การจัดการการเงินหลังแต่งงาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมอยากถามเป็นความรู้ครับว่าหลังแต่งงานแล้วแบ่งเรื่องการใช้และเก็บกันอย่างไร คนละกระเป๋าหรือกระเป๋าเดียวกัน ถ้าพื้นฐานฐานะทางครอบครัวและวิธีคิดทางการเงินต่างกันมาก ขอบคุณครับ
jaychou

โพสต์ที่ 2

......ลองถามท่านประธานฯ เอาเองครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=11025

:lovl:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 3

ในอดีตช่วงแต่งงานใหม่ๆ  

ภรรยาผมก็มีความคิดต่อการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์เสมือนการพนัน  ไม่ไว้วางใจ

ดังนั้นจึงต้องลงกันว่าจะกันเงินออกมาส่วนหนึ่งเพื่อลงทุนในตลาดหลักทรัพย์  หมดแล้วก็หมดกัน  

ภรรยาผมก็บอกว่า  เธอทำใจว่าเงินก้อนนี้สูญไปแล้ว

หลังจากเห็นผมลงทุนอยู่นานพอควร  เธอก็เข้าใจการลงทุนของผม  

เงินและทรัพย์สินต่างๆ  ผมให้ลงชื่อเธอหมดครับ  ทั้ง  พอร์ตการลงทุน  พันธบัตรรัฐบาล  บัญชีเงินฝาก  บ้านและที่ดิน  

สบายใจทั้งสองฝ่ายครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

องค์ประกอบแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกันครับ
แต่ผมว่าถ้าจะให้ดีต้องขึ้นกับองค์ประกอบ
1.การไว้ใจกัน
- ยังไม่รู้นิสัยกันอย่างแท้จริง คบกันมายังไม่เกิน5ปี
- รักกันจริงๆไม่ใช่หลง(สามารถอยู่ด้วยกันด้วยความรู้สึกที่ดีต่อกันสามารถ รักกันเหมือนเดิมโดยที่ไม่มีเซกส์มาเกี่ยวข้อง)
2.ความสามารถในการบริหารเงิน
ส่วนตัวผมเองเงินรวมครับ ไว้วางใจซึ่งกันและกัน(รู้จักกันมา13ปีตั้งแต่เรียนป.ตรีด้วยกันแต่งงานมาแล้ว10ปี ลูก2) แต่แฟนไม่อยากยุ่งเรื่องพอร์ตจึงยกให้เป็นชื่อผมทั้งหมด แรกๆก็คัดค้านเหมือนพี่ฉัตรชัย แต่เดี๋ยวนี้หลับสบายดีครับ แถมมีความสุขมากขึ้นเวลาแม่บ้านอุดหนุนสินค้าของตัวเอง :lovl:
ก็ขอแนะนำในฐานะผู้จัดเจนเวทีกว่า :B ว่า แรกๆควรแยกเงินที่จะมาลงทุนให้ชัดเจนจนกว่าเขาจะเห็นดีและมั่นใจในการลงทุนของเรา
ปล.ถ้ามีลูกแล้ว จะมีเจ้านายคนเดียวกัน ส่วนมากจะรวมเงินครับ ช่วยกันประหยัดเพื่อลูกๆ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

กระเป๋าเดียวกันครับ :D
ทรัพย์สินจะอยู่ที่ชื่อผมหรือภรรยาก็ได้
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
worapong
ผู้ติดตาม: 2

แล้วแต่กรณีครับ

โพสต์ที่ 6

ผมไม่มีประสบการณ์ แต่มีความเห็นครับ คงต้องแยกเป็นสองกรณี
1. เป็นวีไอ ก่อนแต่ง อันนี้ก็คงไม่มีปัญหามาก เค้าคงรู้ก่อนแล้วว่าเราบ้าหุ้น แต่ก็มั่นใจพอสมควรว่าเราไมเจ๊งแน่ เลยยอมแต่งด้วย อันนี้ก็แล้วแต่ภรรเมียครับว่าเค้าอยากเอาเงินมารวมกันลงทุนมั๊ย
2.  แต่งก่อน แล้วค่อยเป็นวีไอ อันนี้สิคุยยากหน่อย เพราะคนส่วนใหญ่ กลัวหุ้นมันกัดเอา เพราะถ้าถามคนเล่นหุ้นสิบคนนี่ ขาดทุน8คนนะครับ แล้วยิ่งช่วงนี้ตลาดก็ดูไม่ค่อยดี (ซึ่งที่จริงเหมาะที่จะซื้อหุ้นมากๆ) เลยทำให้ภรรเมียไม่อยากให้เราเล่นหุ้นเข้าไปอีก อันนี้คงต้องกันเงินก้อนหนึ่งมาลองลงทุนดู ถ้าคุณทำได้ดีค่อยๆเพิ่มขึ้นตามความมั่นใจครับ
   แล้วก็อย่าลืมซื้อประกันชีวิตไว้บ้างนะครับ โดยเฉพาะถ้าคุณยังมีเงินไม่พอสำหรับค่าใช้จ่ายใน 5-10 ปีข้างหน้า โดยไม่ต้องทำงาน เพราะการมีชีวิตคู่คือการรับผิดชอบแล้ว เกิดคุณจากไปอย่างไม่คาดคิด ภรรเมีย และลูกจะได้ไม่ลำบาก คงไม่มีใครอยากให้ภรรยาไปทำอาชีพน่ารังเกียจ หรือต้องดิ้นรนมากๆใช่มั๊ยครับ  ให้เวลาเค้าตั้งหลักสัก 5 ปี เพื่อว่าเค้าจะได้มีเวลาดูแลลูกด้วย
   ผมไม่แน่ใจว่าคุณเคยลงทุนแล้วยัง ถ้าคุณอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาแล้วอยากลงทุนนี่ ต้องคิดให้ดี และค่อยๆลองทำดูเริ่มจากเงินน้อยๆก่อนนะครับ เพราะว่าถึงแม้หลักการแบบวีไอ จะใช้ได้ผลจริง ก็ไม่ได้แปลว่าทุกคนที่ใช้หลักการนี้จะได้ผลตอบแทนที่น่าจดจำทุกคนนะครับ มันขึ้นอยู่กับว่าการประยุกต์ใช้หลักการนี้มีประสิทธิภาพมั๊ย ไม่งั้นทุกคนก็เป็นวอเรนกันไปหมดแล้ว
:twisted:  :twisted:  :twisted: สำหรับคนที่ยังไม่มีภรรยา ถ้าคุณบ้าหุ้นควรเลือกภรรยาที่ชอบแนวทางเดียวกับคุณ มันคงง่ายที่คุณจะเทียมม้า2ตัวเข้ากับรถม้า แต่ว่ามันคงจะขลุกขลักสักหน่อย ถ้าคุณเทียมม้าเข้ากับวัวหรือแพะเข้าด้วยกัน คุณคงต้องดิ้นรนไปอีกสักพักใหญ่ๆเลย ว่าแต่ในเวบนี้มีสาวน้อยหน้าใสคนไหนสนใจจะมารวมกระเป๋ากับผมบ้างมั๊ยครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

ถ้าทั้งสองฝ่ายมีอิทธิในการตัดสินใจเรื่งการเงินต่อกัน ให้ทำการรวมกระเป๋ากันเลยครับ แต่ถ้าต่างคนต่างยุ่งกันไม่ได้ให้แยกครับ จะได้ไม่มีปัญหา

สำหรับเรา ผู้ชายต้องคิดถึงครอบครัวให้มากๆ เขาไม่เก็บไม่เป็นไร แต่เราต้องเก็บ

ขนาดผมแยกบัญชีกันนะเนี่ย ผมยังโดนเมียดาบเงินไปทีละหลายตังส์เลย เงินเดือนก็ตั้งแยอะ เอาไปทำอะไรหมดก็ไม่รู้ :roll:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โป้ง

โพสต์ที่ 8

ถ้าตกลงกันไม่ได้ เงินต้องแยกกัน ดูดีที่สุดครับ

(สำหรับผมไม่ยอมแน่ ถ้าให้ภรรยาเก็บเงินไว้หมด
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
poppo

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ คือแฟนผมเขาเน้นว่าต้องใช้ชีวิตมีความสุข ไม่คิดว่าจำเป็นต้องมีอิสระทางการเงินแบบที่ชาว vi ทั่วไปต้องการ และเขาคิดว่าผมคิดเรื่องการเงิน การลงทุนมากเกินไป และทนไม่ได้ที่ผมชอบพูดเรื่องการลงทุน
121

โพสต์ที่ 10

คงต้องหาทางสายกลางของแต่ละคน
ของใครก็ของมัน...สาธุ
naris

โพสต์ที่ 11

คงจะเหมือนกับแฟนผมหล่ะครับ แต่ทางจิตวิทยาถือเป็นเรื่องปกติครับ
คนที่แต่งงานใหม่ๆจะเกิดการเปลี่ยนแปลงชีวิตครั้งใหญ่ที่สุดแล้ว1เรื่อง(โดยเฉพาะผู้หญิง) เขาก็จะระแวดระวังตัวมากขึ้นโดยจะกลัวในสิ่งที่ตนเองไม่รู้ และไม่อยากมีการเปลี่ยนแปลงอะไรอีก วิธีแก้ไขก็คือ ร่วมกันวางแผนอนาคต เช่น
เราจะมีลูกกี่คน เมื่อไหร่ เลี้ยงลูกจนจบ ใช้เงินเท่าไหร่
เราจะมีบ้านพักผ่อนตอนเกษียณหรือเปล่า งบประมาณเท่าไหร่
เราทำงานแบบปัจจุบันนี้ ถ้าต้องมีปัญหาฉุกเฉินสามารถหยุดทำงานได้เลยหรือไม่(โดยให้เงินทำงานให้เรา)
เราจะเกษียณอายุเมื่ออายุเท่าไหร่
หลังจากเกษียณแล้วจะใช้เงินโดยที่ไม่ต้องทำงานประมาณเท่าไหร่
เราจะมีทรัพย์สมบัติให้ลูกเมื่อเราตายไปคืออะไร
พอร่วมวางแผน เป้าหมายในชีวิตร่วมกันได้ ช่วงแรกๆก็ตั้งใจเลือกหุ้นที่มั่นคงที่สุด เช่นมาม่าอาจได้กำไรปีละ8-10%ก็ช่าง ใส่เป็นเชื่อภรรยาเป็นใบหุ้นไว้ที่บ้าน ซักระยะหนึ่งก็คงจะรู้ว่าเป้าหมายและจุดมุ่งหมายของการลงทุนคืออะไร
ปล.แต่ที่สำคัญที่สุดคือตัวคุณpoppoต้องไม่หลอกตัวเองว่าเป็นVIนะครับ ต้องเป็นให้ได้จริงๆ เพราะชีวิตครอบครัวสำคัญกว่าเงิน ถ้าจะเอาครอบครัวมาเสี่ยงกับความไม่รู้ของเรา เดี๋ยวจะทะเลาะกันปล่าวๆ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

จนป่านนี้  
ผมยังไม่รู้เลยว่า ภรรยาผมมีทรัพย์สินอะไร
และภรรยาผมก็ไม่รู้ว่าผมมีทรัพย์สินอะไร
และไม่เคยสนใจจะรู้ด้วย

ผมพึ่งจะตัดสินใจบอกภรรยาไปว่า
ผมมีทรัพย์สินอะไรบ้าง  เมื่อกลางเดือนที่ผ่านมา
ซึ่งเธอมีท่าทางแปลกใจมากว่า
บอกทำไม  มีอะไรลับลมคมในหรือเปล่า
เป็นงั้นไป  

ขอยืนยันอีกครั้งว่า
หุ้นที่สำคัญที่สุดในชีวิตตอนนี้ก็คือ
หุ้นส่วนชีวิตครับ

เป็นหุ้นส่วนชีวิตที่ไม่ต้องคอยดู
อี  บีวี  ดิวิเดนท์
แต่หุ้นตัวนี้ติดไซเรนท์พีเรียดตลอดชีวิต
:twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:

มีข้อห้าม ทีไม่ต้องให้ กลต.กำหนดว่า
ห้ามแตกพาร์   เพิ่มทุน หรือแจกวอร์แรนท์
อีสอปก็ห้ามออก
ไม่งั้น  ........................ :?:  :?:  :?:  :?:  :?:  :?:  :?:  :?:

:\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/: :\/:
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

มีข้อห้าม ทีไม่ต้องให้ กลต.กำหนดว่า
ห้ามแตกพาร์   เพิ่มทุน หรือแจกวอร์แรนท์
อีสอปก็ห้ามออก
ไม่งั้น  .......................มึงตาย!!!!!

ห้ามแตกพาร์ ซื้อหุ้นคืนได้ไหมเฮีย? :lovl:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

ห้ามแตกพาร์ ซื้อหุ้นคืนได้ไหมเฮีย?

เอ  น่าจะได้นะ  
แต่ห้ามขายกลับคืนตลาดนะ
ต้องลดทุนจดทะเบียนเท่านั้น
บุ๊คแวลู่จะได้สูงขึ้น
:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
Dr.T

โพสต์ที่ 15

ขอแตกพาร์ แล้วก็ไปครอบงำกิจการบริษัทลูกอื่น ๆ ด้วยครับ

:lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 16

ทั้งสองฝ่ายตกลงกันอย่างไรได้ครับ เพราะถ้าข้อตกลงผิดพลาด ก็สามารถแก้ไขข้อตกลงได้

รวมทั้งการไม่ตกลงอะไรเลยก็ถือเป็นข้อตกลง

ยกเว้น 2 กรณี คือ คู่กรณี ตั้งใจหลอกหรือบิดเบือนตั้งแต่แรก และ อีกกรณี คือ คู่กรณี เป็นโรคจิตครับ

2 กรณีหลัง ตกลงอะไรไปก็เละทั้งนั้นครับ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

แล้วต้องทำรายการระหว่างกันบ่อยๆมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 17

พี่ๆที่แต่งงานแล้วคิดว่าการทำรายการระหว่างกันบ่อยๆจะมีปัญหาหรือไม่ครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
naris

โพสต์ที่ 18

พี่ๆที่แต่งงานแล้วคิดว่าการทำรายการระหว่างกันบ่อยๆจะมีปัญหาหรือไม่ครับ    
ทำรายการอะไรระหว่างกัน..บ่อยๆ บอกให้เคลียร์ๆหน่อยซิคุณวราพงศ์
มีคำว่า"ทำ" คำว่า"หว่าง"นี่พวกที่มีเมียแล้วก็คิดมากนะครับ :la:  :ep:  :lovl:
Dr.T

โพสต์ที่ 19

[quote="naris"] ทำรายการอะไรระหว่างกัน..บ่อยๆ บอกให้เคลียร์ๆหน่อยซิคุณวราพงศ์
มีคำว่า"ทำ" คำว่า"หว่าง"นี่พวกที่มีเมียแล้วก็คิดมากนะครับ :la:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
poppo

โพสต์ที่ 20

ต้องขอขอบคุณทั้งคำตอบและอารมณืขันของพวกพี่ ๆ มากครับ ผมเองตั้งใจว่าจะลงทุนด้วยเงินของผมคนเดียว แต่จะตกลงกันว่ากันกองกลางไว้ส่วนหนึ่งโดยใส่เงินเท่ากันทั้งคู่ทุกเดือน ที่เหลือต่างคนต่างเก็บ อย่างนี้นับเป็นทางสายกลางได้หรือไม่ครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 21

คิดถึงตอนหย่าไว้ด้วยก็ดี
ว่าจะแบ่งกันอย่างไงล่ะ
:)
:)
CEO

โพสต์ที่ 22

แล้วถ้ามีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งซุกหุ้นไว้ก่อนแต่ง คงจะวุ่นวายพิลึกนะครับ ถ้าเกิดมีการจับได้หลังจากแต่งไปนานแล้วหรือเมื่อมีการหย่าเกิดขึ้น

ยิ่งซุกไว้กับสาวใช้ในบ้าน หรือคนขับรถเนี่ย คงไม่ต้องบรรยายเลย

:lovl:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
adi

โพสต์ที่ 23

เมียผมเป็นคนเก็บเงิน แต่ผมเป็นคนซ่อนเงิน
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ล็อคหัวข้อ