% Free Float

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Onokung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีผลกับการเลือกหุ้นยังไง บ้างครับ
ถ้า สอง บริษัท มีธุรกิจแบบเดียวกัน มี ปัจจัยผลกระทบคล้ายกัน
แต่ % Free Float ต่างกัน จะเลือก บริษัทไหน เพราะ อะไร ครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
yongyoot

โพสต์ที่ 2

สำหรับผมเลือกแบบที่มีมากไว้ก่อนครับ อุ่นใจว่ามีหุ้นที่อยู่ในตลาดมาก
แต่ไม่ได้หมายความว่าสภาพคล่องจะมากเสมอไปน่ะครับ ต้องดูตัวอื่นประกอบด้วย
ตัวผมเองให้ความสำคัญกับ turnover ratios และ volumeมากกว่าตัวนี้ครับ
บางทีการบริหารพอร์ตเพื่อลดความเสี่ยงสำคัญกว่าการเลือกหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ตามหลักการแล้วผมว่าไม่มีผลแน่นอน

แต่หลายคนเชื่อว่าก็มองอยู่ เพราะฟรีโฟลต ก็กึ่งๆเกี่ยวกับสภาพคล่องด้วย เพราะหุ้นที่ฟรีโฟลตสูง มักจะสภาพคล่องสูง

ทำให้อุ่นใจได้ว่า พอต้องการขายก็ขายออกได้แบบสบายใจ
Expecto Patronum!!!!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 4

ถ้าหุ้นดีจริง และซื้อพอแล้ว ขอสภาพคล่องต่ำๆ จะได้ขึ้นเร็ว
ถ้าหุ้นไม่ดีจริง ปัจจัยเสี่ยงสูง ขอสภาพคล่องสูงเข้าไว้ ดีที่ซู๊ด :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Onokung

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ล็อคหัวข้อ