Biodiesel VS Palm oil

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบพี่ ๆ ทั้งหลายมีใครถือหุ้นน้ำมันปาล์ม UVAN บ้างครับ การใช้และผลิต biodiesel มากขึ้นจะมีผลอย่างไรต่อธุรกิจนี้บ้างครับ ผมเข้าใจว่ากำไรน่าจะลดลงเพราะบริษัทไม่สามารถผลิตลูกปาล์มสดได้มากพอที่จะผลิต crude palm oil ไปขายจึงต้องซื้อเพิ่มและราคาผลปาล์มสอน่าจะแพงมากเพราะภัยแล้ง และอีกส่วนก็เอาไปทำ biodiesel ด้วย ตอนแรกที่ซื้อเพราะเห็นว่าไม่มีหนี้และปันผลดีครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ถ้าลงมาถึงราคาที่ผมพอใจ ยินดีซื้อเก็บเข้าปอดแบบ ยา.............................วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 3

ช่วงนี้กำไรตกลงมากผมเลยไม่แน่ใจพื้นฐานธุรกิจในระยะยาวครับ
จงทนอด และอดทน
greenday

โพสต์ที่ 4

Biodiesel เป็นยังไงครับ เคยได้ยินเมื่อสักพักมาแล้วมามีนักวิทยาศาสตร์ไทยคิดค้น biodiesel ขึ้นมาได้แล้วเรื่องก็เงียบหายไป ไม่ได้ยินข่าวต่อ ผมไม่นึกว่าจะเริ่มมีการทำในเชิงธุรกิจกันแล้ว หรือว่าผมจะตกข่าว :)
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 5

กำไรครึ่งปีแรก จ่ายปันผลเกือบหมดแล้ว (เหลือ 0.01 บาท/หุ้นมั้ง)

ครึ่งปีหลังคาดว่ากำไรจะต่ำกว่าครึ่งปีแรก

คิดเอาเองนะครับว่าน่าสนใจหรือเปล่า

ส่วนตัวผมขอห่างๆไว้ก่อนดีกว่า รอราคาที่เหมาะสมแล้วค่อยเข้าไปใหม่

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :)
VI ฝึกหัด
ล็อคหัวข้อ