ถามเรื่องค่าความนิยมติดลบคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

ค่าความนิยมติดลบ เกิดจากส่วนของมูลค่ายุติธรรมของเงินลงทุนที่กลุ่มบริษัทมีส่วนแบ่งในสินทรัพย์สุทธิของบริษัทย่อยหรือบริษัทร่วม ณ วันที่ซื้อกิจการสูงกว่าราคาทุนของการซื้อกิจการ

อ่านแล้วไม่เข้าใจอะคับ ขอคำอธิบายเพิ่มเติมหน่อยคับ มีตัวอย่างด้วยยิ่งดี
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เช่น ซื้อบริษัทหนึ่งมา บริษัทนั้นมี Book Value = 100 Mil แต่ซื้อมาได้ราคา 80 Mil
ก็ได้ค่านิยม = -20 Mil
ถ้าไม่ใส่ค่านิยมเป็นลบเข้าไป เดี๋ยวเวลาลงบัญชีสินทรัพย์ จะเกิดปัญหา สินทรัพย์ > หนี้ + ทุน
I do not sleep. I dream.
Tongue

โพสต์ที่ 3

goodwill

goodwill เกิดจาก เมื่อเราซื้อสินทรัพย์มาในราคาที่สูงกว่า book valueของสินทรัพย์นั้นๆ ครับ

เช่น A ซื้อ B มาในราคา 15 บาท โดยที่ book value ของ B ราคา 10 บาท

งบ consolidated ก็จะเป็น

A ก็จะมี investment in B** 10 บาท
กับ goodwill 5 บาท

**investment นี้ตาม consolidated มันจะกระจายไปตาม assets หรือ liabilities ต่างๆ ของ B
เช่น อาจเป็น เงินสด 9 บาท กับ AR 1 บาท

goodwill 5 บาทนี้ต้อง amortise

negative goodwill

ดีครับ ซื้อถูกกว่า  Book เขา
แต่ถ้า B มันจะเจ๊ง ขาดทุนตลอด อันนี้ก็ไม่แน่แล้วครับ

ประเด็นที่น่าสนใจคือ
การลง goodwill หรือ intangible assets แบบนี้ถูกต้องตามหลักบัญชี
แต่.... มันอาจจะแพงเกินไป และไม่ถูกต้องตามหลักการลงทุน

มี เคส แปลกๆ เกี่ยวกับเจ้าสวนธรรมชาติครับ

ซื้อ assets มายังไม่ลงว่า goodwill ลงว่า
excess of net purchase over book value... อะไรสักอย่างนี่แหละ
(มี excess มันก็ต้องซื้อมาแพงอยู่แล้ว)

แล้วตอนหลังมาลงเป็น negative goodwill
(ประมาณว่า มีการ revaluation สินทรัพย์นั้นใหม่)

แล้วหลังจากนั้น มี reclassify รวมเป็น investment
ทั้งหมดแล้ว amortise มันโลด
( only goodwill should be amortised )

สุดยอด ครับ
Saran

โพสต์ที่ 4

ขอถามต่อนะคับ แล้วค่าความนิยมติดลบ จะมีการทยอยตัด เหมือนค่าความนิยมหรือป่าวคับ จากแทนที่จะตัวเป็นค่าใช้จ่าย ก็เป็นรายได้แทน

อันนี้ผมมั่วนะคับ
Tongue

โพสต์ที่ 5

negative goodwill เหมือนรายได้รับล่วงหน้า
ทยอยตัดเป็นรายได้ครับ
Saran

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากคับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

ไม่นานคงเปลี่ยนนะ จริงๆน่าจะรับรู้ไปเลย คล้ายๆกับตัดด้อยค่า
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

Tongue เขียน: goodwill 5 บาทนี้ต้อง amortise
8) คุณตั๋ง อธิบายเพิ่มเติมหน่อยสิครับ
    เห็นพวกนักข่าวเศรษฐกิจพูดบ่อยๆ
    amortise
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Tongue

โพสต์ที่ 9

amortise แปลว่า ตัดจำหน่าย
แบบค่อยๆ ตัดออก เหมือน depre อ่ะครับ
แต่ใช้กับ intangible asset
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 10

เข้ามาเก็บใส่สมอง :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
por_jai

โพสต์ที่ 11

Tongue เขียน: amortise แปลว่า ตัดจำหน่าย
แบบค่อยๆ ตัดออก เหมือน depre อ่ะครับ
แต่ใช้กับ intangible asset
8) พอได้
    แต่เกิดคำถามใหม่ว่า
    depreเข้าใจว่าควรทยอยตัดไปเพราะใช้ไปแล้วมันก็เสื่อมค่าไป
    แต่ไอ้ goodwillเนี่ย ถ้าสินค้ามันขายดีขึ้นเรื่อยๆ
    แบรนด์มันก็สตรองขึ้น
    ยังจะต้องทยอย ตัดgoodwillไปเรื่อยๆอีกหรือครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

จริงๆ Goodwill ตามหลักบัญชีตอนนี้ควรใช้หลัก impairment แล้วนะครับ คือมีการวัดค่านิยมกันใหม่ทุกปีถ้าน้อยลงก็ตัดออก ถ้ามากขึ้นก็ปล่อยไว้ไม่มีการเพิ่มครับ การใช้ straight line ตัดไปเรื่อยๆ บางทีอาจทำให้บริษัทโก่งตรง Asset ไว้ได้ครับ
Impossible is Nothing
Saran

โพสต์ที่ 13

คือผมกำลังอ่านงบของ MBK อยู่นะครับ พอดีในหมายเหตุงบข้อ 2.1 บอกว่า

เมื่อวันที่ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2547  บริษัท เอ็ม บี เค การธุรกิจ จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทย่อยของบริษัท ได้ลงทุน
ในหุ้นสามัญร้อยละ 99.98 ของบริษัท แอ๊บโซลูท แทรเวิล จำกัด (เดิมชื่อ บริษัท เอ็ม บี เค แทรเวิล จำกัด)  เป็นจำนวน 49,994 หุ้น  ซึ่งมีมูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 100.00 บาท โดยจ่ายชำระเป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 3.50 ล้านบาท

แล้วพอมาดูที่หมายเหตุงบข้อ 16.1 เรื่องค่าความนิยม ได้บอกไว้ว่า

กลุ่มบริษัทมีค่าความนิยมเพิ่มขึ้นของการซื้อเงินลงทุนในบริษัทย่อยของบริษัทย่อยแห่งหนึ่งคือ บริษัท แอ็บโซลูท แทรเวิล จำกัด จำนวน 3.50 ล้านบาท โดยตัดจำหน่ายเป็นระยะเวลา 5 ปี

ถ้าเป็นแบบนี้ จะได้ว่า
เดบิต สินทรัพย์ของบริษัท แอ๊บโซลูท แทรเวิล คือ 4.9994 ล้านบาท
   เครดิต เงินสด 3.5 ลบ.
               ค่าความนิยมติดลบ 1.4994 ลบ. (มาจาก 4.9994 - 3.5)

แต่ตรงที่บอกว่าค่าความนิยมของกลุ่มบริษัทเพิ่มขึ้น 3.5 ลบ.
งั้นแสดงว่าบริษัทไปซื้อบริษัทย่อยโดยที่บริษัทย่อยไม่มีสินทรัพย์อะไรเลยหรือครับ กลายเป็นซื้อมาก็กลายเป็นค่าความนิยมทั้งหมด
ยังงี้ผมเข้าใจถูกป่าวคับ แล้วยังงี้จะซื้อไปทำไม
Saran

โพสต์ที่ 14

อยากขอความเห็นต่อนะครับ กับตัว MBK
por_jai

โพสต์ที่ 15

8) มารอฟังด้วยคน
    เข้าไปดูงบเองแล้ว
    ยังกะดูตะกร้อลอดห่วง
    มีลูกไขว้ทุกชนิด
    ดูอยู่ชั่วโมงกว่า มึนไปหมด...
por_jai

โพสต์ที่ 16

MBK
por_jai

โพสต์ที่ 17

8) แฮ่ะๆ chart ดูยากหน่อยนะครับ
    พอดีเครื่องสแกนมีปัญหานิดหน่อย
    แล้วเรื่องใช้โปรแกรมทำchart ก็ไม่ค่อยจะเป็น
    เลยสร้างมันดื้อๆ
    หวังว่าคงพอดูออก...
por_jai

โพสต์ที่ 18

Saran เขียน: แต่ตรงที่บอกว่าค่าความนิยมของกลุ่มบริษัทเพิ่มขึ้น 3.5 ลบ.
งั้นแสดงว่าบริษัทไปซื้อบริษัทย่อยโดยที่บริษัทย่อยไม่มีสินทรัพย์อะไรเลยหรือครับ กลายเป็นซื้อมาก็กลายเป็นค่าความนิยมทั้งหมด
ยังงี้ผมเข้าใจถูกป่าวคับ แล้วยังงี้จะซื้อไปทำไม
8) พวกที่ไปอบรมมากลายเป็นพวกขี้สงสัยไปซะแล้ว
    ผมก็สงสัยเหมือนกัน
    แต่คงให้คนที่เขารู้จริงมาเล่าให้ฟังซะมั๊ง
    ม่ายรู้จริงกะไม่รู้จริงมาคุยกัน
    เข้าป่าไปด้วยกัน
    หาทางออกไม่เจอ
    แต่เดี๋ยวนี้ไม่มือเปล่าแล้ว
    มีกล้วยกะเข็มทิศเข้าป่าด้วย
    เดี๋ยวก็ออกมาได้ ออกไม่ได้ก็กินกล้วยไปพลางๆ
    ไม่ถึงกะอดตาย
    hu...hu....
Saran

โพสต์ที่ 19

ผมคิดว่าเค้ากะจะจัดรูปแบบการถือหุ้นให้มันชัดเจนขึ้นนะครับ กลายเป็นว่าตัว MBK เหมือนกับ holding company แล้วบริษัทย่อยแต่ละบริษัทก็แบ่งกันให้ชัดเจนมากขึ้น
แต่ที่สงสัยคือ การขายที่บวกกำไรเข้าไปด้วย

สงสัยผม กะ คุณพี่พอใจ(เรียกพี่คงไม่ว่ากันนะครับ :mrgreen: ) ได้กินกล้วยกันต่อแน่ๆ อิอิ ต้องรออาจารย์คนอื่นๆ มาช่วยตอบ
ForrestGump

โพสต์ที่ 20

บางที การลงทุนที่ยอดเยี่ยม อาจเป็นการลงทุนที่ซับซ้อนน้อยที่สุด

ถึงขนาดคิดคำนวนเอาในใจได้

เหมือน บทความที่ ดร.นิเวศน์ เขียนไว้...
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
por_jai

โพสต์ที่ 21

Forrest Gump เขียน: บางที การลงทุนที่ยอดเยี่ยม อาจเป็นการลงทุนที่ซับซ้อนน้อยที่สุด

ถึงขนาดคิดคำนวนเอาในใจได้

เหมือน บทความที่ ดร.นิเวศน์ เขียนไว้...
8) ประเด็นคือ
    ระดับฝีมือมันต่างกันมาก
    ยอดฝีมือเขาสรุปกระบี่กับใจและกระบวนท่า
    จนดูเหมือนมันเรียบง่ายไปหมด
    แต่พวกเสี่ยวเอ้อ
    มันก็ได้แต่เสิร์ฟอาหารไปเรื่อยๆ
    ฝึกฝีมือไปพลางว่ากันพื้นฐานปลอดภัยไว้ก่อน
    รอแจ้งเกิด ไปตามสเต็ปนะซี....
Mon money

โพสต์ที่ 22

นี่จะดูเป็นกรณีศึกษาหรือว่าจะแกะเอาไปลงทุนกันนี่

ถ้าเป็นกรณีศึกษาก็จะบอกว่า กำกล้วยกับเข็มทิศออกจากป่าด่วน เพราะว่าป่านี้มันเป็นเขาวงกรต ไม่เช่นนั้นกินกล้วยจนหมดก็ออกจากป่าไม่ได้ เพราะบริษัทนี้ดันเอาบริษัทลูกไปซื้ออีกบริษัทหนึ่งแล้วเอากลับมารวม เป็นบริษัทปู่ย่าตายายยุ่งไปหมด

เท่าที่ดูจากกระทู้ข้างบน พวกพยายามสร้างกำไรจากการขายหุ้นบริษัทต่างๆในกลุ่มให้กัน แต่เมื่อรวมงบการเงินเข้ามาแล้วจะสุทธิหายกันหมด จึงอาจจะเป็นการจัดกลุ่มธุรกิจอย่างว่า แต่ทำไมต้องทำให้ยุ่งก็ไม่รู้
แต่ตรงที่บอกว่าค่าความนิยมของกลุ่มบริษัทเพิ่มขึ้น 3.5 ลบ.
น่าสงสัยเหมือนกันแหะ ไปที่กระทรวงพานิชน์หางบบริษัทนี้มาดูประกอบซะหน่อยก็ดี แต่ถ้าขี้เกียจก็ถือกล้วยกับเข็มทิศออกจากป่านี้ ไปหาป่าใหม่กันดีกว่า น่าเดินกว่าอีก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Saran

โพสต์ที่ 23

ผมมีถืออยู่นะครับ (กะเอาตามดร.) หลังจากได้ไปเรียนบัญชีกะพี่มนมาแล้วเลย ตั้งใจมาอ่านงบเองอีกที ใช้เวลาเกือบทั้งวันอ่านหมายเหตุมันเนี่ย เยอะชิบ ยิ่งอ่านก็ยิ่งหลงเข้าป่า ตอนซื้อก็มั่นใจ แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกแปลกๆ กับบริษัทนี้แล้วแฮะ รอเอากล้วยมาอีกสักหวี (ปันผล) แล้วค่อยออกดีกว่า  :mrgreen:
Mon money

โพสต์ที่ 24

จะรอเอากล้วยมากินก่อนก็ได้ ถ้าสนใจป่าโปร่งๆสบายมีลำธารไหลผ่านก็PMมาจะบอกทางให้ อิ อิ

สงวนสิทธิเฉพาะคุณ Saran กับพี่พอใจ เท่านั้น  :lovl:
ForrestGump

โพสต์ที่ 25

เอ ผมนึกไปนึกมาผมก็ชอบกินกล้วยนะคุณมน เอาแบบ วิตามิน M เยอะๆนะครับ
ป่าก็เจอแต่ป่ารกชัด งูเงี้ยวเขี้ยวขอ กัดแผลเหวอะหวะ

คุณมนช่วยชี้ทาง แมงเม่าชนบท มาด้วยก็ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ อิอิ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
por_jai

โพสต์ที่ 26

Mon money เขียน: นี่จะดูเป็นกรณีศึกษาหรือว่าจะแกะเอาไปลงทุนกันนี่
8) ผมศึกษาตามเพื่อนร่วมรุ่นคือคุณสรัญนะครับ
    เข้าไปดูแล้ววิงเวียนตาลาย
    ผมว่างบปูนใหญ่ยังไม่ซับซ้อนขนาดนี้
    ผู้น้อยมิกล้าเข้าไปยุ่งหรอกครับ
    บิณฑบาตร....
Mon money เขียน: จะรอเอากล้วยมากินก่อนก็ได้ ถ้าสนใจป่าโปร่งๆสบายมีลำธารไหลผ่านก็PMมาจะบอกทางให้ อิ อิ

สงวนสิทธิเฉพาะคุณ Saran กับพี่พอใจ เท่านั้น  

8) สนใจครับเดี๋ยวจะPMไปถาม
    อ้อ อีกเรื่องครับอาจารย์มน
    ไม่รู้ว่าคุณฐิติแปลงการบรรยายของท่านฉัตรชัยเป็นซีดีเสร็จหรือยัง
    รออยู่นะครับ
    โปรดแจ้งให้ทราบด้วย
por_jai

โพสต์ที่ 27

Mon money เขียน: น่าสงสัยเหมือนกันแหะ ไปที่กระทรวงพานิชน์หางบบริษัทนี้มาดูประกอบซะหน่อยก็ดี
8) ที่กระทรวงพาณิชย์ ละเอียดกว่าในเว็ปนี้หรือครับ...

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... docall.php
por_jai

โพสต์ที่ 28

Forrest Gump เขียน: คุณมนช่วยชี้ทาง แมงเม่าชนบท มาด้วยก็ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ อิอิ
    อ้อ น้องกั๊มหนังสือสั่งให้แล้วนะพรุ่งนี้รู้เรื่องว่าได้ไรบ้าง
    ไว้จะ PMไปบอก
Saran

โพสต์ที่ 29

[quote="Mon money"]จะรอเอากล้วยมากินก่อนก็ได้ ถ้าสนใจป่าโปร่งๆสบายมีลำธารไหลผ่านก็PMมาจะบอกทางให้ อิ อิ

สงวนสิทธิเฉพาะคุณ Saran กับพี่พอใจ เท่านั้น
Mon money

โพสต์ที่ 30

por_jai เขียน: 8) ที่กระทรวงพาณิชย์ ละเอียดกว่าในเว็ปนี้หรือครับ...

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... docall.php
ที่กระทรวงมีงบทุกบริษัทในประเทศนี้ครับ บริษัทลูกนอกตลาดต้องไปขอถ่ายสำเนาที่นั้น