ใครคิดว่าทุนน้อย เลยหาหุ้นที่มี story จะได้กำไรเร็วๆ....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครคิดว่าทุนน้อย เลยหาหุ้นที่มี story จะได้กำไรเร็วๆ....

โพสต์ที่ 1

อาจจะเก็งกำไรในหุ้นที่พื้นฐานดี แต่รอจังหวะซื้อที่มี story
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Onokung

โพสต์ที่ 2

ผมคิดแบบนี้จริงๆ
แต่ไม่เข้าใจคำว่า "Story" ช่วยอธิบายหน่อยครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หุ้นที่ขึ้นส่วนใหญ่ก็เพราะ story ทั้งนั้น แล้วแต่เป็น story อะไร

จ่ายปันผล  กำไรเติบโตมากๆ  แจกวอร์  แตกพาร์  มีต่างชาติสนใจร่วมทุน  มีรายใหญ่เข้า  ฯลฯ
ภาพประจำตัวสมาชิก
oo

โพสต์ที่ 4

เพื่อนๆที่ออฟฟิศ เพิ่งเข้าตลาดกำลังทำอยู่เลยครับ  ตัวผมก็ทำบ้าง เสียวๆอยู่เหมือนกัน
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 5

STORYหลักๆที่ผมเล่นอยู่เป็นgrowthอนาคต1-2ปีในราคาที่ยังถูกPEปัจจุบันไม่เกิน10  อืม แต่การบ้านก็หนักอยู่เหมือนกันนะครับ เล่นตัวที่คนอื่นยังไม่ค่อยสนใจ เหมือนอมแหม่มโพดำไว้อยู่ ถ้าผิดก็ตายอย่างเขียดเหมียนกัน :lovl:  
ที่ผ่านมา ภาพรวมยังไม่ผิดหวังนะครับ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ForrestGump

โพสต์ที่ 6

เคยถามพี่ฉัตรชัย ว่า story หรือ จังหวะ สำคัญมั้ย

พี่ฉัตรชัยบอกว่า พี่เค้าเดิมพันกับผลประกอบการ (ที่พี่เค้าทำการบ้านมากอย่างดีมาก จนแทบไม่พบจุดอ่อน) ไม่ใช่ราคาหุ้น

จังหวะหรือ story ไม่มีความสำคัญ และจังหวะที่ดีที่สุดในการซื้อ คือ ซื้อเมื่อราคาหุ้นต่ำกว่า มูลค่า อย่างมี margin of safety

แต่นั่นมันของเซียนครับ ผมเลยถามเพื่อนๆ ว่า มีความคิดอย่างไร กับ แมงเม่า และ มนุษย์หุ้น (ตามนิยามของเฮียคลาดเครียด)

คำถามเคลียร์มั้ยครับ?
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 7

เลือกหุ้นถูก แต่ซื้อหรือขายผิดจังหวะ ก็ไม่ได้กำไรครับ
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 8

ผมแบ่งหุ้น400ตัวในตลาดจากข้อมูลพี่ครรชิตให้เป็นเกรดA B C (เท่าที่ความรู้เท่าหางอึ่ง โดยคิดว่าจะคิดและจัดเกรดปีละครั้ง)
เกรดAประมาณ35ตัว
เกรดBประมาณ35ตัว
นอกนั้นเป็นเกรดC
ในความตั้งใจของผมที่จะเป็นVIจะเล่น แต่A และ B
แต่ในความหมายของพี่กั๊มว่าจะเล่นเป็นVS ทั้งABCเลยใช่ไหมครับ
ปีที่แล้วผมก็เล่นแบบVSก็ชนะตลาดเยอะอยู่นะพี่ แต่ข้อเสียมีอยู่ว่า
1.เมียด่า :lovl:
2.เคลียด :evil:
3.ธุรกิจประจำเราเสียหาย :cry:
4.ไม่มีความสุขในการได้เงิน ขึ้นก็ด่า ลงก็เซ็ง แถมมีการแช่งให้หุ้นลงอีก :lovl:
5.มันจะหลวมตัวจนกลายเป็นนักพนัน
ส่วนตัวผมที่ประสบการณ์เล่นหุ้น น้อยกว่าพี่กั๊ม บังอาจแนะนำ อย่าว่ากันเลยน๊ะ
ปล.อาการข้างบนเหล่านั้นหายเป็นปลิดทิ้งหลังจากเป็นVI
1.เมียไม่ด่า :lovl:
2.ตลกโปกฮาได้ทั้งวัน :ep:
3.เราก็ทำธุรกิจเราไป ในตลาดถือว่าเป็นไซด์ไลน์ :juju: (ห้ามไปบอกท่านสรรหล่ะ)
4.ขึ้นก็ดี พอร์ตเขียว  ลงก็ดี มีโอกาสได้ซื้อเพิ่ม ไม่มีการแช่งให้หุ้นลง เพราะเรายังไม่ได้ขาย 8)
5.สุดท้ายถ้ากำไรระยะยาวจริงก็ภูมิใจไทยทำ เลือกมากับมือ ขอ15%ทบต้นทุกปีพอแล้ว :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Onokung

โพสต์ที่ 9

ผมคงติดนิสัยนักพนันอยู่
ยังพนันกับผลประกอบการณ์รายไตรมาสหาจังหวะซื้อที่คิดว่าปลอดภัย(แต่รายไตรมาสมันไม่มีโอกาสเหวี่ยงได้มาก)+พนันกับผลประกอบการณ์
แต่ว่าข้อมูลคงไม่มากเท่ากับ ท่านอื่นๆ

ท่าน naris เล่นแบบนี้สงสัยต้องขอลอกลายเอาไว้บ้างแต่ว่าชอบจริงๆข้อ 2 น่ะ
2.ตลกโปกฮาได้ทั้งวัน  
แต่ก่อนนั้นเล่นโดยไม่มีข้อมูล หลับหูหลับตาเล่นยังมีบางตัวที่ผมถือมาแล้ว 2 ปีอย่างไม่ตั้งใจ และมีที่ขายขาดทุน(เยอะ)ไป

ตอนนี้กำลังพยายามเล่นเป็น 2 ชุด คือซื้อหุ้นดีเอาไว้ปันผล กับ พนันผลประกอบการณ์จากข้อมูล
- ข้อมูลที่พี่ ครรชิต ให้มีประโยชน์มากๆ ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ -
รูปภาพ
tom

โพสต์ที่ 10

ผมมายกมือ แสลดงความเห็นด้วยครับ
ปัญหาคือเราจะหา story ที่เป็น story จริงๆ ได้จากไหนบ้างครับ

อ้อผมเห็นด้วยกับผู้ตอบนะครับ เช่น
CK เขียน:เลือกหุ้นถูก แต่ซื้อหรือขายผิดจังหวะ ก็ไม่ได้กำไรครับ

เห็นด้วยครับ เหมือนร้องเพลง แต่ผิดทำนองมันก็ไม่เพราะ

oo เขียน:เพื่อนๆที่ออฟฟิศ เพิ่งเข้าตลาดกำลังทำอยู่เลยครับ  ตัวผมก็ทำบ้าง เสียวๆอยู่เหมือนกัน

แฮ่ๆๆๆๆ ถ้าหัวกระทู้ไม่บอกว่าอะไรนี่คิดมากเลยนะเนี่ย
ForrestGump

โพสต์ที่ 11

ได้ยินคำแนะนำจริงๆ ของคนที่ประสบความสำเร็จแล้ว คือ

ศึกษาหาความรู้ให้มากๆ ทำการบ้านหนักๆ อย่าหวังรวยเร็ว

ดูคุณภาพให้มาก อ่านงบให้ละเอียด หาจุดอ่อนให้น้อยที่สุด

ถึงแม้เมืองไทยจะหาหุ้นมี DCA ยาก แต่ถ้าดูแล้วต่ำกว่ามูลค่า ก็ลงทุนได้กำไรดี

ที่ตั้งกระทู้นี้เป็นเรื่องของความรู้สึกตัวเองน่ะครับ พอร์ทเล็ก อยากได้กำไรเร็วๆ ถึงจะไม่มาก แต่อยากปลอดภัยด้วย หาความรู้อยู่ครับ

อยากให้เพื่อนๆ มาแชร์กัน
Willpower

โพสต์ที่ 12

ไม่ได้เล่น VI หนะครับแต่เล่นแบบ Astro investor
ในความคิดของผม ถ้าสัญญาณหรือ Story รายวัน ไม่ควรจะเล่นครับเพราะ แค่คีย์ยังซื้อขายยังไม่ทันเลย

แต่เห็นด้วยแบบสุด ๆ ว่า ขนาดของพอร์ตมีผลให้เรากำหนดวิธีการเล่นครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

Re: ใครคิดว่าทุนน้อย เลยหาหุ้นที่มี story จะได้กำไรเร็วๆ....

โพสต์ที่ 13

ForrestGump เขียน:อาจจะเก็งกำไรในหุ้นที่พื้นฐานดี แต่รอจังหวะซื้อที่มี story
story ตามความเข้าใจของผมนั้นคือ  เรื่องราวที่จะเกิดเป็นครั้งคราว  ไม่ใช่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตามปรกติของบริษัทนั้นในอดีต

เช่น  เคยจ่ายปันผลที่ 50%  ก็เก็งว่าจะจ่ายมากกว่า 50%

จากผลการดำเนินงานที่ขาดทุนก็เก็งว่าจะเปลี่ยนเป็นกำไร

เก็งว่าจะมีการแจก Warrant  เก็งว่าจะมีการแตกพาร์  เก็งว่าจะมีการถูกซื้อกิจการ  และ ฯลฯ

---------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับผมแล้ว  story ต่างๆเป็นเรื่องที่เราคาดเดาได้ยาก  บางครั้งก็เรื่องจริง  บางครั้งก็เรื่องลวง  ถ้าไม่ใช่เป็นคนที่เกี่ยวข้องกับ deal  ก็คงไม่แน่นอน  เดาไปก็กลุ้มใจ  

และถึงแม้ story เป็นเรื่องจริง  เราก็ไม่อาจคาดเดาว่า  ราคาตลาดจะตอบรับในเชิงบวกหรือไม่  มากน้อยแค่ไหน  บ่อยครั้งที่เราจะได้ยินจากปากนักวิเคราะห์ทั้งหลายว่า  sell on fact  หรือ  ซื้อเมื่อเป็นข่าวลือ  และขายเมื่อเป็ฯข่าวจริง  

การซื้อหุ้นตาม story ทำให้การลงทุนเป็นเรื่องที่ต้องเฝ้าติดตาม  เป็นเรื่องที่ต้องคิดกังวล  วุ่นวายใจ

-----------------------------------------------------------------------------------------
chatchai

Re: ใครคิดว่าทุนน้อย เลยหาหุ้นที่มี story จะได้กำไรเร็วๆ....

โพสต์ที่ 14

ForrestGump เขียน: 2. คิดว่า ตัวเองพอร์ทเล็ก งบน้อย เลยต้องการกำไรเร็วๆ หลายๆ รอบ รอปันผล หรือ ผลประกอบการจะช้า ไม่ทันกิน
หลายคนที่มีเงินทุนน้อย  คงหวังจะเล่นหุ้นแนวเก็งกำไร  เพราะคิดว่าหวังจะถูกหวยซักที

หลายคนคิดว่าการลงทุนแนว VI  นั้น  ไม่สามารถให้ผลตอบแทนที่รวดเร็วทันใจได้

เชื่อไหมครับ  เพื่อนผมที่ลงทุนมาด้วยกัน  เมื่อ 7 ปีที่แล้ว  ลงทุนด้วยเงินเพียง 60,000 บาท  ปัจจุบันเพิ่มเป็น 3,000,000 บาทครับ  50 เท่าตัวภายใน 7 ปีครับ

เพื่อนๆพาจะเก็บเงินจากการทำงานได้ซัก 60,000 บาทไหมครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 15

Willpower เขียน:ไม่ได้เล่น VI หนะครับแต่เล่นแบบ Astro investor
ดาวอังคารเข้าใกล้โลกมากที่สุดวันที่ 27 นี้ ควรเลือกหุ้นอะไรครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Onokung

โพสต์ที่ 16

หลายคนที่มีเงินทุนน้อย  คงหวังจะเล่นหุ้นแนวเก็งกำไร  เพราะคิดว่าหวังจะถูกหวยซักที

หลายคนคิดว่าการลงทุนแนว VI  นั้น  ไม่สามารถให้ผลตอบแทนที่รวดเร็วทันใจได้

เชื่อไหมครับ  เพื่อนผมที่ลงทุนมาด้วยกัน  เมื่อ 7 ปีที่แล้ว  ลงทุนด้วยเงินเพียง 60,000 บาท  ปัจจุบันเพิ่มเป็น 3,000,000 บาทครับ  50 เท่าตัวภายใน 7 ปีครับ
ด้วยแนวทาง VI  หรือเก็งกำไรตาม Story ครับ พี่ฉัตรชัย
ผมงงในคำตอบเหมือนจะไปทางโน้นแต่มาทางนี้ :?:  :?:  :?:
ดาวอังคารเข้าใกล้โลกมากที่สุดวันที่ 27 นี้ ควรเลือกหุ้นอะไรครับ
ไหนว่าเป็นของปีเก่าไง ครับ
รูปภาพ
chatchai

โพสต์ที่ 17

ถ้าลงทุนมาด้วยกันกับผม  ก็ต้อง VI อยู่แล้วครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 18

กระทู้นี้ดีที่สุดในรอบเดือนเลย :mrgreen:
Amorna

โพสต์ที่ 19

[quote="ForrestGump"]อาจจะเก็งกำไรในหุ้นที่พื้นฐานดี แต่รอจังหวะซื้อที่มี story
Price is what you pay, value is what you get.
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 20

ที่ผมเจอก็คือ

1. แนวเก็งกำไรบวก story
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Willpower

โพสต์ที่ 21

คุณ สุมาอี้ :wink:
ส่วนใหญ่ผมใช้ดูจากตามหนังสือพิมพ์ กรุงเทพธุรกิจ bizweek หนะ
ผมก็ไล่ ดูปัจจัยพื้นฐาน เทคนิคดู แล้ว พิจารณาพอเข้า ก็อาจจะโยนเหรียญดูประกอบหนะ ถ้าดูต้องดูเป็นตัว ๆ หนะแต่เท่าที่ดูแล้ว น้ำมันคิดว่าคงอีกไม่นานหนะ แต่บางตัวก็ดูไม่เข้าท่าหนะ ทายผิดบ้างก็มี เพราะไม่ใช่ว่าดาวมันเข้าแล้วจะเกิดผลหนะ ต้องมีเวลาทำมุมมันนิดหน่อย พอดูคร่าว ๆ
แต่ปกติดาวอังคารมันจะหมายถึง การรบราฆ่าฟัน อารมณ์ไม่แน่นอน
ขี้หงุดหงิด รุนแรง ขวานผ่าซาก อิอิ :D

ส่วนวิธีการจับปลาผมว่าแล้วแต่ความสามารถของแต่ละคนมากกว่า
เหมือนกับประชาธิปไตยของไทย กับ คอมมิวนิส ของจีน ประมาณนั้นเลยท่าน :D
55
thaistock2005

โพสต์ที่ 22

ForrestGump เขียน:เคยถามพี่ฉัตรชัย ว่า story หรือ จังหวะ สำคัญมั้ย

พี่ฉัตรชัยบอกว่า พี่เค้าเดิมพันกับผลประกอบการ (ที่พี่เค้าทำการบ้านมากอย่างดีมาก จนแทบไม่พบจุดอ่อน) ไม่ใช่ราคาหุ้น

จังหวะหรือ story ไม่มีความสำคัญ และจังหวะที่ดีที่สุดในการซื้อ คือ ซื้อเมื่อราคาหุ้นต่ำกว่า มูลค่า อย่างมี margin of safety

แต่นั่นมันของเซียนครับ ผมเลยถามเพื่อนๆ ว่า มีความคิดอย่างไร กับ แมงเม่า และ มนุษย์หุ้น (ตามนิยามของเฮียคลาดเครียด)

คำถามเคลียร์มั้ยครับ?
ผมเคยเล่นแบบ story ครับ ส่วนน้อยมากของ port แต่สร้างความเสียหาย
ได้มากที่สุด มากกว่าหุ้นจำนวนมากอีก เพราะส่วนมากจะขายเมื่อข่าวออก
ผมก็เข้าไปรับ

ส่วนที่ work ก็เล่นแบบ vi นี่แหละ
แต่อาจจเพราะผมยังมือใหม่
ก็ยังผิด ๆ ถูก ๆ อยู่บ้าง
สิ่งที่พลาดตอนนี้คือเรื่องนอกตำรา
อย่างธรรมมาภิบาล ผู้บริหารครับ
ตอนนี้ซื้อเลย ต้องหันมาดูตัวนี้ด้วย
อย่าคิดว่าไม่สำคัญนะ สำหรับ vi
เพราะถ้าเจอพวกชุย ๆ
แกล้งไร้ความสามารถ
ประกาศผลประกอบการชุ่ย ๆ
ทุบแล้วซื้อถูก พอเก็บหุ้นในมือได้
ครบ ประกาศผลประกอบการดี
เอามาขายทำกำไร
พวกนี้ไม่มีสอนในตำราครับ
thaistock2005

โพสต์ที่ 23

เป็นสิ่งที่รู้สึกผิดทุกวันนี้
เพราะดันไปแนะนำให้คนอื่นซื้อด้วย
เพราะความเป็นมือใหม่
เลยไม่รู้วิชามารนอกตำรา

ก็ต้องขออภัยที่นี้ด้วยครับ
นักลงทุนเน้นคุณค่ามือใหม่ยังไม่เก่ง แต่ใจรักครับ
ล็อคหัวข้อ