ท่านให้ความสำคัญในข้อใดมากที่สุดจากตัวเลือกต่อไปนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ

ท่านให้ความสำคัญในข้อใดมากที่สุดจากตัวเลือกต่อไปนี้

1.งบดุล
2
9%
2.งบกำไรขาดทุน
10
43%
3.งบกระแสเงินสด
5
22%
4.คำชี้แจงประกอบงบการเงิน
6
26%

โหวตทั้งหมด: 23

Onokung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากทราบ สิ่งที่สำคัญสุด ในการเลือกหุ้นที่มีอยู่แล้ว หรือใช้ ติดตามการเปลี่ยนแปลงของหุ้นที่ถืออยู่

Poll ที่ 3.
อีก1-2 Poll ผมอาจจะลองสรุปสิ่งที่ผมได้เห็นจาก Poll
ขอบคุณทุกท่านครับ

Poll นี้ถ้า คุณ ฉัตรชัย เข้ามาโหวต รบกวน
Comment หรือเรียงลำดับความสำคัญของงบการเงินต่างๆน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
wizard

โพสต์ที่ 2

Vote แล้วฮับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ผมว่าสำคัญทั้งหมดแหละครับ

แต่ผมให้รายละเอียดประกอบงบการเงิน เพราะมันจะบอกแต่ละบรรทัดของงบการเงินให้ทราบ ถ้าคนที่มีความรู้หน่อย ก็จะมองรู้เลยว่า อะไรที่ผิดแปลกไป
Expecto Patronum!!!!!!
adi

โพสต์ที่ 4

ผมชอบดูข้อ 3 ก่อน แต่ให้ความสำคํญกับข้อ 4 มากที่สุด
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Tongue

โพสต์ที่ 5

ข้อ 3 กับ 4 พอๆกันครับ
Hero_man

โพสต์ที่ 6

ดูหมดแหละครับ แต่ถ้าจะต้องเลือกก็เลือก 4 นี่แหละ
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
sirivajj

โพสต์ที่ 7

โหวตแล้วครับ
What do you mean.?
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 8

ทุกข้อคงสำคัญและมีความสัมพันธ์กันหมดครับ

งบกระแสเงินสดก็สำคัญ  เพราะบ่งบอกถึงความคล่องของบริษัท  

แต่ถ้าเราไม่รู้งบดุล  บริษัทอาจจะมีเงินสดจากการดำเนินงานมาก  แต่หนี้อาจท่วมบริษัทเลยก็ได้

และถ้าเราไม่มีหมายเหตุประกอบงบการเงิน

บริษัทอาจมีกระแสเงินสดจากการดำเนินงานมาก  หนี้ก็ไม่มาก  แต่มีการค้ำประกันบริษัทอื่นจำนวนมาก  บริษัทก็อาจจะเจ๊งเพียงข้ามคืน

กลับกันถ้าให้เลือกขาด 1 ข้อ  มี 3 ข้อ

ผมขอเลือกขาดข้อมูลงบกำไรขาดทุนครับ

เพราะงบกระแสเงินสดก็อาจจะบ่งบอกถึงความสามารถในการทำกำไรของบริษัทได้ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Onokung

โพสต์ที่ 9

Poll ทั้งหมด อยากเห็นภาพรวมของคนที่มีประสพการณ์ในตลาด ว่าเราควรจะ มีแนวทางการเล่นยังไง เพื่อ ให้เข้ากับตลาดไทย เพราะหนังสือที่มี จากหลายคนหลายแนวคิด ผมคิดว่าพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านที่ลงทุนมาก่อนย่อมรู้ ว่าส่วนไหนของใคร ใช้ได้หรือไม่ได้ งบ การเงิน รวมทั้งผลตอบแทนที่ได้จากแนวทาง ที่ พี่ๆเพื่อนๆ ทุกคนใช้แล้วได้รับ
ตอนที่ผม Poll ที่ถามว่ามีหุ้นกี่ตัวในพอร์ท ผมเข้ามาดูเป็นระยะๆ
ผลที่ได้คือ ข้อ1.1-3 ตัวมาก่อน ข้อ 2.3-5 ตัวตามมา
ผมเข้าใจว่ามาจากผู้ที่เป็น Vi แท้ประจำบอร์ดเข้ามาโหวด ก่อน ส่วนผลตอบแทน ก็เข้ามาดูเป็นระยะเช้นกัน มา 10-15 และ20-25 น่าจะมาจาก กลุ่มผู้โหวด เดียวกัน
ส่วนเรื่อง บุคคลที่เอาเป็น แนวทาง มาจาก ลินซ์ และ ใช้แบบรวม หลายคน
ซึ้ง แนวทางของ ลินซ์น่าจะเป็นการลงทุนในสัดส่วนที่มากใน Growth มากกว่า แบบ บัฟเฟต ที่ สนใจในหุ้นที่ ดีมาก ในราคาเหมาะสม (บลูชิพ???)
ข้อความการลงทุนทั้งหมดที่เห็นภาพมากที่สุด น่าจะเป็นของ คุณ คัดท้าย เพราะแสดงอารมณ์การลงทุนได้เข้าถึงมากเลยครับแต่ ลืมๆ ไปแล้วว่าอ่านมาจาก ส่วนไหน

ขอบคุณทุกท่านในทุกความเห็น ขอรับไปเอาไปเป็นแนวทางครับ

เรื่อง งบการเงินผมกำลังหาหนังสือมาอ่าน 2-3 เล่ม
อยากเก่ง เรื่อง งบมากกว่าที่เป็นอยู่
CD หรือ เทป ของคุณฉัตรชัยที่ไปสอนเกี่ยวกับ งบ มี ผมขอซื้อด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ล็อคหัวข้อ