ตอนนนี้ pl น่าสนใจหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
yongyoot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอนนนี้ pl น่าสนใจหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นว่าปันผลดี ราคาต่ำ แต่ความสามารถในการทำกำไรเริ่มไม่ค่อยดี ไม่รู้ว่าในอนาคตพี่ ๆ เห็นว่าเป็นไงบ้างครับ วอลุ่มซื้อขายก็ต่ำมากเหมือนกัน
บางทีการบริหารพอร์ตเพื่อลดความเสี่ยงสำคัญกว่าการเลือกหุ้น
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมลาขาดมันไปแล้ว เหมือนหลาย ๆ ท่านในนี้แหละครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
yongyoot

โพสต์ที่ 3

มิน่าล่ะ ผมก็งง ๆ ว่าทำไมปันผลมากกว่ากำไรซะอีก

ข้อมูลสถิติ (ณ วันที่ 22/08/2005)
ราคาปิดต่อกำไรสุทธิ 8.22
กำไรต่อหุ้น (บาท) * 0.46
ราคาปิดต่อมูลค่าตามบัญชี * 1.32
มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด (ล้านบาท) 906.00

ผลตอบแทนเงินปันผล 7.73%
เงินปันผลต่อหุ้น (บาท) 3.50
ราคาพาร์ (บาท) 1.00
จำนวนหุ้นจดทะเบียน 300,000,000
* ประจำงวด 9 เดือน สิ้นสุดวันที่ 30/06/2005 (Period of 9 months ,Ending Date 30/06/2005)
บางทีการบริหารพอร์ตเพื่อลดความเสี่ยงสำคัญกว่าการเลือกหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 4

กำไรมาจากสองส่วนหลักๆ พอๆกัน

1. จากการดำเนินงานปกติ คงโตได้เรื่อยๆ ไม่หวือหวา

2. จากการขายซากรถ  น่าจะมีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ  เนื่องจากราคารถในอนาคตอาจจะไม่เพิ่มมาก  จากสาเหตุเรื่องภาษี  

FTA ที่ทำกับญี่ปุ่นเรื่องภาษีรถยนต์ได้มีการปรับลดภาษีลงเรื่อยๆไปอีก 5-6 ปี จึงจะอยู่ตัว  ดังนั้นซากรถน่าจะขายได้ราคาลดลงเรื่อยๆ  กำไรจากส่วนนี้ไม่ใช่เงินน้อยๆเลย

แต่อีกสิบปีตัวนี้จะน่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวนะ  ผมว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
yoyosun

โพสต์ที่ 5

แต่ผมว่าราคานี้ี่น่าสนนะครับ ปันผลที่เอามาเป็นก่อนแตกพาร์ครับ ปีนี้น่าจะได้ 0.2 บาทครับคิดหุ้นเพิ่มทุนแล้ว ราคาพาร์ใหม่ ประมาณ 6.6 %
เป็นตัวที่มีรายได้ในการให้เช่ารถค่อนข้างแน่นอนครับ
yongyoot

โพสต์ที่ 6

สามัญชน เขียน:
แต่อีกสิบปีตัวนี้จะน่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวนะ  ผมว่า
เหตุใดตัวนี้ต้องรอถึงสิบปีถึงน่าสนใจครับ
yongyoot

โพสต์ที่ 7

ข้อมูลสถิติ (ณ วันที่ 22/08/2005)
ราคาปิดต่อกำไรสุทธิ 8.22
กำไรต่อหุ้น (บาท) * 0.46
ราคาปิดต่อมูลค่าตามบัญชี * 1.32
มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด (ล้านบาท) 906.00

ผลตอบแทนเงินปันผล 7.73%
เงินปันผลต่อหุ้น (บาท) 3.50
ราคาพาร์ (บาท) 1.00
จำนวนหุ้นจดทะเบียน 300,000,000
* ประจำงวด 9 เดือน สิ้นสุดวันที่ 30/06/2005 (Period of 9 months ,Ending Date 30/06/2005)

จากข้อมูลข้างต้นถ้าคิดว่าราคาปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 3 บาท เราประมาณกำไรต่อหุ้นของปีนี้อยู่ที่ 0.6 บาท
ปันผลครึ่งหนึ่งของกำไรสุทธิ ปีนี้น่าจะได้ปันผลซักสิบเปอร์เซ็นต์ เพื่อน ๆ เห็นด้วยไม๊ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 8

ปันผลครึ่งหนึ่งของกำไรสุทธิ ปีนี้น่าจะได้ปันผลซักสิบเปอร์เซ็นต์ เพื่อน ๆ เห็นด้วยไม๊ครับ
ไม่เห็นด้วยครับ

เห็นด้วยกับอันนี้
ปีนี้น่าจะได้ 0.2 บาทครับคิดหุ้นเพิ่มทุนแล้ว ราคาพาร์ใหม่ ประมาณ 6.6 %
อีกสัก 2-3 อาทิตย์จะมีหุ้นเพิ่มอีก 150 ล้านหุ้น
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ล็อคหัวข้อ