กระเบื้อง กับ ลามิเนต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ต้องขอโทษด้วยที่อาจไม่ตรงกลุ่มนัก พอดีเป็นเวบบอร์ดเดียวที่ผมดูอยู่ประจำและเห็นว่าหลายท่านในที่นี้เป็นวิศวะ

คือผมซื้อบ้านโครงการหนึ่ง ซึ่งที่ชั้นบนเขาให้มาเป็นพื้นลามิเนต ประเด็นคือ แฟนผมเขาอยากทำเป็นกระเบื้องแทน

พอต่อรองกับโครงการ เขาให้ทำเองโดยจะคืนเงินมาให้ 21000 (พื้นที่เกือบ 100 ตรม)  ผมเข้าใจว่าโดยทั่วไป ราคาพื้นลามิเนต (ของ + ค่าแรง) ต่อ ตรม. น่าจะแพงกว่ากระเบื้อง   ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

รบกวนผู้รู้จริงให้คำแนะนำด้วย
hot
Verified User

โพสต์ที่ 2

พื้นลามิเนตมันมีหลายเกรดนะคับราคาตั้งแต่600-1400 ต่อตารางเมตร
ส่วนกระเบื้อง ค่าปูรวมปูกาว ก็ตารางเมตรละ 120-150 บาท ต่อตารางเมตร
กระเบื้องราคาตั้งแต่120-180 บาท ต่อตารางเมตรนะคับ

ได้เงินคืนมาแค่ตารางเมตรละ200 บาทอย่างไรคงต้องเพิ่มเงินแน่นอนคับ

แต่ระยะยาว  ถ้ากระเบื้องน่าจะทนกว่านะผมว่า
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

ผมว่ารับเงินมาแล้ว ให้ลามิเนตเก่าก่อนแล้วค่อยปูกระเบื้องทีหลังจะดีกว่านะครับ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
supri
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

:mrgreen:
"ความร่ำรวยเปรียบเหมือนน้ำทะเล ยิ่งดื่มมากเท่าไหร่ก็ยิ่งกระหายมากขึ้นเท่านั้น"
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

แล้วปาเก้ละครับ ดีกว่าหรือเปล่า
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

รับคืนได้แค่ตารางเมตรละ210บาทเอง ไม่คุ้มนะครับ
อีกอย่าง ถ้าปูกระเบื้องคงต้องดูเรื่องระดับพื้นหลังปูด้วยว่าจะเป็นปัญหากับบานประตู ,บัวพื้น(ถ้าติดไปแล้วก็คงต้องรื้อออกก่อน),ระดับส่วนต่อเนื่องต่างๆเช่นจบกับบันไดยังไง ฯลฯ
ค่าแรงปูกระเบื้อง ประมาณ 120 +ปูนอีก ประมาณ80-100บาท ถ้ามีผู้รับเหมาก็บวกค่าดำเนินการอีกต่างหาก ค่าวัสดุ มีตั้งแต่ ตรม.ละ 100กว่า ไปจนถึงเป็นพันครับ(พวกสวยๆคล้ายๆหินธรรมชาติจะค่อนข้างแพงหน่อย)

ลองเปรียบเทียบความชอบกับงบประมาณดูก็แล้วกันครับ
ลามิเนตจะมีปัญหาเกี่ยวกับน้ำที่มีโอกาสซึมลงไปตรงร่องรอยต่อระหว่างแผ่น อาจทำให้เกิดรอยด่างดำหรือบวมได้เนื่องจากทำมาจากพวกMDF แต่บางรุ่นก็โฆษณาว่าเป็นระบบล็อกกันน้ำ(แต่ไม่ค่อยยอมรับประกันเรื่องความชื้นกัน) ทางที่ดีหากใช้ลามิเนตก็พยายามอย่าให้เปียกน้ำ และไม่ควรใช้ม็อบเปียกๆทำความสะอาดด้วย ต้องทำแบบแห้งจะดีกว่า และหลีกเลี่ยงที่จะปูแถวหน้าห้องน้ำได้เป็นดีครับ
ล็อคหัวข้อ