BIG-C

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

BIG-C

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆคิดว่าราคาพี่บิ๊กตอนนี้เป็นอย่างไรครับ
1.กล้าซื้อหรือเปล่า
2.กล้าขายหรือเปล่า
เพราะอะไร
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Saran
ผู้ติดตาม: 4

BIG-C

โพสต์ที่ 2

ถ้าจะซื้อ ตอนนี้ยังไม่คิดจะซื้อครับ (ไม่มีเงิน)

ส่วนจะขาย ก็ไม่อยากจะขายอะคับ กลัวจะขึ้นต่อ อิอิ

สำหรับผม จะซื้อเมื่อมันต่ำกว่าทุน หรือใกล้ๆ ราคาทุนคับ
และจะไม่ขายจนกว่าพื้นฐานเปลี่ยนอะคับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

BIG-C

โพสต์ที่ 3

ถูกต้องแล้วคร๊าบ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

BIG-C

โพสต์ที่ 4

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ส่วนจะขาย ก็ไม่อยากจะขายอะคับ กลัวจะขึ้นต่อ อิอิ 
ขอเปลี่ยนจากการกลัวเป็นว่า เพื่อไม่ให้เสียโอกาส

บางครั้งในสถานการณ์แบบนี้ Mr.Market มันดันราคาไปที่ insainly hight price แล้วค่อยว่ากันอีกทีว่า จะขายมั๊ย
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

BIG-C

โพสต์ที่ 5

แพงไปมั๊ยครับ เทียบกับการเติบโต ... ไม่ใช่อะไรครับ ผมมีความรู้สึกว่าหุ้น Bigc ตอนนี้คล้ายๆกับ se-ed ตอน 6 บาทกว่าๆ
ซื้อกันที่ pe แพง คาดหวัง growth กันสูง อย่าให้กำไรตกซัก Q ละกัน ไม่อยากคิด
ผมเจ็บมาจาก se-ed นิดหน่อย ยังเข็ดอยู่ครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
naris

BIG-C

โพสต์ที่ 6

ตอนนั้นSE-EDค่าPBV2.7-3.3เท่า ของBIGC ยัง1.8เท่าครับ ยังต่างกันเยอะ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Onokung
ผู้ติดตาม: 0

BIG-C

โพสต์ที่ 7

ไม่ซื้อครับพี่ เพราะว่า กำลังตื่นข่าว ยอดขาย 2 ไตรมาศ เพิ่ม ไตรมาส หน้าจะเกิดความคาดหวัง ผมไม่ชอบถืออันที่เค้าหวังไว้มากน่ะครับเพราะมัน จะอ่อนไหวกับ สิ่งแวดล้อมมากกว่าหุ้นม้ามืด
ถ้ามีก็ไม่ขายครับ ลุ้นว่าจะไปได้ไกลขนาดไหน แถมตอนนี้ เติบโตทุกปี

- ได้แต่นั่งมอง  :cry:  -
ปล.ความคิดเห็นป๋มไม่ต้องเอาไปประกอบการณ์ตัดสินใจกะได้พี่ ตังพี่ พี่ต้องคิดเองนิ  (เดี๋ยวจะมีส่วนร่วมรับผิดชอบด้วย ฮี่ๆๆๆ)
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
naris

BIG-C

โพสต์ที่ 8

ที่ถามพยายามหาแนวร่วมไม่ขายครับ :mrgreen:
ลงไม่ว่า เพราะคิดจะถือยาว ราคาที่จริงไม่ควรเกินPE12เท่าครับ :mrgreen:
สรุปว่าวันนี้ก็ยังไม่ได้ขายครับ ถึงมันลงจาก29.25ไป28 และลงไป25ก็ช่างมัน :mrgreen:
เอาไว้ปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนค่อยว่ากัน :mrgreen:
ล็อคหัวข้อ