** น้ำมัน 70 US$ แล้วจ้า **

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เด้งไปทำ high ที่ 70.80 US$ และแล้วด่าน 70 ก็ทะลุไปได้

น้ำมันในไทยก็พึ่งขึ้นวันนี้ มีแววเสาร์นี้โดนอีกรอบแฮะ

แล้วหุ้นพี่ใหญ่เราจะทำนิวไฮต่อไปหรือนี่

รูปภาพ
คัดท้าย
Verified User

โพสต์ที่ 2

แต่ผมว่า กราฟมันน่ามีปรับฐานครับผม ... กราฟน้ำมันกระชากเปิด GAP แต่ว่า แท่งเทียนแบบนี้ ไม่น่าไปไกล

แต่อย่างว่า ผมแค่หมอเดานะ  :lovl:  :lovl:  :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยว่าปรับครับ ภายในอาทิตย์นี้ น่าจะลงมาปิด gap
เป็นอย่างนี้มา 3 ครั้งแล้ว ปีนี้

แต่น้องคัดท้ายครับ มันทะลุ channel ขึ้นไปอีกแล้วนะครับ
น่าจะขึ้นไปถึง $73 ได้ในเดือนนี้ อาจจะก่อนหรือหลังปรับฐาน

ได้คุยกับญาติที่เป็น top executive ในบริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่เมื่อกลางปี
ท่านบอกว่า ให้เตรียมใจรับน้ำมันแพงไว้ได้เลย

ระบบการผลิตน้ำมันเสียสมดุลไปแล้ว อีกนานกว่าจะกลับเข้าภาวะปกติ

ท่านไม่ได้พูดตรงๆ แต่ hint ว่า ราคาน้ำมันดิบจะพีคประมาณ Q4 ปีนี้
ยาวไปถึงต้นปีหน้า

80 เหรียญกว่าๆ ครับ

ตอนที่คุยกัน ราคาน้ำมันดิบอยู่ที่ 50 เอง
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

ผมก็มองแบบเดียวกันครับ ว่า Q4 นี้น้ำมันน่าจะไปต่อครับผม

$80 เหรียญ !!! ..... อืมมม ผมได้ยินแว่วๆมาว่า ถ้าน้ำมันสูงกว่า $70 เป็นระยะเวลานานพอ เศรษฐกิจจะทนไม่ไหวนะครับ

ไม่ทราบเฮีย CK ได้ยินมาแบบนี้มั้ยครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK

โพสต์ที่ 5

ได้ยินมาเหมือนกันเปี๊ยบเลยครับ คัดท้าย
ผลของการทนไม่ไหวที่ได้ยินมา
ก็น่ากลัวเอามากๆ ครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า ระดับราคาประมาณ90$ ไม่ใช่เรื่องแปลก
ถ้าเทียบกับอัตราเงินเฟ้อที่เพิ่มขึ้นมา
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
CK

โพสต์ที่ 7

ไม่แปลกครับ คุณนันจัง

แต่ตอนราคาน้ำมันดิบทำ high (เทียบเงินเฟ้อ)
สภาวะเศรษฐกิจไทยกับอเมริกาเป็นอย่างไรครับ
จำได้ไหมครับ

ผมยังจำได้ลางๆ
nanchan

โพสต์ที่ 8

โทษทีครับ พี่ ตอนนั้นยังเด็ก ไม่รู้ประสาเศรษฐกิจจริงๆ
แต่ก็จำได้ลางๆว่าตอนนั้นที่น้ำมันทำhigh เศรษฐกิจอเมริกาวิกฤตินะครับ
เพราะว่า ราคาน้ำมันไม่ได้อยู่ตามปัจจัยที่ควรจะเป็น
พูดอีกแบบ ตอนนี้ราคาน้ำมันอาจจะถูกก็ได้ในบางความคิด
และอาจจะแพงก็ได้ในความรู้สึก(ผมก็คิดว่าแพง เพราะเคยใช้ถูกกว่านี้)

ผมว่าคนที่สามารถปรับตัวให้เข้ากับสิ่งที่เกิดขึ้นและความเปลี่ยนแปลงได้
ผู้นั้นจะอยู่รอด ไม่ว่าสถานการณ์จะเป็นอย่างไร

ผมว่าพวกเรานี่เกิดมาในยุคแห่งการเปลี่ยนแปลงจริงๆนะ
ไม่ว่าจะเป็นเทคโนโลยี พลังงาน เกษตร(ไบโอ)

ระยะสั้นอะไรอะไร ก็ต้องปรับสภาพตามให้ได้นะครับ
ถึงเวลาวันที่ผ่านไป ราคาน้ำมันที่แพง ก็คือราคาปกติ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Ent'

โพสต์ที่ 9

เล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องสมัยก่อนบ้างสิครับ พี่ CK

แล้วก็ ถ้าระดับน้ำมันถึงราคาที่ เศรษฐกิจทนไม่ได้ มี details มากกว่านี้ปะครับ?
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 78

โพสต์ที่ 10

ลองดูกราฟนี้ประกอบนะครับ

http://www.eia.doe.gov/emeu/cabs/chron.html

ผมมองว่าช่วงทศวรรษ 70s  ที่เศรษฐกิจตกต่ำหนักเพราะราคาน้ำมันขึ้นเร็วมาก  คือ 20 เท่าใน 10 ปี   จาก 2 เหรียญเป็นเกือบๆ 40 เหรียญ

ดังนั้นปัจจุบันราคาน้ำมันยังขึ้นมาจาก bottom คือ 10 เหรียญเมื่อปี 98  ปัจจุบัน 7 เท่าในระยะเวลา 7 ปี    ดังนั้นระดับการ shock ในปัจจุบันจึงน้อยกว่า

และหากมอง oil consumption to GDP ของประเทศตะวันตกแล้วก็ยิ่งไม่มีปัญหาเท่าไหร่เพราะตัวเลขนี้ลงมาตลอดครับ

จากหนังสือเกี่ยวกับน้ำมันเล่มหนึ่ง  เลย rank ผลตอบแทนของการลงทุนในช่วง 1970s   ปรากฎว่าการลงทุนที่ชนะเงินเฟ้อได้หลักๆ จะมี 2 ประเภท  อย่างแรกคือ หุ้นน้ำมันและวัตถุดิบ ( base metal )   อย่างที่สองคืออสังหาฯ ครับ   นอกนั้นแพ้เงินเฟ้อหมดครับ
CK

โพสต์ที่ 11

เล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องสมัยก่อนบ้างสิครับ พี่ CK
สมัยก่อนตอนน้ำมันขาดแคลนก็ลำบากกันพอควรครับ
ขนาดจะคุยกับแฟน ยังต้องดับไฟ :lovl:

ปรับฐานเสร็จรึยังครับ ท่านคัดท้าย ลงวันเดียว 3.50 เหรียญเลยครับ

อีก 2-3 สัปดาห์ คงได้รู้กันแล้วครับ ว่า "ฟองสบู่น้ำมันกำลังจะแตก"
หรือ "น้ำมันกำลังจะแพงขึ้นเรื่อยๆ"
คัดท้าย

โพสต์ที่ 12

ปิด GAP ทันควันเลยครับเฮีย CK เดี๋ยวผมว่าหวยใกล้ออกแล้วครับ จะขึ้นต่อหรือจะลง ตรงนี้วัดใจครับ  :D
CK

โพสต์ที่ 13

ครับ วันเดียวปิดเรียบร้อย ตอนนี้ใกล้ส่งมอบแล้ว สัญญาเดือนสิงหา
ถ้าน้ำมันขาดจริงๆ คงได้เห้น spike อีกอันช่วง 30 - 31 นี้นะครับ
nanchan

โพสต์ที่ 14

จะกลับมา70 อีกแล้วจ๊า
hot

โพสต์ที่ 15

คนขายถ่านน่าจะรวยคับ