอตอบว่า

BAY  เป็นคำตอบสุดท้ายที่ถูกต้องนะคร๊าบ

ผมว่าคุณขรรค์ชัยได้เงินกู้จาก BAY แน่นอน

คนบางคน  เรื่องบางเรื่อง เราก็ไม่รู้ใจเขาหรอก
อย่าไปเดาเลย

คุณกฤษณ์ก็เคยต้องทิ้งปูนนครหลวง
เพื่อรักษา  bay เอาไว้
ไม่ยอมปล่อยให้พวกตาน้ำข้าว เข้ามาเทคโอเวอร์

สิ่งที่คุณสร้างมากับมือ
มันมีความผูกพันมากกว่า
สิ่งที่คุณเอาเงินฟาดมากับมือครับ  

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 8

ถ้าให้วิเคราะห์เจาะลึกแบบนักสืบ จะได้ว่า คุณขรรค์ชัย บุนปาน เค้าเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ใน GL: GROUP LEASE PUBLIC COMPANY LIMITED ซึ่งเข้าใจว่าเป็นกิจการที่เดิมทีคุณขรรค์ชัย ร่วมทุนกับกลุ่มแบงค์กรุงศรีฯ
(GL: 1. นายขรรค์ชัย บุนปาน 28.42%  2. นายสามารถ จิระดำรง 9.02%   3. ธนาคาร กรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) 6.67%   4. นายเกียรติชัย พงษ์พาณิชย์  3.42%   5. นายไพโรจน์ สายทุ้ม 3.42%   6. นางสันทนา เนตรประภา 3.33%   7. นายอนุศักดิ์ อินทรภูวศักดิ์ 3.04%   8. นายคลัง ตันติมงคลสุข 2.67%   9. นายกฤษนันทร์ พลาฤทธิ์ 2.67%   10. บริษัท เพลินจิตแอ็ดไวเซอรี่ จำกัด 2.22%)

และเมื่อสังเกตจากที่ปรึกษาทางการเงินตอนต่อสู่กับ GMMM นั้นก็เป็น AYS ถ้าจำไม่ผิด

ดังนั้นก็เข้าใจว่า คุณขรรค์ชัย เค้ามีสายสัมพันธ์ที่แนบแน่นกับ กลุ่มธนาคารกรุงศรีฯพอสมควร เงิน 1,000 ล้านบาทนี้ก็คงไม่เหนือบ่ากว่าแรงเท่าใดนัก ซึ่งก็น่าจะมีช่องทางให้เลือกใช้พอสมควร เช่น อาจจะขอ Bridge Loan ซัก 500 ล้านบาทจากธนาคารกรุงศรี แล้วก็เอากำไรสะสมของ MATI จ่ายเป็นปันผลออกมาใช้หนี้ก้อนดังกล่าว อีกส่วนหนึ่งก็กู้ยืมระยะยาวจากที่อาจจะได้ดอกเบี้ยพิเศษจากแบงค์กรุงศรี ซึ่งก็จะมีผลทำให้นับจากนี้ MATI จะปล่อยปันผลออกมามาก หรืออาจจะกู้อีกบางส่วน และให้พันธมิตรมาลงขันให้ส่วนหนึ่ง
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 9

ผมพิมพ์ช้ากว่าเฮียนิดเดียวเอง 555
คลายเครียด

โพสต์ที่ 10

ถ้าใครสังเกตดีๆ
ไม่จำเป็นจริงๆ
มติชนจะไม่แตะเรื่องไม่ดีของแบงค์กรุงเก่า
ยังไง  คนเราก็ยังเป็นปุถุชนครับ
บุญคุณก็ต้องตอบแทน

แบงค์กรุงเก่า
ยอมปล่อยกู้ให้แบบยอมสุ่มเสี่ยง
ตั้งแต่คุณขรรค์ชัย เริ่มตั้งไข่ด้วยโรงพิมพ์พิฆเนศ
ที่หลังกระทรวงมหาดไทย  
พิมพ์ประชาชาติธุรกิจออกมาขายแบบไม่รู้จะเจ๊งเมือไร
เขาสร้างมันมากับมือ
จนเติบใหญ่เป็นมติชนในปัจจุบันนี้

ใครไม่เข้าใจประเด็นนี้
ลองหยิบ wallstreet มาดูซ้ำอีกที
ตอนที่เจ้าบั๊ด ฟอกซ์หลงคารมเสี่ยเกร๊กโก้
ว่าจะทำเทนเดอร์  บลูสตาร์แอร์ไลน์
เพื่อฟื้นฟูกิจการ  แต่พ่อของบั๊ดฟอกซ์ไม่เห็นด้วย
เพราะดันอ่านใจเสี่ยเกร๊กโก้ออก

ประชาชาติธุรกิจไม่ใช่หรือ
เป็นคนเริ่มต้นแกะรอย  
คนบางคนที่ซุกหุ้น
ไปจนถึงหมู่เกาะเคย์แมน
แล้วจะไม่ให้คนเขาระแวงได้ไง
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 11

มาอ่าน ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ  :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
jaychou

โพสต์ที่ 12

สุดยอดข้อมูลแห่งปีครับ เฮียคลายเครียดและเฮียม้าเฉียว  :bow:
หิ่งห้อย

โพสต์ที่ 13

คุณขรรค์ชัย จำเป็นต้องซื้อที่ราคา 11.10 หรือเปล่าครับ

อย่างตอนนี้ราคาอยู่ที่ 10.70 ไม่ว่าใครซื้อก็กำไรอย่างนั้นหรือครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่           แล้วกรณีอย่างนี้คือการทำ Arbitrage

หรือครับ      ขอความรู้หน่อยครับ :shock:  :shock:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 14

เท่าที่ผมเคยถือหุ้นเทนเดอร์ออฟเฟอร์มาหลายตัว
เขาจะทิ้งส่วนต่างไว้ประมาณไม่เกิน ๕ %
ถือว่าเป็นค่าดอกเบี้ยมังครับ
คือคนที่ขาย  ก็ได้เงินไปทำอย่างอื่น
ส่วนคนที่ซื้อ  ก็เหมือนกับยอมเสี่ยง
ถือไว้เพื่อกินส่วนต่างไม่เกิน ๕  %

ตอนนม foremost จะออกจากตลาดฯ
ก็มีออฟเฟอร์ให้กินส่วนต่างประมาณ  ๔ %
เขาทำเทนเดอร์ที่  ๑๐๔  
ออฟเฟอร์ในตลาดฯจะอยู่ที่  ๙๙ - ๑๐๑
ผมก็เลยเสี่ยงซื้อเพิ่ม  
จากที่ได้ซื้อไว้แล้วที่ ๔๐ บาท
ซึ่งก็ได้ผล
แต่เราต้องแน่ใจจริงๆว่า
เขาทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์แน่ๆ นะครับ
ไม่งั้นอาจจะเจ๊งเอาง่ายๆ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
fantasia

โพสต์ที่ 15

[quote="คลายเครียด"]เท่าที่ผมเคยถือหุ้นเทนเดอร์ออฟเฟอร์มาหลายตัว
เขาจะทิ้งส่วนต่างไว้ประมาณไม่เกิน ๕ %
ถือว่าเป็นค่าดอกเบี้ยมังครับ
คือคนที่ขาย
คลายเครียด

โพสต์ที่ 16

ของโฟร์โมสต์  ผมจำได้ว่ารอประมาณ ๒  - ๓  เดือน
ซึ่งถือว่าคุ้มค่ากว่าดอกเบี้ยเงินฝากครับ
ถือว่า  เอามากินส่วนต่างดอกเบี้ยเงินฝาก
ไม่ใช่กินส่วนต่างจากราคาหุ้นครับ

สำหรับหุ้นที่ประกาศทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์แล้ว
ยังมีคนตามไปเล่นแพงๆ  
แบบฟังเสียงเชียร์จากเวปบอร์ดว่า
ไม่ออกแน่ๆ  อยู่ต่อแน่ๆ  ก็คือ

uTL  ของผู้พันซิกกี้ครับ
เขาทำเทนเดอร์แค่ สิบเอ็ดบาทกว่า
พวกขาใหญ่ในตลาดฯ  
ปั่นตามเรือแขก เรือฝรั่งไปจนถึงเกือบยี่สิบ

อ้อ อีกตัวก็คือ  บงล.ภัทรธนกิจ
ก่อนจะเจ๊ง  เขาทำเทนเดอร์แถว ๔.๕๐ ???
ขาใหญ่จัดการลากไปถึง  ๘ บาท หลังสิ้นสุดการทำเทนเดอร์ฯ
แล้วเราถือไว้ทำซากอะไรหละ
จัดแจงเอาที่ซื้อมา ๔ บาทต้นๆ ขายทิ้งจนหมด
แล้วก็มาซื้อกลับแถว ๓ บาท แค่ครึ่งเดียวของที่เคยซื้อ
หักกลบลบเจ๊งแล้ว  ยังเหลือโน๊ตบุคมาเครื่องกว่าๆ

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
Hero_man

โพสต์ที่ 17

หุ้น tender offer ที่เกือบได้ถือจนวันสุดท้ายคือ UTL ตอนนี้มารู้สึกเสียดายว่าน่าถือจนมันออกจากตลาดไปเลย
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
chatchai

โพสต์ที่ 18

พวกนักวิเคราะห์ทั้งหลายที่เคยออกบทวิเคราะห์ว่า  GMMM ซื้อ MATI ที่ราคา 11.10 บาท  เป็นราคาที่แพงเกินไป  ไม่คุ้มกับดอกเบี้ยจ่าย  

แล้วคุณขรรชัยต้องกู้เงินมาซื้อ  จะคุ้มไหมครับ  จะมีบทวิเคราะห์ไหม

หรือว่าจะเป็น Double Standard
jaychou

โพสต์ที่ 19

คุณขรรค์ชัยซื้อในฐานะต่างจากนักลงทุนอื่น ทั้งปริมาณหุ้นเดิม ทั้งหน้าที่ ทั้งสังคม ทั้งกองเชียร์

ต้องถือว่าเป็น Double Standard ครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 20

คุณขรรค์ชัยซื้อในฐานะต่างจากนักลงทุนอื่น ทั้งปริมาณหุ้นเดิม ทั้งหน้าที่ ทั้งสังคม ทั้งกองเชียร์
นึกว่า เพื่อตัวเองล้วนๆ  :lol:  :lol:  :lol:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 21

mati ที่ราคา 11 บาท ค่า พีอีประมาณ 20 เท่า  ก็คือลงทุน100 บาท ได้กำไร 5 บาท  ต่อให้บริษัทได้กำไรเท่าไหร่ก็ให้เอามาปันผลทั้งหมดมาจ่าย  ก็จะได้ปันผลประมาณ 5% เท่านั้นเอง  แต่ถ้าจ่ายปันผลหมด แล้วบริษัทจะโตยังไง แล้วคุณขรรค์ชัยจะได้ปันผลพอจ่ายดอกเบี้ยเงินกู้ที่กู้มาไหมเนี่ย  แล้วธนาคารBAYที่จะปล่อยกู้ให้  จะตอบคำถามผู้ถือหุ้นอย่างไร  ธนาคารไม่ใช่สมบัติส่วนตัวไม่ใช่หรือ

ถ้าหวังผลการดำเนินงานที่ดีขึ้น ก็ยังสงสัยอยู่ว่าจะทำได้อย่างไร  ถ้าทำเหมือนๆเดิม  ก็จะได้เหมือนๆเดิม  หรือคุณขรรค์ชัยจะทำมติชนให้ไม่เหมือนเดิม  เพื่อกำไรจะได้ไม่เหมือนเดิม :B

ถามว่าถ้าราคานี้แพง แล้วอากู๋มาขอซื้อทำไมที่ราคานี้  ก็ตอบว่านอกจากเรื่องกำไรแล้วอากู๋เขามีจุดประสงค์อื่นด้วยไง........ :lovl:

ถามว่าที่ราคานี้ด้วยศักดิ์ศรีของคุณขรรค์ชัยที่สร้างมติชนมากับมือ  แพงไปไหม  เดาว่า ช่วงหน้าสิ่วหน้าขวาน ศักดิ์ศรีย่อมเหนือสิ่งอื่นใด แค่นี้ไม่แพงหรอก แต่เมื่อทอดเวลาผ่านไป มีเวลาคิดใคร่ครวญ  มีเวลาพิจ่รณา  และมีเวลาทำใจ  เรื่องศักดิ์ศรีก็จะลดความเข้มลงนะผมว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
BKP

โพสต์ที่ 22

[quote="สามัญชน"]mati ที่ราคา 11 บาท ค่า พีอีประมาณ 20 เท่า
คลายเครียด

โพสต์ที่ 23

บอกแล้วไม่เชื่อ
กองเชียร์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

บอร์ด BAY อนุมัติปล่อยกู้ 'ขรรค์ชัย' 1,000 ลบ. ทำเทนเดอร์หุ้น MATI
ยันไม่มีความเสี่ยง เหตุใช้บัญชีเงินฝากค้ำประกัน 100%

นางชาลอต โทณวณิก  ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่อาวุโส ธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) หรือ BAY กล่าวว่า
วันนี้คณะกรรมการธนาคารได้มีการอนุมัติวงเงินกู้จำนวน 1,000 ล้านบาท
ให้กับนายขรรค์ชัย บุนปาน ประธานกรรการ บมจ.มติชน (MATI) โดยใช้เงินฝากค้ำประกันเต็มจำนวนเพื่อให้นายขรรค์ชัยนำเงินดังกล่าว
ไปทำ Tender offer จากผู้ถือหุ้นรายย่อยของบริษัท
ซึ่งในสัปดาห์นี้ธนาคารจะทำหนังสือยืนยันให้การสนับสนุนด้านการเงินกับนายขรรค์ชัย เพื่อนำไปเป็นหลักฐานแจ้งต่อตลาดหลักทรัพย์
นางชาลอต กล่าวว่า การปล่อยสินเชื่อดังกล่าว ธนาคารยืนยันว่าไม่มีความเสี่ยงเพราะมีบัญชีเงินฝากค้ำประกัน
และนายขรรค์ชัยถือว่าเป็นลูกค้าที่ดีทำธุรกิจกับธนาคารมานาน
ซึ่งการปล่อย
เงินดังกล่าวถือว่าเป็นการรับผิดชอบกับสังคม
เพราะทำให้นายขรรค์ชัยนำเงินไปใช้สิทธิในฐานะผู้ถือหุ้น
การปล่อยกู้ในเงื่อนไขแบบนี้และมีหลักประกันเต็มจำนวน
เชื่อว่าถ้าคุณขรรค์ชัยจะขอสินเชื่อกับธนาคารอื่น
ธนาคารก็ต้องปล่อยสินเชื่อเช่นกัน
ซึ่งกรณีนี้แตกต่างจากกรณีแกรมมี่และ
ธนาคารก็ไม่มีความเสี่ยง' นางชาลอตกล่าว
jaychou

โพสต์ที่ 24

:bow: :bow::bow::bow::bow::bow::bow::bow:

นับถือเชียร์ลีดเดอร์คนนี้จริง
โป้ง

โพสต์ที่ 25

โห โหรตาทิพย์  :ohno:
chatchai

โพสต์ที่ 26

แปลกแต่จริง

มีบัญชีเงินฝากเป็นพันล้านบาท  แต่ทำไมต้องมากู้ธนาคาร  ยอมเสียดอกเบี้ย

หรือว่าเป็นบัญชีเงินฝากของคนอื่น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 27

เมืองไทยเราก็อย่างนี้แหละคุณฉัตรชัย  ไทยพานิชย์ให้กู้ก็โดนด่าเละ

แต่ BAY กลับไม่โดนอะไร  งงจริงๆ  ทั้งที่มีความเสี่ยงไม่ใช่น้อย  ไม่ใช่แค่จะหาเงินมาจ่ายดอกเบี้ยได้ยังไงเท่านั้น ยังมีความเสี่ยงที่ใหญ่กว่าคือ จะหาเงินมาจ่ายเงินต้นได้อย่างไร

การอ้างว่ามีบัญชีเงินฝากเต็มจำนวนค้ำประกันอยู่เต็มจำนวน  ผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่ามาจากไหน  ผมว่าสาวลงไปลึกๆ มานจะต้องมีอะไรแน่ๆ  แล้วธรรมาภิบาลอยู่ตรงไหนเนี่ย  :lovl:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Minesweeper

โพสต์ที่ 28

คิดแบบเด็กๆ นะครับ

ถ้าผมเป็นคุณขรรค์ชัย คงขายหุ้นทิ้งให้ GMMM tender ไป
แล้วหอบเงิน พาพนักงานหนี ไปเปิด สำนักพิมพ์ใหม่แล้วครับ
ไม่มารับซื้อหุ้นคืนแพงๆ หรอก แถมเป็นหนี้อีกแทบกระอักเลยนะนั่น

ปล่อยให้อากู๋ติดดอยอยู่ 11.10 บาทไป   :mrgreen:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 29

8) กลุ่มทุนเก่าไม่มีที่จะยืนอยู่แล้ว
    ไม่ช่วยพี่ช้างแล้วจะช่วยใคร ฮึ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 30

อากู๋  ไม่ได้บอกจะซื้อต่อหุ้น  ของ...เฮียช้างทั้งหมด

จับประเด็น  ให้ถูกต้อง

อากู๋ต้องการถือ75% ของทุนจดทะเบียน

พวกท่านทั้งหลายก็ไปตีความกันเอาเองว่าจะเทรนเดอร์

ถ้าอากู๋  ตั้งโต๊ะซื้อรายย่อยครบจำนวน

ปล่อยให้เฮียช้างนั่งถือหุ้นเข้าคิว  แต่พอครบก็ไม่ซื้อเฮียช้างนั่นล่ะ

แล้วยึดบริษัทได้  เฮียช้างก็ไม่มีทุนไปเริ่มต้นใหม่

เมื่อเฮียช้างคิดได้แบบนี้  เลยออกอาการ

รูปภาพ