เรามีขั้นตอนในการแปลง Warrent ยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jannaja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรามีขั้นตอนในการแปลง Warrent ยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมซื้อ warrent ไว้ตัวนึง สามารถแปลงเป็นตัวแม่ได้วันสุดท้ายของไตรมาศ
ผมลองคำนวนราคาดู ราคาวอแรท์+ราคาแปลงสิทธิ จะต่ำกว่าซื้อตัวแม่พอสมควรครับ
1. ผมตั้งใจว่า 30/9/46 จะแปลงเป็นตัวแม่ผมต้องทำยังไงบ้างครับ
2. ถ้าวอแรนท์ตัวนี้หมดอายุโดยยังไม่แปลง ค่าจะเป็น0 ป่าวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: เรามีขั้นตอนในการแปลง Warrent ยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

jannaja เขียน:เรามีขั้นตอนในการแปลง Warrent ยังไงครับ
คือผมซื้อ warrent ไว้ตัวนึง สามารถแปลงเป็นตัวแม่ได้วันสุดท้ายของไตรมาศ
ผมลองคำนวนราคาดู ราคาวอแรท์+ราคาแปลงสิทธิ จะต่ำกว่าซื้อตัวแม่พอสมควรครับ
1. ผมตั้งใจว่า 30/9/46 จะแปลงเป็นตัวแม่ผมต้องทำยังไงบ้างครับ
2. ถ้าวอแรนท์ตัวนี้หมดอายุโดยยังไม่แปลง ค่าจะเป็น0 ป่าวครับ

:P ต้องติดต่อมาร์เก็ตติ้ง เรื่องรายละเอียดครับ
ผมก็ถามเขาเรื่องแปลง
และจะได้หุ้นแม่หลังจากยื่นแปลงชำระเงินแล้ว
นั้นประมาณ30วัน
เผอิญผมมีอยู่พอสมควร เลยว่าจะแปลง

หมดอายุก็เป็น0 ตามที่คุณว่าแน่นอนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 3

ตั้งแต่ลงทุนในหุ้นมาไม่เคย แปลง warrant เลยครับ เพราะ ไม่เคยสนใจจะซื้อ เคยได้ warrant มาก็ขายให้ตลาดทุกที เช่น spali-w nmg-w เป็นต้น แต่ตอนนี้ มีซื้อ warrant เก็บไว้ ก็ตัว se-ed w1 ว่าจะแปลงในเดือน ธันวาคมนี้ ผมมีทั้งตัวแม่และลูก ตอนนี้จะได้รู้เสียที ว่าจะแปลงกันอย่างไร ใช้เวลานานเท่าไหร่ในการเปลี่ยนเป็นหุ้นสามัญ.........นอกจากตัวนี้ ผมก็ได้ RGR-T 1 ฟรี จะแปลงเป็นหุ้นสามัญ ในช่วง 8-23 กันยายน สิทธิอีกแบบหนึ่ง ใหม่เอี่ยมเลย ให้ซื้อขาย แค่ 11 วัน วันที่ 2 กย นี้จะหยุดซื้อขายแล้ว สองวันก่อนซื้อเพิ่มเสียอีก ที่ราคาเฉลี่ย 4.40 มันวิ่งระเบิด ตามตัวแม่ ตอนนี้ เห็น ราคาแถว 6 บาท แล้ว ไม่รู้ มีอะไร ดี โรงแรมนี้ RGR วิ่งแรงจริง ๆ และ โวลุ่ม โตมากเลย ช่วงปลายสัปดาห์ที่แล้ว ผมคิดว่า ฝรั่งคงเข้ามาซื้อหุ้นพวกนี้เก็บไว้ ตอนนี้เลยคิดว่า หุ้นตลาดบางตัว น่าซื้อ สะสมไว้ได้แล้ว

อ้อ ลืมไป มีประกัน SMG-w1 อีกตัว ที่ได้ซื้อไว้ จะเปลี่ยนเป็นหุ้นสามัญคงอีก 2 ปีข้างหน้า ซื้ออนาคตไปยาวจริง ๆ........ตอนนี้จะได้ รู้ว่า เขาแปลง Warrant กับ T1 กันอย่างไร จะได้ ตอบคำถามได้

ใครเล่น warrant ถ้าราคา แปลงสิทธิสูง และ ใกล้ วันหมด อายุ ก็ เหมือน กับ กระดาษเปล่า คือไม่ค่า อันใด
ยังจำได้ว่า เคยได้ SUN-W อายุ แค่ 3 ปี ราคา แปลงก็แพง แถว 25 บาท ราคาตัวแม่ยังไม่ถึง 25 บาท เลย พวกที่ถืออยู่คง ไม่ พอใจเป็นแน่ ดีนะ ผมขายไป ตอนได้มาใหม่ ๆ ตอนนั้น เขาให้ฟรี เหมือนกัน
milkshaq

โพสต์ที่ 4

ปกติถ้าได้วอร์เนื่องจากบริษัทแจกให้ เค้าจะมีใบแปลงสิทธิ์ให้มาด้วย แต่ถ้าวอร์ที่ได้เกิดจากการซื้อมา ให้ไปถามมาร์เกตติ้งครับ เค้าจะหาใบแปลงให้เราได้ ปกติมักจะแปลงกันประมาณวันที่ ยี่สิบกว่าๆ เวลาแปลงก็ต้องไปซื้อดราฟท์ตามจำนวนที่แปลง แล้วกรอกแบบฟอร์มการแปลง ส่งให้โบรกที่เราใช้บริการอยู่ เค้าก็จะจัดการให้เราครับ ระยะเวลาที่จะได้หุ้นตัวแม่มา ก็ประมาณเกือบเดือนครับ
jannaja

โพสต์ที่ 5

คือตอนนี้ผมเล่นทางเนตครับ ไม่เคยติดต่อมาร์เลย สมมุติวันแปลง 30/9/46
ผมต้องติดต่อขอแปลงก่อน 30/9/46 หรือติดต่อวันที่ 30/9/46 กันแน่ครับ
milkshaq

โพสต์ที่ 6

ลองโทรไปถามโบรกดูก็ได้ครับ หรือไม่ก็โทรถามบริษัทที่คุณไปซื้อวอร์เค้าไว้ ส่วนการแปลงต้องแปลงก่อนครับ ก็เช่นเดียวกันโทรถามโบรกที่เราใช้บริการอยู่ได้ครับ ว่าต้องแปลงวันสุดท้ายวันไหน
jannaja

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง
ล็อคหัวข้อ