รบกวนผู้รู้ช่วยเปรียบเทียบ FE กับ P-fcb ครับ กำลังตัดสินใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายนก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนผู้รู้ช่วยเปรียบเทียบ FE กับ P-fcb ครับ กำลังตัดสินใจ

โพสต์ที่ 1

คือว่า ผมสนใจลงทุนซื้อหุ้นในธุรกิจประเภทโฆษณา เห็นมีอยู่สองตัวที่เข้าท่าแต่ว่า ผมไม่ทราบข้อแตกต่างของทั้งสองตัวสักเท่าใดนั้น ไม่แน่ใจว่าเป็นคู่แข่งกันหรือไม่ครับ หรือลูกค้าเป็นคนละประเภทกัน และ ธุรกิจของใครใหญ่กว่า (ผมว่าประกิตหรือป่าวครับ เพราะเห็นได้กำไรมากกว่าประมาณสองเท่า) แล้วทั้งสองตัวมีจุดแข็งหรืออ่อนอย่างไรนี่ ผมก้อไม่ทราบ ... เอ ชักกลุ้มใจ :oops:

:?: :?: :?: :?: :?:

ผมลองเข้าไปอ่านในโครงการร้อยคนร้อยหุ้น แต่มันไม่ได้บอกรายละเอียดในส่วนนี่นะครับ

ตอนนี้ใจผมเอนเอียงไปทาง FE มากว่านะครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

:P โครงสร้างผู้ถือหุ้น คณะผู้บริหารของFE
ถ้าดูดีดี จะรู้ว่าค่อนข้างมั่นคงครับ
เพราะเครือสหพัฒน์ให้ FE ทำโฆษณาทั้งหมด
คงไม่มีใครแย่งไปได้ ค่อนข้างปลอดภัย
คุณบุญชัย โชควัฒนา
ก็เป็นผู้บริหาร สหพัฒนพิบูลย์
และถือหุ้นในบริษัทต่างๆ
ที่เห็นเป็นหลักก็ บะหมี่มาม่า ขนมปังฟาล์มเฮ้าส์
ยกทรงวาโก้ โคโดโมะ แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ยาสระผม
น้ำยาล้างจาน เสื้อผ้าหลาย เครื่องสำอางค์ ของเครือICC
เครื่องดื่มคาราบาวแดง และอื่นๆฯลฯ
ส่วน บริษัทลูกคือเฟลมไลน์
ก็มีโฆษณา เสมอๆทั้งวัน ตามโทรทัศน์
คมชัดลึก ยาสีฟัน เครื่องสำอางค์มิสทีน
ก็เข้าไปดูเวปเขาได้ที่

http://www.fareastddb.com

ส่วน P-FCB ก็ดีนะครับ
แต่ไม่มีเวปไซด์ให้ดูผลงาน
ต้องจับตาดูคุณประกิต
ไม่แน่ใจว่าพอขาย บริษัทในเครือออกไปจะได้รับผลกระทบหรือเปล่า?
แบบผลประกอบการปีหน้าจะเป็นอย่างไร
ผมไม่มีข้อมูลเพียงพอ เลยไม่กล้ากล่าวถึงรายละเอียดครับ
คุณนก ลองๆหาตามหนังสือ หรือโทรไปที่บริษัทเขาก็ได้
ส่วนผม โทรไปแล้วที่บริษัทP-FCB
เรื่องไม่มีเวปไว้ให้ผู้สนใจเข้าไปเยี่ยมชม
ทางผู้รับสาย เขาบอกจะนำเรื่องนี้ไปเสนอคณะผู้บริหารครับ

นโยบายปันผล FE ยังไม่เปลี่ยน
นโยบายปันผล P-FCB ยังเหมือนเดิมผู้บริหารโปร่งใสดีครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 3

ผมว่า ถ้าชอบติดตามหุ้นในอุตสาหกรรมนี้ล่ะก็
น่าซื้อเก็บทั้ง 2 ตัวเลยล่ะครับ
อย่างที่คุณปรัชญา ให้ความเห็นไว้ล่ะครับ
What do you mean.?
ดำ

โพสต์ที่ 4

ผมว่าถ้ามีเงินเหลือเยอะ ๆ พอ ก็น่าจะซื้อทั้ง 2 ตัวไปเลยครับ รอรับปันผลก็สบายใจดีครับ ไม่ต้องไปลุ้นมาก fe ก็ขึ้นมามากแล้ว พอแตกพาร์ก็เลยทรง ๆ ไปนะครับ ก็คงไม่เป็นไร ถือยาวววววว อยู่แล้ว
นายนก

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ พี่ปรัญญา สำหรับ Website ของ FE นะครับ และขอบคุณกับทุกความเห็นครับ กำลังสะสมอยู่กะเอาสักหมื่นสองหมื่นหุ้นครับ

8) 8) 8) 8) 8)

ผมว่าเขาทำได้ดีมากเลย Web เนี่ย สมกะเป็นบริษัทโฆษณา มีใช้ flash ด้วย แถมออกแบบได้ดูทันสมัยดี

ในความคิดผมดูโฆษณาของ FE แล้วดูเขาทำดีนะ ดูทันสมัยดี แทบทุกอันเลย ไม่เหมือนบางโฆษณาที่ดูแล้ว ทำได้ไม่สมกับราคาค่า on air
แต่ผมไม่รู้เหมือนกันครับ ว่า โฆษณาของ p-fcb นี่ตัวไหนบ้างครับ เราจะรู้ได้อย่างไรเหรอครับ ปกติผมดูจาก i-56 กับ web เท่านั้นเอง ไม่รู้จะไปหาจากที่ไหนเพิ่มเติมครับ
ผมยังสงสัยว่าใน www.set.or.th ไม่เห็นมีบอก web ของ FE เลยพี่ปรัญญาไปรู้มาได้ไงครับ หรือผมดูไม่ละเอียดเนี่ย :oops:
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

:P ของ...P-FCB ก็โฆษณา โทรศัพท์ PCT ครับจำง่ายดี
ที่ร้องเพลง เด็กๆ และคนแก่นะครับ พวกบะหมี่ไวไว
กับเครื่องสำอางค์ นีเวีย และเนสท์เล่ ซอยพลัส ตามคอนเซ็ปต์
"สวย สดใส...ในแบบของคุณ" ฯ

:P ของFE ล่าสุดก็ M-SHOP ที่เด็กดูดจุกนมหลอก
แล้วมองหน้าอกผู้หญิงทีละคน จนคนสุดท้ายใหญ่กว่าเพื่อน
กระเทยเห็นเด็ก ก็ยิ้มเลยพูดด้วย เด็กตกกระใจสำลัก
เพราะเสียงผู้หญิงเป็นของปลอมครับ

ถ้าซื้อหุ้น2บริษัทนี้ ( จับITV กับหนังสือพิมพ์ กับมาสเตอร์แอ๊ดต์)
ก็ครบวงจร ไม่ต้องซื้อเยอะถ้าไม่มั่นใจ ตามข่าวไปเรื่อยๆก็ได้ครับ
ราคาคงไม่ค่อยไปไหน จนประกาศผลประกอบการ หรือจ่ายปันผล
ราคาก็จะขยับขึ้นน่ะครับ มั่นคงดีมีเงินกำไรสะสมทั้ง FE P-FCB
ไม่มีหนี้สินระยะยาว เลย ปันผลทุกปีไม่มีเว้นครับ
ekasith

โพสต์ที่ 7

เมื่อ P-FCB ขายบริษัทลูกออก แล้วจะมีผลต่อรายได้อย่างไรนั้น ผมขอให้ขอมูลเพิ่มเติมดั้งนี้ครับ

รายได้ส่วนใหญ่มาจาก 2 บริษัทลูกครับ

1. บจก. ประกิต ปับลิซีส ถือหุ้นอยู่ 50% ทำรายได้ให้กับ P-FCB ประมาณ 45.56% ของรายได้รวม ต่อปี

2. บจก.เอฟซีบี เวิรลด์ไวด์ (ประเทศไทย) ถือหุ้นอยู่ 99.99% ทำรายได้ให้กับ P-FCB ประมาณ 54.44% ของรายได้รวม ต่อปี

P-FCB มีสัญญาว่าจะขาย บจก.เอฟซีบี เวิรลด์ไวด์ (ประเทศไทย) ให้กับ
บ. FCB INTERNATIONAL 60% ของทุนจดทะเบียน ครับ

ราคาที่กำหนดให้ทาง FCB INT'L ซื้อเท่ากับ 10 เท่าของร้อยละ 60 ของกำไรสุทธิเฉลี่ยหลังหักภาษี (โดยไม่รวม
ราคาตามมูลค่าของหุ้นที่ขอซื้ออีกร้อยละ60 หรือ 6 ล้านบาท) ของการประกอบการในระยะเวลา 3 ปี ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2543
ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2545 ที่ปรากฎในงบการเงินที่ผ่านการตรวจสอบแล้วโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาตแต่ไม่รวมถึงรายการผิดปกติ
รายการพิเศษ หรือรายการที่ไม่เกี่ยวกับการดำเนินธุรกิจโดยทั่วไป

ถ้าขายแล้วปีหน้ารายได้ของ P-FCBลดลงแน่นอนครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่าทาง
P-FCB จะเอาเงินที่ได้มาไปทำอะไรครับ บางกระแสบอกว่าจะเอามาปันผลครับ
ล็อคหัวข้อ