ถึงรักหุ้น ถือหุ้นBHอยู่ แต่จำใจต้องใช้บริการโรงพยาบาลอื่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ถึงรักหุ้น ถือหุ้นBHอยู่ แต่จำใจต้องใช้บริการโรงพยาบาลอื่น

โพสต์ที่ 1

ยังเหนียวแน่นกับหุ้น BH ตั้งแต่ภรรยาตั้งท้องลูกคนแรก เลยซื้อ BH เป็นของขวัญให้ลูก (ตอนนั้นคนฝากครรภ์เยอะจริงๆ package 39,900)
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

BH กันพื้นที่ชั้น 6 ทั้งฟลอร์ไว้สำหรับสูติฯ
โดยมีทั้งผู้ป่วยพักฟื้นจากผ่าตัด และพักฟื้นหลักคลอด

ยังนึกไม่ออกว่า จะเพิ่มลูกค้าผู้ป่วยสูติฯ กว่า 100 เชียวหรือครับ

จริงๆ คลอดบุตรน่าจะเป็นธุรกิจที่โรงพยาบาลเก็บไว้นะครับ
เพราะรายได้ดี ลูกค้าแฮ๊ปปี้ เห็นมีกรณีเดียวที่คนอยากไปรพ.
ก็คลอดบุตรนี่แหละครับ
hot
Verified User

โพสต์ที่ 3

ผมไม่รู้ดูผิดหรือเปล่าที่คิดว่าลูกต่างประเทศมากขึ้น  กว่าคนไทย
ดูเหมือนคนไทยจะน้อยลงกว่าปีที่แล้วมากเหมือนกัน
pong

โพสต์ที่ 4

หากดูราคา packageเดิม  BH คงจะไม่คุ้มที่จะเปิดห้อง 3 คืน รวมค่าแพทย์ ค่า nursery  และอื่นๆ   เพราะหากเราต้องการเพิ่มพักอีก 1 คืน (นอก package) ราคาค่าห้อง รวมถึงค่า nursery ต่างๆ จะเพิ่มขึ้นมาอีกเกือบ 1 หมื่น  นั่นอาจเป็นหนึ่งเหตุผลที่มีการปรับราคาขึ้นมา  

ส่วนเรื่องจำนวนเตียงๆ คงไม่ใช่ทางตรงว่าต้องการลดผู้ป่วยที่มาฝากครรภ์ แต่ก็เป็นทางอ้อมมั้งครับ เพราะคุณแม่ๆ ก็ไปที่ รพ.อื่นกันเช่น พระราม9 BNH กรุงเทพ พญาไท มากขึ้น (อันนี้แบบสอมถามเพื่อนที่เคยฝากครรภ์กับ BH แล้วพอท้อง2 หรือ 3 ก็เปลี่ยน รพ. กันมากขึ้นอะครับ)
hot

โพสต์ที่ 5

ท้อง2 หรือ3 จะเปลี่ยน  ร.พ.  อืม ผมไม่แน่ใจคับเพราะบางครอบครัว
จะเน้นที่หมอที่เคยทำท้องแรกเป็นหลัก  นะผมว่า  ถ้าหมอท่านนั้นยังอยู่
รพ เดิม  คงไม่เปลี่ยน  รพ เพราะเหตุผล  ค่ารักษาแพงเพียงอย่างเดียว

ฮิ  ว่าแต่กลุ่มนี้มีเยอะเปล่าเนี่ย
adi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ใช่ครับ ราคาใหม่แพงมาก
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
pong

โพสต์ที่ 7

แฮะ ๆ คุณ hot ครับ ผมตั้งใจจะบอกว่า
ท้องแรกฝากบำรุงราษฎร์  ท้องสองเปลี่ยน รพ. (อย่าง case ผม)
ท้องแรกท้องสองฝากบำรุงราษฎร์  ท้องสาม อาจจะเปลี่ยน รพ.  (พอดียึดจากเพื่อน มีแบบกำลังท้อง 3 หนึ่งคน แต่ยังไม่แน่ใจจะฝากที่ไหน เห็นบ่นๆอยู่)

ผมเห็นด้วยเรื่องเน้นหมอคนเดิมครับ แต่หลายคนยอมเปลี่ยน ก็เพราะเรื่องค่าใช้จ่ายนี่แหละครับ
:lol:
ขุนอิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

เป็นเรื่องที่พูดคุยกันภายในเหมือนกันครับ

วันนี้ผมก็ซื้อ BH อีกและ ตั้งที่ 21 มันไม่มา ราคานี้เอาก็เอาฮะ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 9

ทำไมมาฮิตกันตอนนี้อ่ะ ตอนนั้นผมอุตส่าห์เชียร์มีแต่คนบอกว่าแพง :shock:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
PP

โพสต์ที่ 10

สุมาอี้ เขียน:ทำไมมาฮิตกันตอนนี้อ่ะ ตอนนั้นผมอุตส่าห์เชียร์มีแต่คนบอกว่าแพง :shock:
ผมก็ติดร่างแห่ไปกับ BH (เป็นชื่อย่อของ Bershire Hathaway เช่นกัน ...ชื่อเป็นมงคล) เมื่อช่วงออกจากไอซียู(Rehab.)เมื่อปลายปี 03 เพราะไปหลงเชื่อแนว Qualitative Camp ของ Philip Fisherเข้า  แม้ว่าอีกมุมหนึ่งตามแนวของ Quantitative Camp จะเห็นว่าหนี้บานเบอะกว่าจะใช้หมดอีกนานไม่น่าซื้อ อย่าซื้อเลย  แต่ก็ทนความเย้ายวนด้าน qualitative factorไม่ไหว

ผมถือตั้งแต่นั้นมาจนถึงวันนี้ไม่ขายหนีตามอารมณ์หวาดกลัวของ Mr.Market แม้แต่หุ้นเดียวเลย  ดูไปแล้ว Temperament ของผมพอสอบผ่านได้   เพราะมีอยู่ช่วงหนึ่ง Mr. Market อารมณ์แปรปรวนต่อ BH มากพาให้ราคาแกว่งไปมาต่ำกว่าต้นทุน ผมก็พยายามเฉยและทำได้ .....แต่ก็ใจตุ้มๆต่อมๆเหมือนกันเพราะเป็นมือใหม่หัดขับ

ต่อนี้ไปก็ต้องติดตามชมต่อว่า Mr. Market จะแสดงอารมณ์กับ BH อย่างไร   แต่ผมจะถือไปเรื่อยๆ  ยังไงคุณสุมาอี้ดูแล้ว overvalue เมื่อไหร่และจะขาย ....... ส่งสัญญานหน่อยแล้วกัน :lol:
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

ทำไมมาฮิตกันตอนนี้อ่ะ ตอนนั้นผมอุตส่าห์เชียร์มีแต่คนบอกว่าแพง
บ้านนอกเสียเปรียบเขาอย่างงี้หล่ะ ตึกก็ยังไม่เคยเห็นเลย ถ้ารู้ว่ากำไรจะขนาดนี้ราคาปีที่แล้วถูกมากเลย แต่ยังไงก็ไม่เสียดายเพราะพี่ๆเตือนไว้ไม่ใช่เหรอ"อย่าโลภเกินความรู้" คำคมใครครับแสดงตัวหน่อย :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ลูกผมเองคนแรกก็คลอง BH ถ้ามีคนที่ 2 ไม่รู้เมื่อไร ก็คงจะ BH เหมือนเดิม ยกเว้นว่าหมอจะย้ายที่ครับ ผมคิดว่า ถ้าลูกค้าจะเปลี่ยน น่าจะเปลี่ยนตามหมอมากกว่า
ล็อคหัวข้อ