ถามเกี่ยวกับ... การตัดจำหน่ายต้นทุนเงินลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามเกี่ยวกับ... การตัดจำหน่ายต้นทุนเงินลงทุนครับ

โพสต์ที่ 1

8.ในครึ่งปีแรกของปี 2547 บริษัทได้ตัดจำหน่ายต้นทุนเงินลงทุนที่เกินกว่ามูลค่ายุติธรรมของบริษัทหลักทรัพย์
แอสเซท
     พลัส จำกัด (มหาชน) ไปจำนวน 4,460.04 ล้านบาท
ไม่เข้าใจอ่ะคับ .. ไอ้การตัดจำหน่ายต้นทุนเงินลงทุนที่เกินกว่ามูลค่ายุติธรรมคืออะไรเหรอครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

มูลค่ายุติธรรม หมายถึง จำนวนเงินที่ผู้ซื้อและผู้ขายตกลงแลกเปลี่ยนสินทรัพย์กันในขณะที่ทั้งสองฝ่ายมีความรอบรู้และเต็มใจในการแลกเปลี่ยน และสามารถต่อรองราคากันได้อย่างอิสระในลักษณะของผู้ที่ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน
หน้า 614 มาตราฐานการบัญชีของไทย ปรับปรุงพศ. 2546 เล่ม1
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Unexpected

โพสต์ที่ 3

ก็หมายความว่า asp ลงทุนไปสูงกว่าราคายุติธรรมก็เลยขาดทุนเหรอครับ? แล้วมันจะเกิดบ่อยมั้ยคับนี่ :S ปกติมันเกิดบ่อยมั้ยครับ?
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ปกติส่วนที่ลงทุนเกินกว่าราคายุติธรรมก็คือค่าความนิยมนะครับ แล้วไอ้ค่าความนิยมนี้กลายไปเป็นค่าใช้จ่ายในภายหลัง ขึ้นอยู่กับว่าตัวบริษัทจะทำการทยอยตัดแบ่งไปเรื่อยๆ (แบ่งจ่ายเป็น 5 ปี 10 ปี หรือ 20 ปี ก็ได้) หรือจะทำเป็นค่าใช้จ่ายทั้งก้อนทีเดียวเลยก็ได้ครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ในกรณี ASP นี่ตัดเลยนี่ครับ ........
Impossible is Nothing
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

unexpected เขียน: ก็หมายความว่า asp ลงทุนไปสูงกว่าราคายุติธรรมก็เลยขาดทุนเหรอครับ? แล้วมันจะเกิดบ่อยมั้ยคับนี่ :S ปกติมันเกิดบ่อยมั้ยครับ?
Woody เขียน: ในกรณี ASP นี่ตัดเลยนี่ครับ ........
8) ผมแนะนำว่าถ้าสนใจให้PMไปถามคุณมนดีกว่า
    ถ้ามีกำไรก็พาคุณมนกะผมไปเลี้ยงข้าวด้วยนะ
Saran เขียน: ปกติส่วนที่ลงทุนเกินกว่าราคายุติธรรมก็คือค่าความนิยมนะครับ แล้วไอ้ค่าความนิยมนี้กลายไปเป็นค่าใช้จ่ายในภายหลัง ขึ้นอยู่กับว่าตัวบริษัทจะทำการทยอยตัดแบ่งไปเรื่อยๆ (แบ่งจ่ายเป็น 5 ปี 10 ปี หรือ 20 ปี ก็ได้) หรือจะทำเป็นค่าใช้จ่ายทั้งก้อนทีเดียวเลยก็ได้ครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 7

ก็ว่าจะ PM เหมือนกัน แต่ผมว่า post ในนี้คนอื่นจะได้ความรู้ด้วยอ่ะครับ :) ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ
expect unexpected
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 8

การนี้เป็นการเลือกที่จะตัดค่าความนิยมนี้เป็นค่าใช้จ่ายทันที โดยอ้างว่า ไม่น่าจะมีประโยชน์เชิงเศรษฐกิจในอนาคต (แล้วไปซื้อมาทำไม)

ถ้าอ่านให้ละเอียดจะเห็นอะไรอีกมากในงบบริษัทนี้ เอาเป็นกรณีศึกษาชิ้นโตได้เลยทีเดียว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ไม่น่าจะมีประโยชน์เชิงเศรษฐกิจในอนาคต (แล้วไปซื้อมาทำไม)
มีประโยชน์ทางอื่นแทน  8)
Impossible is Nothing
JoJotaro

Re: ถามเกี่ยวกับ... การตัดจำหน่ายต้นทุนเงินลงทุนครับ

โพสต์ที่ 10

[quote="Unexpected"][quote]
to be the best professional golfer.
ล็อคหัวข้อ