มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

เพิ่งเริ่มลงทุนเมื่อปีที่แล้ว เลือกหุ้นไว้ 3 ตัวกะทยอยซื้อแล้วถือไว้  3 ปี (ตั้งเป้าไว้)

ผ่านมาสักระยะ หุ้นที่ซื้อก็ไม่ได้ผลตอบแทนดีเด่อะไรมากมาย (พอผมซื้อเท่านั้นแหละ เจอวิกฤต กำไรหด) แต่พื้นฐานไม่เปลี่ยนก็เลยทยอยซื้อเพิ่มต่อ...

พอมาดูบริษัทอื่น ก็เจอตัวที่ค่อนข้างถูกใจ (เยอะเลย) แต่ไม่มีเงินพอ อีกอย่างไม่อยากถือเกิน  4 ตัว กลัวศึกษาไม่ทัน ตัวที่ถืออยู่ก็ไม่อยากขาย เพราะตั้งเป้าไว้ว่า 3 ปี สุดท้ายก็เลยปล่อยตัวนั้นไป กอดหุ้นตัวเดิมต่อ...(ต่อมาตัวที่ถืออยู่ก็ลุ่มๆ ดอนๆ แต่ไอ้ตัวที่ปล่อยไป...ขึ้นเรื่อยๆ  :( )

เลยได้แต่ปลอบตัวเองว่า ต้องอดทนๆ เดี๋ยวมันก็ดีเอง...

ใครมีประสบการณ์ คล้ายๆ ผมบ้างคับ... :wink:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ทุกคน เคย
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

เคยครับ เจ็บนี้อีกนาน...แตเจ็บแล้วต้องจำครับคุณศรัญย์
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ลองเปลี่ยนตัวดูสิครับ

แล้วตัวที่เราขายทิ้งไป มันจะวิ่งขึ้นฝุ่นตลบ

แต่ตัวที่เราเปลี่ยนไปซื้อ แป้กเหมือนเดิม
หรือดันลงซะนี่

แถมขาดทุนค่าคอมฯ อีกต่างหาก

:mrgreen:
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

[quote="CK"]ลองเปลี่ยนตัวดูสิครับ

แล้วตัวที่เราขายทิ้งไป มันจะวิ่งขึ้นฝุ่นตลบ

แต่ตัวที่เราเปลี่ยนไปซื้อ แป้กเหมือนเดิม
หรือดันลงซะนี่

แถมขาดทุนค่าคอมฯ อีกต่างหาก

:mrgreen:[/quote

เรื่องจริงครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
Saran

โพสต์ที่ 6

แล้วปกติพวกพี่ๆ เลือกซื้อหุ้นกันไม่เกินกี่ตัวครับ แล้วอีกหลายๆ ตัวที่ยังสนใจอะคับ จะปล่อยมันไป หรือซื้อเก็บไว้นิดหน่อยคับ

ที่ถามอย่างนี้ คืออยากรู้นะคับ เพราะผมพอเวลาว่างๆ ก็จะไปอ่านข้อมูลของบริษัทอื่นๆ ที่จริงก็มีบริษัทที่น่าสนใจเยอะนะครับ (เจอจากร้อยคนร้อยหุ้นก็มีเพียบ) แต่พอถึงเวลาจริงๆ ก็ทำใจไม่ได้ที่จะขายตัวเก่า แล้วไปซื้อตัวใหม่อะคับ... ไม่ใช่ว่าตัวเก่าไม่ขายเพราะขาดทุนนะ แต่อย่างที่ตั้งเป้าหมายไว้อะคับ ว่าจะถือสัก 3 ปี

สงสัยใจยังไม่นิ่งพอ แง่มๆ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 7

ท่าน saran เป็นคนแปลกนะ

ปกติคนที่เล่นหุ้นส่วนใหญ่(เยอะมาก)ที่เริ่มเล่นใหม่ๆมักจะเล่นในแนวเก็งกำไรระยะสั้นทั้งนั้น ทั้งที่หลายๆคนตั้งใจจะถือยาวเป็นปีๆ  (แต่ในทางปฏิบัติจริงมักจะไม่ถือยาวได้นานถึงสามปี มักจะซื้อๆขายๆเร็วกว่านั้น  อาจจะครึ่งปีหรือสามเดือนหรือทุกเดือนหรือทุกวัน อิอิ)

จนกระทั่งความมันส์จากการเก็งกำไรเริ่มหายไป(อาจจะขาดทุน หรือได้กำไรไม่มากเท่าที่ใจต้องการ)จึงค่อยๆปรับมาตามแนวทางสาย vi

อืม.......ท่าน saran เป็นคนแปลกนะ  แต่แปลกในทางที่ดีครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ไม่แปลกหรอกท่านสามัญชน

อัจฉริยะบุคคล ก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น

เรากับท่าน เปงคนธรรมดา
fantasia
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ผมซื้อทุกตัวที่เล็งเลยครับ
ไป ๆ มา ๆ ตอนนี้มีเลย 45 ตัวแล้ว
สำหรับผม ขึ้นแต่ไม่ได้ซื้อเจ็บใจมากกว่าซื้อแล้วลงครับ

อีกเหตุผลนึงที่ต้องมีมากตัวเพราะต้องการให้มีหุ้นอยู่ใน port ตลอดเวลา
ถ้ามีน้อยตัว trade สองสามที หุ้นหมด port แล้วเครียดครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 10

สำหรับผม ขึ้นแต่ไม่ได้ซื้อเจ็บใจมากกว่าซื้อแล้วลงครับ
เป็นเหมือนกันครับ  ผมยอมซื้อแล้วหุ้นลง ดีกว่าไม่ซื้อแล้วหุ้นขึ้น  ไม่รู้ทำไมผมถึงกลัวตกรถนักหนา  เป็นบ่อยๆเลยครับ  ไม่เข้าใจจริงๆ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ใครมีประสบการณ์ คล้ายๆ ผมบ้างคับ...
เคยเป็นครับ :D
หากทำใจไม่ได้ เล่นหุ้นไม่คุ้ม
ก่อนซื้อ ก่อนขายคิดให้ดี
ขายแล้ว หุ้นนั้นเป็นไงกำไร ขาดทุน ไม่เกี่ยวกับเรา
แม้แต่ส่วนที่เราซื้อ เราขาย ในราคาแตกต่างกัน ก็ไม่เกี่ยวกัน
จุดที่เราตัดสินใจซื้อ หรือขายเท่านั้นสำคัญ

ปีเตอร์ลิน  บอกว่า
อย่าทรมานตัวเอง โดยดูหุ้นท๊อบเกนเนอร์
การไล่ล่าหา ตัวหุ้นที่กำลังขึ้น หรือ หุ้นตัวต่อไป
หุ้นขึ้นคิดว่าถูก หุ้นลงคิดว่าผิด
ลองอ่านดู หน้าหลังๆ One up ฯ :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ForrestGump

โพสต์ที่ 12

ใครๆ ก็เคยกันทั้งนั้น เหมือนว่า หุ้นขึ้นทุกตัวเราเล็งไว้แล้ว ในความรู้สึกแต่จริงๆ ไม่ใช่

เหมือนที่เฮียคลายเครียดบอก อย่าโลภเกินความรู้  ไม่มีเจ็บตัว

เหมือนที่หลายๆ ท่านบอก ว่า อย่ายึดติดอะไร Vi หรือไม่ vi  ถือสองเดือน หรือ ถือสามปี  ขอให้มูลค่ามันต่ำกว่าราคา ก็ซื้อ  ถ้าใจร้อน ก็เล็งไว้อย่าเพิ่งซื้อ จนกว่าหุ้นต่ำกว่ามูลค่านั้น มี story  คิดผิดก็ขาย มีตัวดีกว่า ก็เปลี่ยนได้

การรบไร้กระบวนท่านั้นยอดเยี่ยมที่สุด เพราะ สถานการณ์เปลี่ยนตลอดเวลา คนรู้จักเปลี่ยนให้เข้ากับสถานการณ์ ไม่ยึดติด ถึงเป็นยอดฝีมือ (รึเปล่าเอ่ย)

ผมไม่มีความรู้ อาจแสดงความคิดเห็นไม่ได้เรื่อง ขอจงอภัย
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Saran

โพสต์ที่ 13

[quote="สามัญชน"]ท่าน saran เป็นคนแปลกนะ

ปกติคนที่เล่นหุ้นส่วนใหญ่(เยอะมาก)ที่เริ่มเล่นใหม่ๆมักจะเล่นในแนวเก็งกำไรระยะสั้นทั้งนั้น ทั้งที่หลายๆคนตั้งใจจะถือยาวเป็นปีๆ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

ตั้งแต่เล่นหุ้นมา... ใช้เงินประหยัดขึ้นเยอะแหะ(เอามาซื้อหุ้น) ผมรู้สึกจริงๆ นะ
แนวทางนี้เริ่มซึมซับเข้าจนเป็นนิสัยแล้วซิครับ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
harry

โพสต์ที่ 15

ผมก็เจอแล้วครับ ได้แต่ทำใจ
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ