ข้องใจกับงบของ S&P คับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

เงินลงทุนซึ่งบันทึกโดยวิธีส่วนได้เสียในงบการเงินเฉพาะบริษัท ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2547 ประกอบด้วย

บริษัทย่อย:                        บริษัท เอส แอนด์ พี คิทเช่น จำกัด
ประเภทกิจการ:        หยุดดำเนินงาน (1) (2)
ลักษณะความสัมพันธ์:         ผู้ถือหุ้นและผู้บริหารร่วมกัน
ทุนชำระแล้ว(พันบาท):       15,000
สัดส่วนเงินลงทุน(ร้อยละ):   99.99
ตามวิธีราคาทุน(พันบาท):    139,793
ตามวิธีส่วนได้เสีย(พันบาท):17,920
เงินปันผล:         -

(1) หยุดการดำเนินงาน โดยขายสินทรัพย์ โอนบุคลากรและสิทธิในการดำเนินงานทั้งหมดให้แก่บริษัท เอส แอนด์ พี ซินดิเคท จำกัด (มหาชน) ทั้งนี้ตั้งแต่ไตรมาส 2 ปี 2541

(2) เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2541 ที่ประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้นของบริษัท เอส แอนด์ พี คิทเช่น จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทย่อย ได้มติให้ลดทุนจดทะเบียนของบริษัทลงเป็นจำนวนเงิน 45 ล้านบาท จากจำนวนหุ้นสามัญ 600,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 100 บาท เหลือจำนวนหุ้นสามัญ 150,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 100 บาท โดยคงเหลือเป็นทุนจดทะเบียนใหม่จำนวนเงิน 15 ล้านบาท และได้ดำเนินการจดทะเบียนเปลี่ยนแปลงทุนชำระแล้วต่อสำนักงานทะเบียนหุ้นส่วนบริษัท กระทรวงพาณิชย์ เมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 2546
คืออยากถามคำถามโง่ๆ หน่อยครับ ว่าทำไมบริษัทย่อยมีทุนชำระแค่ 15 ล้าน แต่พอคิดตามวิธีราคาทุนแล้วได้ตั้งเกือบ 140 ล้าน กับคิดตามส่วนได้เสียแล้วได้ 18 ล้านอะคับ :cry:

ถามต่อนะครับ ว่าทำไม่บริษัทย่อยก็หยุดดำเนินงานไปแล้วตั้งแต่ปี 2541 แต่ราคาตามวิธีส่วนได้เสียยังมีการเปลี่ยนแปลงได้อีก (ในงบปี 2546 ราคาตามวิธีส่วนได้เสียของบริษัทย่อยนี้เป็น 4.55 ล้านบาท)

คือไม่เข้าใจจริงๆ คับ แต่อยากรู้จริงๆ ช่วยผมด้วย  :pray:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ทุนชำระแล้วเป้นเพียงส่วนหนึ่งของส่วนผู้ถือหุ้นนะครับ มันยังมีกำไรสะสม ส่วนเกินมูลค่าหุ้นและอื่นๆอีก

เข้าใจว่าซื้อบริษัทนี้มาที่ราคาตามวิธีราคาทุน(พันบาท):    139,793 ครับ

ฉนั้นอยากรู้ต้องไปหางบบริษัทนี้มาดูประกอบครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Saran

โพสต์ที่ 3

Mon money เขียน:ทุนชำระแล้วเป้นเพียงส่วนหนึ่งของส่วนผู้ถือหุ้นนะครับ มันยังมีกำไรสะสม ส่วนเกินมูลค่าหุ้นและอื่นๆอีก
ยังงี้ เราบอกได้เลยป่าวครับว่า บริษัทย่อยที่ได้ลงทุนอยู่นี้ยังขาดทุนอยู่เนื่องจาก บริษัทซื้อมา 139 ล้าน แต่ตอนนี้เหลือทุนอยู่แค่ 17.9 ล้าน

แล้วถ้าเราทำการลดทุนจดทะเบียนบริษัทลง (เดบิต ส่วนทุน) และเพื่อให้สมการดุลกัน จะต้องไปเครดิต อะไรหรือครับ
JoJotaro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ไม่ค่อยแน่ใจนะว่าราคาทุนคือราคาที่ซื้อมาหรือเปล่าถ้าใช่จริงก็คือ

ซื้อบริษัทมาที่ 139 ล้านบาท ครับ ส่วนวิธีส่วนได้ส่วนเสียคือ Equity Method
ก็คือการนำงบมารวมหรือที่เรียกว่า consolidated ครับ
ก็คือ เงินส่วนต่าง 139 ล้านกับ 17.9 ล้าน ก็คือ goodwill ของ บริษัทแม่ ซึ่งอาจจะมีการ amortize หรือไม่แล้วแต่นโยบายครับ ถ้าเป็นในเมืองไทยไม่จำเป็นต้อง amortize ก็ได้แต่ถ้าเป็นที่อเมริกาต้องมีการคิด fair ทุกๆ ปีครับ

ดังนั้นบริษัทก็ไม่ได้เรียกว่าขาดทุนอะไรครับ แต่ถ้าซื้อมาแพงก็แสดงว่าผลตอบแทนที่ได้จะลดลงครับ

ปล.การ conso คือการรวม assets, liabilities ในบริษัทลูกรวมลงในแม่ (ถ้าอยากได้ละเอียดจริงๆ จะหาวิธีมาให้ครับ ตอนนี้ลืมไปแล้ว)
to be the best professional golfer.
Saran

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ อ.มน กับ คุณ โจโจทาโร่ ที่ช่วยชี้แนะหลังจากที่ผมเอ๋อ อยู่ตั้งนาน ในที่สุดก็เข้าใจแล้วครับ
ปล.การ conso คือการรวม assets, liabilities ในบริษัทลูกรวมลงในแม่ (ถ้าอยากได้ละเอียดจริงๆ จะหาวิธีมาให้ครับ ตอนนี้ลืมไปแล้ว)
อยากทราบเหมือนกันครับ หรือช่วยแนะนำหนังสือให้หน่อยก็ดีครับ
JoJotaro

โพสต์ที่ 6

จริงๆ มันอยู่ในการลงบันทึกบัญชีน่ะครับ อาจจะต้องอ่านหนังสือที่เป็นวิชาการหน่อย เช่นบัญชี 1 (ภาษาไทย) ที่เขาเรียนๆ กันน่ะครับ เพราะมันค่อนข้างลึก ส่วนหนังสือสอนทั่วๆ ไป ผมก็ไม่ค่อยรู้จักเท่าไรครับ ต้องให้คนอื่นมาแนะนำ
to be the best professional golfer.
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

ยากจะตายไป นักบัญชีเองก็ทำเป็นกันน้อยคนนักครับ เอาแค่รู้ก็พอแล้ว

ถึงธาตุไฟเข้าแทรกได้เลยล่ะ ขอบอก :lovl:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Saran

โพสต์ที่ 8

Mon money เขียน:ยากจะตายไป นักบัญชีเองก็ทำเป็นกันน้อยคนนักครับ เอาแค่รู้ก็พอแล้ว

ถึงธาตุไฟเข้าแทรกได้เลยล่ะ ขอบอก :lovl:
ที่จริงก็ไม่ต้องการรู้ขนาดละเอียดมากนักหรอกครับ แต่พอดีเกิดอาการสงสัยงะ ไอ้ผมก็เป็นพวกที่พอสงสัยแล้วมันคันไม้คันมือ อยากจะรู้ให้ได้แต่ปัญญายังไม่มีก็เลยได้แต่มองจนหัวบวม :vm:  ถ้าไม่รู้จริงๆ ก็ปล่อยมันไป (ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมป่าว ตอนเรียนวิชาเลขลองทำพวกข้อสอบแล้วดูเฉลย ปรากฏว่าไม่ตรง ผมฟันธงเลย เฉลยมันพิมพ์ผิด :mrgreen: )
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 9

Saran เขียน:
(ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมป่าว ตอนเรียนวิชาเลขลองทำพวกข้อสอบแล้วดูเฉลย ปรากฏว่าไม่ตรง ผมฟันธงเลย เฉลยมันพิมพ์ผิด :mrgreen: )

งบบัญชีของบริษัทก็น่าจะมีเฉลยให้ด้วยนะครับ  :lol:
JoJotaro

โพสต์ที่ 10

บริษัทแม่
Assets 1000
Lia. 400
Equity 600

บริษัทลูก
Assets 100
Lia. 50
Equity 50

บริษัทแม่ซื้อไปที่ราคา 150 (PBV=3)
B/S ลูกเท่าเดิมไม่เปลี่ยน
บริษัทแม่
Assets 1000 - cash 150 + ลูก 100 + Goodwill 100 = 1050
Lia 400 + ลูก 50 = 450
Equity 600 (เท่าเดิม)

B/S ก็จะเป็นแบบนี้นะครับ แบบนี้เอาแบบง่ายๆ ว่าซื้อด้วยเงินสดทั้งหมด และซื้อ 100 % ส่วนปกติจะมีกรณียากกว่านี้คือ ซื้อด้วยหุ้นตัวเอง บวกเงินสดบางส่วนหรืออาจจะมาจากการกู้ หรือออก bond บางส่วนด้วย และอาจจะซื้อไม่ถึง 100%  เช่นซื้อแค่ 50% ก็ต้องใช้วิธี equity method แล้ว ทำให้เวลาบันทึกในงบกำไรขาดทุน จะต้องมี
หัวข้อ หัก กำไรของผู้ลงทุนส่วนน้อย (Less: minority interest) ก็คือหักกำไร(ขาดทุน) ในส่วนที่เราไม่ได้เป็นเจ้าของน่ะครับ

แล้วสังเกตอยู่อย่างนะครับ ก่อน ซื้อบริษัท
D/E = 400/600 = 0.66
หลังซื้อแล้ว งบ conso. เป็น
D/E = 450/600 > 0.66 ซึ่งบางทีอาจจะบอกว่ามันเสี่ยงมากขึ้น
แต่จริงๆ แล้ว ความเสี่ยงก็ยังเท่าเดิมน่ะครับ  :B

หวังว่าคงเข้าใจมากขึ้นนะครับ คิดว่ารู้แค่นี้คงพอสำหรับ VI แล้วล่ะครับ ถ้าเอามากกว่านี้สงสัยต้องกลายเป็นนักบัญชีไปแล้ว
Saitthasak

โพสต์ที่ 11

ทำไม บริษัทแม่ ซื้อบริษัทลูกแล้ว asset เพิ่มขึ้นจาก 1000  เป็น1050
Saran

โพสต์ที่ 12

ต้องขอบคุณ คุณ JoJotaro ก่อนเลยที่อุตส่าห์หาตัวอย่างมาให้ดู :D

[quote="Saitthasak"]ทำไม บริษัทแม่ ซื้อบริษัทลูกแล้ว asset เพิ่มขึ้นจาก 1000
JoJotaro

โพสต์ที่ 13

เข้าใจถูกต้องแล้วครับคุณ Saran

ขอเพิ่มหน่อยครับว่า ซื้อมีหลายวิธีคือ
เงินสด
เงินสด + กู้ (กู้ด้วยวิธีไหนก็ตามแต่ว่าจะไปบันทึกใน Liabilities)
กู้ทั้งหมด
ด้วยหุ้นของบริษัทแม่
เงินสด + หุ้นแม่
ฯลฯ
Saran

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมาครับคุณ JoJotaro

หลังจากได้ไปเรียนปูพื้นกับ อ. มน มานี่ฟังคุณ JoJotaro อธิบายมาอีก เข้าใจงบการเงินดีขึ้นเยอะเลย
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 15

Saran เขียน:ขอบคุณครับ อ.มน กับ คุณ โจโจทาโร่ ที่ช่วยชี้แนะหลังจากที่ผมเอ๋อ อยู่ตั้งนาน ในที่สุดก็เข้าใจแล้วครับ
อยากทราบเหมือนกันครับ หรือช่วยแนะนำหนังสือให้หน่อยก็ดีครับ
ขอแนะนำ "งบกระแสเงินสดและงบการเงินรวม" ของปรมาจารย์ ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์ ครับ ราคาประมาณ 180 ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยห็นที่ซีเอ็ดครับ
Saran

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ
ล็อคหัวข้อ