เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นครั้งแรก ต้องศึกษาอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

เพิ่งเริ่มเล่นหุ้นครั้งแรก ต้องศึกษาอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมยังเรียนอยู่ แต่อยากมีความรู้เรื่องหุ้น อยากทราบว่าต้องศึกษาอะไรบ้างครับ หรือช่วยแนะนำหนังสือหรือบทความต่างๆก็ได้ครับ

ขอขอบคุณ
vudhipong
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่อ่านมา ถ้าต้องการแนวความคิดในการลงทุน แนะนำ "ตีแตก" ของ อ.นิเวศน์ อ่านง่ายครับ ถ้าต้องการแนววิเคราะห์ ควรมีพื้นความรู้ด้านการลงทุนมาบ้าง อาจหาได้จากตำราเรียนเกี่ยวกับ "การลงทุน" ครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 3

ก่อนอื่นต้องศึกษาและปลูกฝังแนวคิดครับ
ผมว่าของหนังสือของดร.นิเวศน์ทั้ง 3 เล่มนี่เขียนเรื่องแนวคิดได้ดีที่สุดแล้ว
แล้วตามด้วยวาทะของวอเรน บัฟเฟต
แล้วก็หลักการในการเลือกกิจการก็ต้องไปอ่าน the warren buffet way
ถ้าต้องการความหลากหลายในสไตล์การลงทุนและเลือกหุ้นอีกเล่มก็ต้อง one up on wallstreet
อีกเล่มที่ไม่อยากให้พลาดคือ กลยุทธการลงทุนหุ้นห่านทองคำ ของคุณเทพ เล่มนี้อ่านง่ายมาก เหมาะกับมือใหม่ครับ
จากนั้นก็ต้องการวิธีการอ่านงบการเงินให้เข้าใจก็ต้องไปอ่านหนังสือของดร. ภาพร ทุกเล่มครับ
เยอะไปมั๊ยครับเนี่ย แต่ทุกเล่มที่ว่ามาล้วนแล้วแต่คัดมาแล้ว
ผมยังหยิบมาอ่านซ้ำอยู่เรื่อยๆ 4-5 รอบได้แล้ว
รางวัลมอบให้แด่คนขยันเสมอครับ ผมเชื่ออย่างนั้น
yoyo

โพสต์ที่ 4

หลังจากได้แนวคิดในการลงุทนเรียบร้อยแล้วต่อมาต้องมาที่ข้อมูล
www.set.or.th เป็นแหล่งข้อมูลที่สำคัญที่หนึ่ง
เราสามารถเข้าไปดูงบ ดู form56-1 (อันนี้สำคัญมาก) ก่อนซื้อหุ้นถ้ายังไม่ได้อ่าน 2 ตัวนี้ก็ถือว่าเริ่มต้นผิดไปครึ่งนึงแล้ว
ศึกษาให้เข้าใจว่ากิจการเค้าทำอะไร ได้กำไรจากอะไร
ปัจจัยในจะมีผลกระทบต่อบริษัท คาดการแนวโน้มจากข้อมูลที่มีแล้วตัดสินใจเลือกกิจการที่แข็งแกร่ง
ซื้อในราคาที่ถูกเมื่อเทียบกับกำไรและการเติบโตของบริษัท

แล้วเข้ามาอ่านข้อคิดเห็นตามบอร์ด
www.taladhoon.com
และ www.thaivalueinvestor.com *** อันนี้ให้ดาวพิเศษเพราะมีแต่เนื้อๆครับ น้ำไม่ค่อยมี
ทั้งหมดนี่อาจต้องใช้เวลาหน่อย แต่คุ้มค่าครับ
ไม่ต้องกลัวตกรถเพราะการลงทุนแบบ VI ลงทุนได้ทุกเวลาครับ
หุ้นดีๆมีอยู่เสมอ หาใจเจอละกัน
yoyo

โพสต์ที่ 5

อีกอย่างครับ
ตอนที่ผมเล่นใหม่ๆแล้วหุ้นตัวเองลง
นอนไม่ไม่ค่อยหลับครับ คิดมากว่าเราคิดอะไรผิด เราเลือกอะไรพลาด
มึนๆไปพักนึง แต่พอผ่านมาได้จิตใจจะเข้มแข็งขึ้นครับ
เอาความผิดพลาดมาเป็นครู อย่าไปคิดว่าจะเอาคืน
ถ้าคิดลงทุนต้องเผื่อใจด้านนี้ไว้ด้วยครับ

ถ้าจะให้ดีระหว่างเรียนก็ศึกษาแนวทางไปก่อนนะครับ
รุ่นน้องและเพื่อนผมหลายคนครับที่เล่นหุ้นแล้วเจอหุ้นเล่น
จนไม่เป็นอันเรียน ยิ่งตอนใกล้สอบแล้วหุ้นที่ซื้อลงเนี่ย
ไม่เป็นอันสอบเลยครับคะแนนตกกันไปเลย
ตอนนี้เรียนอยู่ก็ตั้งใจเรียนไปก่อนใช้เวลาศึกษามากๆ
ผมเองก็เริ่มลงทุนก็ศึกษาเองอ่านเองอยู่เกือบปีครับถึงได้เริ่มของจริง
เวลาลงทุนยังเหลืออยู่อีกเยอะครับ ไม่ต้องรีบ
Saran

โพสต์ที่ 6

:o ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ
milkshaq

โพสต์ที่ 7

ผมซื้อหนังสือทุกเล่มที่เกี่ยวกับหุ้นที่มีขายตามท้องตลาด และผมพอจะหาซื้อได้ มาอ่าน เล่มที่แนะนำให้มือใหม่มีสองเล่มครบ ถ้าคิดจะเล่นต้องอ่านให้ได้คือ ตีแตกของ ดร.นิเวศ และ คัมภีร์หุ้นของคุณ โสภณ การอ่านหนังสือเกี่ยวกับหุ้นเยอะๆ เป็นผลดีครับ อ่านแนว VI อย่างของ ดร.นิเวศ หรือหุ้นห่านทองคำของคุณเทพ ก็จะทำให้เกิดกรอบความคิดในการเล่นหุ้นที่ดีได้ อ่านหนังสือของสำนักพิมพ์เบี้ยฟ้า ก็ได้ความรู้ในการเล่นเก็งกำไรว่า รูปแบบการกดหุ้น การทุบเอาของ การลากหุ้น การขังหุ้น จิตวิทยาของคนเล่น ฯลฯ ซึ่งทำให้เมื่อดูหน้าจอจะมองภาพออกไม่มากก็น้อยว่า ตอนนี้รายใหญ่เค้าจะทำอะไร อารมณ์ของคนเล่นเป็นอย่างไร
PP
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

yoyo เขียน: "...จากนั้นก็ต้องการวิธีการอ่านงบการเงินให้เข้าใจก็ต้องไปอ่านหนังสือของดร. ภาพร ทุกเล่มครับ"
อยากทราบว่าหนังสือดังกล่าวหาซื้อได้จากร้านหนังสือไหนจึงจะมีครบทุกเล่มตามที่คุณ yoyo แนะนำมาครับ ช่วยกรุณาชี้แนะหน่อยครับจะได้ทุ่นเวลาไปหาซื้อ ขอบคุณครับ
yoyo

โพสต์ที่ 9

คุณ PP ครับ
หนังสือภาษาไทยที่พูดมาทั้งหมดมีขายที่ se-ed ครับ
ช่วยอุดหนุนกิจการพี่ธันวาเค้าหน่อย

ส่วน one up on wallstreet กับ the warren buffet way
ดูได้ที่ asia book ครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณที่ชี้แนะนะครับคุณ yoyo ได้มาทุกเล่มกะว่าจะอ่านให้เข้าใจ แต่ไปเจออีกเล่ม คือ "16 สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้น" โดย ตะวัน สุรัติจริญสุข ลยขออ่านเล่มนี้ก่อน เพราะมีเรื่อง ของ คุณหมอยรรยง พันธุ์วงศ์กล่อม อยู่ด้วย เลยขอศึกษาวิธีการของท่าน ( มีเรื่องของ ดร.นิเวศน์ ด้วยนะครับ) แต่ ว้า ! ปรากฏวิธีการลงทุนของคุณหมอฟันคนดังมันอยู่คนละขั้วกับ VI เลยทำให้ผิดหวังนิดหน่อย แต่ก็รู้ไว้ใช่ว่า และที่สำคัญวิธีของท่านทำให้ท่านรวยเป็น 1000 ล้านบาท จากลงทุนเริ่มต้น 500,000 บาทเมื่อปี 32 น่าทึ่งมากครับ ท่านคิดสูตรของท่านเอง และไม่เชื่อตำราฝรั่ง ไม่ทราบคนอื่นในบ้านเราทำได้อย่างท่านหรือเปล่า

อย่างไรก็ตามผมจะยังคงยึดแนว VI เป็นแนวในการลงทุนไม่ว๊อกแว๊กตามแนวท่านหมอฟัน เพราะศึกษาแนวของ Ben Graham, Warren Buffet และ Phillip Fisher ดูแล้วจะเข้ากับนิสัยของตัวเองมากกว่า ท่านใดไปอ่านมาแล้วลองวิจารณ์เพื่อให้เกิดปัญญาแตกฉานหน่อยก็แล้วกันนะครับ
PP

โพสต์ที่ 11

โทษทีผม คือ Guest ที่เขียนกระทู้ข้างบนนะครับ ลืม Login
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 12

คนเราบางทีก็ไม่ต้องรวยถึงพันล้าน และไม่จำเป็นต้องรวยอย่างรวดเร็วเพียงข้ามคืนหรอกครับ เพราะบางทีความสุขระหว่างที่คุณทำก็เป็นสิ่งสำคัญนะครับ อย่างผมผมเคยเล่นเก็งกำไรมาก่อน และผมก็สามารถทำกำไรได้มากมายในการซื้อ Warrant แต่ผมก็เปลี่ยนแนวการลงทุน เพราะระหว่างที่เล่นเก็งกำไร ผมรู้สึกว่าชีวิตผมไม่มีความสุข ไม่มีความสงบเลย เป็นกังวลตลอดเวลา จะซื้อก็กลัวลง จะขายก็กลัวขึ้น ยิ่งถ้าคุณเล่นด้วยเงินจำนวนมากๆ การตัดสินใจเพียงเสี้ยววินาที จะส่งผลให้คุณขาดทุนหรือกำไรเป็นเงินจำนวนมาก คุณก็คงจะเครียด และถ้าเป็นอย่างนั้นตลอดชีวิต คุณจะไหวไหม และชีวิตคนในครอบครัวของคุณอีกละ
yoyo

โพสต์ที่ 13

16 สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้น ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อวานเองครับ
เพิ่งได้รู้สไตล์หมอยรรยงแบบละเอียดก็คราวนี้เองหลังจากได้ยินกิตติศัพท์มานาน
ผมว่าทั้งหมอ และ ดร. นี่มีอะไรคล้ายๆกันหลายอย่างเหมือนกันนะครับ
ทั้งคู่ก่อนจะเล่นจะต้องรู้ว่ากิจการทำอะไร
จะต่างกันตรงจังหวะเข้าซื้อ ดร.เห็นว่าราคาถูกจะซื้อเลย
ส่วนหมอราคาถูกยังไม่ซื้อ จะต้องรอจนกว่าจะวิ่ง
แต่ทั้งคู่บ้าหุ้นและขยันด้วยกันทั้งคู่ครับ ขยันศึกษาในแนวทางที่ตัวเองลงทุน
ชอบทั้งคู่เลยครับ แต่ตอนนี้ขอยึดตามแนว ดร.ก่อนเพราะรู้สึกว่าทำตามได้ง่ายกว่าเยอะ
และใช้เวลาไม่มากครับ
genie

โพสต์ที่ 14

สำหรับมือใหม่หรือเพิ่งเริ่ม แนะนำให้อ่านที่หน้าแรกให้มากๆครับ เพราะผมรวบรวมบทความทุกๆอาทิตย์ก็เพื่อการนี้โดยเฉพาะครับ บทความต่างๆนั้นโดยเฉพาะในส่วนInvestor Guide กลั่นมาจากประสบการณ์ที่สั่งสมมาล้วนๆเลยครับ
Saran

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ผมก็ได้อ่านหุ้นห่านทองคำของคุณเทพแล้วครับดีมากเลย และตอนนี้ก็กำลังอ่านของตีแตกของ ดร.นิเวศ อยู่นะครับ แต่ช่วงนี้ผมกำลังสอบอยู่เลยไม่ค่อยมีเวลามาก แต่ก็ยังอ่านอยู่เรื่อยๆนะครับ(เริ่มอ่านพวกหุ้นมากกว่าเรียนแล้ว)แต่การดูวิเคราะห์พวกตัวเลขต่างๆผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไร ไว้ถ้าอ่านจบแล้ว อาจจะขอมาถามอีกครั้งนะครับ
ลินดา

โพสต์ที่ 16

คุณ YOYO ค่ะ จากข้อมูลด้านบนที่ว่า...

เราสามารถเข้าไปดูงบ ดู form56-1 (อันนี้สำคัญมาก)

ไม่ทราบว่า เมื่อเข้าไปที่ set.co.th แล้ว หาข้อมูล form นี้ในหัวข้อไหนคะ ขอบคุณค่ะ
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
tom

โพสต์ที่ 17

ขอช่วยตอบครับ เข้าไปดูที่
http://www.set.or.th/static/company/f56_thai_sec.html ครับ
ลินดา

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะ :)
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
ล็อคหัวข้อ