ลงทุนหุ้นแบบไหน ถึงจะได้กำไร 30-40% ต่อปี ทุกๆปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Hammock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนหุ้นแบบไหน ถึงจะได้กำไร 30-40% ต่อปี ทุกๆปี

โพสต์ที่ 1

ปีนึงอาจซื้อขายแค่ครั้งหรือสองครั้งก็พอ
แบบ vi สามารถทำได้หรือเปล่าครับ
หรือจะทำได้เฉพาะลงทุนแบบเก็งกำไรเท่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) ม่ายรู้จะตอบยังไงดี
    อ่านกระทู้คุณวิบูลย์หรือยังครับ
    อ่านแล้วค่อยมาคุยกันต่อ
    เป็นsuggestion แรกก่อนละกัน...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ลดลงมาหน่อยดีมั๊ยเอ่ย

โพสต์ที่ 3

การลงทุนแบบ VI ทำได้ปีละ 10-15% ก็หรูมากแล้วนะครับ ถ้าทำได้ 25% ก็เก่งเท่าวอร์เรนแล้วครับ แล้วถ้าน้องทำได้ 40% จริงๆ ด้วยเงินล้านบาท และเวลาอีก 50 ปี น้องน่าจะมีทรัพย์สินเท่ากับ GDP ประเทศไทยพอดีเลย ที่จริงถ้าน้องแค่ต้องการมีผลงานที่น่าประทับใจ ก็พยายามอ่านหนังสือเยอะๆ ของอาจารย์นิเวศน์ก็ดี ทั้งที่อาจารย์แต่งเอง แล้วก็ หนังสือแปลเรื่องเหนือกว่าวอลสตรีต อันนี้ต้องอ่านจะได้ไม่เผลอทำอะไรโง่ๆ แล้วก็ผมสังเกตดูเมื่อปีที่แล้ว หุ้นถูกมักจะไม่มีโกรท แต่ปีนี้เราเริ่มเห็นหุ้นที่เติบโตปีละ 15-20% ที่พีอี 10 เท่ากันบ้างแล้ว ถ้าน้องเชื่อว่าการลงทุนในหุ้นชั้นดี ในราคาที่เหมาะสมจะได้ผลตอบแทนที่ดี เวลานี้ก็ไม่เลวที่จะเริ่มสะสมหุ้นดีๆครับ ขอเอาใจช่วยนะครับ ถ้าทำได้ปีละ 40% จริงๆก็อย่าลืมเอาตังค์ไปบริจาคบ้างครับ จะได้ลดความไม่เท่าเทียมกันในสังคมของเรา โลกเราจะได้น่าอยู่ขึ้นครับ :twisted:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

............. ลินซ์ ได้แค่ 29% ต่อปีเอง ท่านแฮม ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ท่านแฮมไม่เอาซัก100% เลยหละจะได้เป็นมหาเศรษฐีเร็วๆ
ลงทุนซัก50000 กำไร100%ทุกปี ไม่กี่ปีก็รวยแล้ว
(ลองหาวอร์แรนเน่าๆซักตัว ซื้อไว้ราคาต่ำๆ ไม่แน่นะอาจทำได้)

ลงทุนแบบไหนก็น่าจะได้นะ ผมว่า ให้ถูกตัวถูกราคาเป็นใช้ได้
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

หากต้องการผลตอบแทนที่สูงขนาดนั้น ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงที่สูงขึ้น ซึ่งโดยพื้นฐานของหุ้น ได้ผลตอบแทนเฉลี่ยที่ระดับ 10-20% ต่อปีก็ถือเป็นสถิติที่น่าตื่นตะลึงแลว ดังนั้นหากหวังผลสูงกว่านั้นคงต้องทำธุรกิจแล้วละครับ ถึงจะสามารถได้ผลตอบแทนขนาดนั้นได้ แต่ก็จะเป็นเพียงช่วงCycleนึงๆเท่านั้น โดยหลังจากนั้นก็จะเติบโตตามขนาดของประชากร(เริ่มนิ่ง)หรือล่มสลายเนื่องจากการเปลี่ยนพฤติกรรม ซึ่งแน่นอนว่าซื้อหุ้นถ้าขาดทุนก็แค่ขายทิ้ง แต่ทำบริษัทถ้าเจ้งนี่หัวโตครับ  :drink:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 7

ในระยะยาวผมว่ายากส์ครับ ...
แต่ถ้าเอาแบบปี 2 ปี
การลงทุนแบบ VI ผมว่าให้ได้ไม่ยากครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ทำไม่ยากหรอกครับ ในระยะเวลาสั้นๆ จำนวนเงินไม่เยอะมาก

แต่พอถึงจุดนึง คนที่มี initial fund เยอะๆ ไม่สามารถทำกำไรทีละมากๆ ได้แล้ว
เพราะว่ามีปัจจัยมาบังคับเพิ่ม คือเรื่อง ความคล่องของหุ้น

เช่นถ้ามีเงิน 100,000 บาท คุณซักขายวันละ 10 -20 ครั้งไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ถ้าเริ่มที่เงินซัก 2,000 ล้าน ซื้อแต่ละครั้งมันจะเกิดeffect กับตลาดแน่นอน

การเก็บหุ้นไม่ให้ราคาหุ้นกระโตกกระตาก มากเกินก็ยากแล้วครับ

ผมเชื่อว่า ปีแรกๆ ของการลงทุนของพวกเซียนๆ เค้าทำกำไรปีละ หลายร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ

แต่พอ จำนวนเงินเริ่มมากขึ้นเค้าไม่สามารถทำกำไรแรงๆเหมือนเริ่มใหม่ๆ แล้วครับ  :B
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โป้ง

โพสต์ที่ 9

เวอร์
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Hammock

โพสต์ที่ 10

ผมขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนมากครับ
สำหรับความคิดเห็นและคำแนะนำดีๆ
เผอิญเมื่อไม่นานมานี้ผมพึ่งมีโอกาส
ได้คุยกับเพื่อนสนิทคนนึงเกี่ยวกับสูตรทางการเงิน
เป็นสูตรที่จะช่วยคำนวนให้เราได้ว่า
ถ้าเราต้องการเงินเท่านี้ ในเวลาเท่านี้
เราจำเป็นต้องได้กำไรจากการลงทุนต่อปีเท่าไหร่
ซึ่งเงินเป้าหมายของผมในระยะเวลาที่ผมต้องการ
มันจำเป็นต้องได้กำไรจากการลงทุนถึง 30-40% ต่อปีทุกปี
ซึ่งผมเองก็คิดว่ามันเป็นไปได้ยากหรือแทบเป็นไปไม่ได้เลย
แต่ความรู้ของผมก็แค่หางอึ่ง บางทีมันอาจจะมีทางเป็นไปได้ก็ได้
ผมเลยคิดว่าผมควรมาถามเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์
มีความรู้และความสามารถมากกว่าผมที่นี่
เผื่อจะมีแนวทางดีๆ หรือหนทางดีๆที่พอเป็นไปได้บ้าง
หรืออย่างน้อยผมก็จะได้พอมองภาพความเป็นจริงออก
ว่าผลตอบแทนที่ได้ต่อปีจริงๆมันควรอยู่ที่เท่าไหร่
ซึ่งก็ไม่ผิดหวังครับ เพราะผมได้รับคำแนะนำดีๆมากมายทีเดียว
เฮ้อ ... ในเมื่อเปอร์เซ็นไม่ได้ ก็คงต้องไปปรับที่จำนวนเงินเป้าหมาย
หรือไม่ก็ต้องไปปรับที่ระยะเวลาแทนแล้วละครับ
อาจต้องใช้เวลานานขึ้นกว่าจะได้เงินครบตามเป้าที่ได้วางไว้  :D
sirivajj

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยที่ว่า 30-40% ต่อปีทุกปี เป็นเป้าหมายที่โอกาสของความเป็นไปได้
นั้นน้อยมากจริงๆ ครับ
เรียกว่า ถ้าเป็นเป้า ก็ต้อง Super Agressive แน่เลย
ขนาดลดลงมาซักครึ่ง เป็น 15-20% ก็ยังสุดหินเอาการเลยครับ
(โดยเฉพาะถ้าใช้เงินลงทุนก้อนโตด้วย)

:shock:
What do you mean.?
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 12

อ่านหัวข้อของคุณ Hammock ตอนแรกเข้าใจว่า  ต้องการผลตอบแทน 30%-40% ต่อปีไปตลอดอายุเวลาในการลงทุนเลย

ซึ่งผมว่าเป็นไปได้น้อยมากๆๆๆ

แต่พออ่านข้อความถัดมา  ก็รู้ว่าต้องการผลตอบแทน 30%-40% ต่อปี  ในระยะช่วงเวลาหนึ่ง  เพื่อที่จะมีเงินตามเป้าหมาย

เลยอยากถามก่อนว่า  ถ้าได้ผลตอบแทนปีละ 30%-40%  แล้วต้องใช้ระยะเวลากี่ปี

ผมถึงจะตอบได้ว่าเป็นไปได้ไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
LOSO

โพสต์ที่ 13

30-40 % ต่อปี    ทุกปี(ทุกปีจริงๆนะ)      ทําไม่ไหวครับ ..............

แต่ถ้าผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีในระยะ 6 ปี ที่ผ่านมา ............

2 เท่าของตัวเลขเปอร์เซ็นต์ที่ว่ามา      ไม่ยากครับ ( แต่ก็ไม่ง่ายครับ) .............  

ผมทําได้              คุณก็ทําได้ !!!!!
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 14

คงต้องใช้ inside info เหมือน bigๆ ทั้งหลายนะครับ
I do not sleep. I dream.
Tao Investor

โพสต์ที่ 15

ทำไม่ยากหรอกครับ ในระยะเวลาสั้นๆ จำนวนเงินไม่เยอะมาก

แต่พอถึงจุดนึง คนที่มี initial fund เยอะๆ ไม่สามารถทำกำไรทีละมากๆ ได้แล้ว
เพราะว่ามีปัจจัยมาบังคับเพิ่ม คือเรื่อง ความคล่องของหุ้น

เช่นถ้ามีเงิน 100,000 บาท คุณซักขายวันละ 10 -20 ครั้งไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ถ้าเริ่มที่เงินซัก 2,000 ล้าน ซื้อแต่ละครั้งมันจะเกิดeffect กับตลาดแน่นอน

การเก็บหุ้นไม่ให้ราคาหุ้นกระโตกกระตาก มากเกินก็ยากแล้วครับ

ผมเชื่อว่า ปีแรกๆ ของการลงทุนของพวกเซียนๆ เค้าทำกำไรปีละ หลายร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ

แต่พอ จำนวนเงินเริ่มมากขึ้นเค้าไม่สามารถทำกำไรแรงๆเหมือนเริ่มใหม่ๆ แล้วครับ  
ผมเห็นด้วยครับ

จากข้อสมมติฐานข้างต้น

แสดงว่า ต้องมีจุดสมดุล อยู่จุดหนึ่ง ที่ ทุนของผู้ลงทุนจะไปถึงได้ ในเวลาสั้นๆ

เช่น  ถ้าเราขาย ลูกอม ราคา 1 บาท ไปในราคา 2 บาท

เราสามารถทำกำไรได้  100 %

และมันจะยากกว่า นั้นมาก ถ้าเราอยากขายลูกอม 1 ล้านเม็ด ไปในราคา 2 ล้านบาท

ซึ่ง มีคนทำได้

แสดงว่า ผลตอบแทน เป็น % ต่อปี ไม่ใช่สิ่งที่ควรนำมาอ้างอิง แต่เพียงอย่างเดียว

การที่บอกว่าเราสามารถทำผลตอบแทนได้ปีละ 25%

ไม่ได้หมายความว่าเราเก่งเท่า วอเร็นที่ได้ 25% ต่อปีเช่นเดียวกัน

เพราะระดับของเงินมันต่างกัน จำนวนเงิน และความกดดันมันต่างกัน

ถ้าให้วอเร็น เริ่มต้นใหม่ จาก 1 ล้านบาทเหมือนๆ กับคนอื่นๆ

ผมคิดว่า วอเร็น น่าจะมีโอกาส ชนะ มากกว่าแพ้

แสดงให้เห็นว่า ทุนไม่สำคํญ เท่าแนวทางในการลงทุน หรือ แนวคิดในการลงทุน

ถ้าแนวทางถูก วันหนึ่งจำนวนทุน จะลู่เข้าสู่ ระดับเดียวกับแนวความคิดในการลงทุนเอง

ซึ่งจะมีอุปสรรค อยู่ที่ความสามารถในการ รับความกดดัน  ในการลงทุนของแต่ละบุคคล

สิ่งนี้ ไม่อาจสอนกันได้

แต่อาจเรียนรู้ได้
Inmagination is more importan than knowledge
ล็อคหัวข้อ