ค่าใช้จ่ายของ LOTUS ที่เมืองจีน พี่ๆทุกท่านช่วยดูหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ค่าใช้จ่ายของ LOTUS ที่เมืองจีน พี่ๆทุกท่านช่วยดูหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

6 เดือน  Sale & Service Income 13,682 mBt  Other Operating Income 1,059 mBt
     Cost of Sales and Services 12,052 mBt  Operating expenses 3,061 mBt

Gross Profit                        1,630 mBt  Operating Profit (ขาดทุน)  -372 mBt

คืออยากถามว่า Operating Expenses ที่สูงถึง 3,061 ล้าน จะนับรวมเงินที่ใช้ในการเปิดสาขาใหม่ๆด้วยหรือไม่ครับ
ถ้าไม่ใช่ เงินที่ใช้สร้างสาขาใหม่ จะลงไว้ที่ไหนครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

คุณ Hero คงสับสนเรื่องเกณฑ์ในการบันทึกงบดุล  งบกำไรขาดทุน  และงบกระแสเงินสดแน่เลยครับ

เงินที่นำไปลงทุนซื้อสินทรัพย์ก็ต้องนำไปลงดังนี้ครับ

1. งบดุล  เงินสดลด  สินทรัพย์เพิ่ม
2. งบกระแสเงินสด  กระแสเงินสดจ่ายในการลงทุนสินทรัพย์ถาวร

ส่วนที่จะกระทบในงบกำไรขาดทุนนั้น  เป็นอีกขึ้นตอนหนึ่งครับ  คือหลังเปิดดำเนินงานของสาขานั้นก่อน

หลังจากนั้นก็จะมีการหักค่าเสื่อมราคาจากสินทรัพย์ถาวรครับ

ค่าเสื่อมราคาในแต่ละปีก็จะเป็นค่าใช้จ่ายในแต่ละปีของงบกำไรขาดทุนครับ

คุณ Hero ถ้าไปอบรมที่คุณมนจะเข้าใจเรื่องงบมากขึ้นครับ  ขอแนะนำ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ล็อคหัวข้อ