ใครทราบไหมครับว่า major ได้ส่วนแบ่งเท่าไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mink
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครทราบไหมครับว่า major ได้ส่วนแบ่งเท่าไร

โพสต์ที่ 1

ใครทราบไหมครับว่า major ได้ส่วนแบ่งเท่าไร จากหนังแต่ละเรื่อง เช่น
ถ้าหนังเรื่อง ต้มยำกุ้งได้รายได้ 200 ล้านบาท โรงหนังจะส่วนแบ่งเท่าไหร่ครับ กำลังศึกษา major อยู่ครับ   ขอบคุณครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

51 % ยังไม่หักส่วนแบ่งให้เจ้าของพื้นที่

ส่วนเข้าของหนังได้ 49 %
ฐิติ

โพสต์ที่ 3

พี่เจ๋งทราบจากไหนครับ
mink

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
51 % ยังไม่หักส่วนแบ่งให้เจ้าของพื้นที่
หมายความว่ายังไงครับ เพราะ major เสียค่าเช่าพื้นที่อบู่แล้ว  ยังเสียส่วนแบ่งค่ารายได้จากหนังอีกหรือครับ
และ major ต้องเสียค่าหนังให้เจ้าของหนังด้วยไหมครับ .(ในกรณีหนังไทย)
และหนังต่างประเทศ ซื้อมาแล้ว จ่าบค่าหนังไปแล้ว ยังต้องเสียค่าส่วนแบ่งรายได้ ให้เจ้าของหนังต่างประเทศอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 5

แต่ต้มยำกุ้งนี้โรงหนังได้ 40 เจ้าของได้ 40 นะครับ .. ถ้าจำไม่ผิด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
mink

โพสต์ที่ 6

แต่ต้มยำกุ้งนี้โรงหนังได้ 40 เจ้าของได้ 40 นะครับ .. ถ้าจำไม่ผิด
อีก 20% เจ้าของพื้นที่ได้ไปใชไหมครับ
yoyo

โพสต์ที่ 7

โทษทีครับพิมพ์ผิด ต้องเป็น โรงหนัง 40 เจ้าของหนัง 60 ครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
mink

โพสต์ที่ 8

ถ้าโรงหนังได้ จากค้มยำกุ้ง 40 %
ถ้ารายได้ของต้มยำกุ้ง 200 ล้าน บาท  40%=80 ล้าน major มีโรงหนัง 75 % =60 ล้านบาท
ถ้ารายได้ของต้มยำกุ้ง 00 ล้าน บาท  40%=120 ล้าน major มีโรงหนัง 75 % =90 ล้านบาท
นี่ยังไม่รวมรายได้อื่นๆ ยังไม่หักค่าใช้จ่าย

ไครมาส 2 นี่ กำไรรวม116.9ล้านบาท

น่าสนใจไหมครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 9

ผมไม่เคยได้ยินเรื่องเจ้าของพื้นที่นะครับ
เจ้าของโรงภาพยนตร์ก็คือเจ้าของพื้นที่นี่ครับ

แต่เรื่องส่วนแบ่งนี่ทราบมานานแล้วว่า รายได้จากการฉาย (ค่าตั๋วล้วนๆ)
ได้เท่าไหร่แบ่งกับเจ้าของภาพยนตร์ 50:50
ส่วนMAJORยังเก็บค่าเช่าพื้นที่อื่นๆได้อีกเช่น โบล์ลิ่ง อันนี้ก็ลงทุนเอง , แคลิฟอร์เนียฟิตเนส อันนี้ร่วมลงทุน , ค่าเช่าจากร้านค้าต่างๆในพื้นที่
ผมว่าเราต้องดูงบครับ ว่ารายได้ส่วนไหนมากน้อยกว่าอย่างไร ค่าตั๋วเท่าไหร่ ค่าเช่าเท่าไหร่

ส่วนแบ่ง50:50 นี้
โรงภาพยนตร์ก็มีค่าใช้จ่ายเรื่องพื้นที่ บริหาร อื่นๆ
ในขณะที่เจ้าของภาพยนตร์ ก็มีต้นทุนเป็น
-ค่าผลิตทั้งหมด
-ค่าโปรโมท(อันนี้แพงมาก)
แต่เขาก็มีลดความเสี่ยงในด้านการขายหนังให้สายหนังต่างจังหวัด , ขายให้ต่างประเทศ อันนี้ต้มยำกุ้งรวยเละ เพราะแค่นี้เขาก็กำไรแล้ว . ขายลิขสิทธิ์ทำ DVD VCDอันนี้แพงถูกแล้วแต่ตกลง เพราะมีเรื่องความสำเร็จในโรงภพายนตร์เป็นเรื่องต่อรอง

ส่วนภาพยนตร์ต่างประเทศก็เงื่อนไงเดียวกัน แต่ผมทราบว่าMAJORไม่ได้เป็นผู้สั่งหนังมาเองนะครับ
ผู้สั่งหนังเข้ามาฉายคือ บริษัทอื่นๆ มีหลายบริษัทผมจำไม่ได้ ก็สั่งเข้ามาฉายแล้วแบ่งรายได้กับโรงหนังนั่นแหละ

ปล.ข้อมูลนี้ผมรับรู้มาประมาณ2-3ปีแล้ว อาจไม่Update ตอนนี้ผมไม่ได้ทำงานพวกนี้แล้ว ไม่ทราบว่าเปลี่ยนแปลงหรือยัง :mrgreen:
ฐิติ

โพสต์ที่ 10

เจ้าของพื้นที่เป็น ผู้ถือหุ้นใหญ่หรือเปล่า แล้วให้majorเช่า
หรือmajorเป็นเจ้าของพื้นที่เอง ต้องดูที่56-1หรือเปล่า
Jeng

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พี่เจ๋งทราบจากไหนครับ
จากเจ้าของเมเจอร์คับ
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ส่วนภาพยนตร์ต่างประเทศก็เงื่อนไงเดียวกัน แต่ผมทราบว่าMAJORไม่ได้เป็นผู้สั่งหนังมาเองนะครับ
ผู้สั่งหนังเข้ามาฉายคือ บริษัทอื่นๆ มีหลายบริษัทผมจำไม่ได้ ก็สั่งเข้ามาฉายแล้วแบ่งรายได้กับโรงหนังนั่นแหละ
เหมือนเคยอ่านเจอว่าเดี๋ยวนี้เริ่มสั่งหนังมาเองบ้างแล้วนะครับ
Impossible is Nothing
Jeng

โพสต์ที่ 13

เมเจอร์ไม่เน้นจ่ายค่าเช่านะครับ

ส่วน egv ที่ไปเทคมา เน้นจ่ายค่าเช่า แต่เมเจอร์กำลังปรับอยู่ครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 14

ราคาลงมาแรงหลายวันแล้วครับ
ไม่รู้ว่าคุณminkเก็บไปบ้างหรือยัง
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ล่าสุด major จะไปทำ property fund ตามกระแสซะแร้วววว ครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 16

พี่FEติดตามตัวนี้อยู่ใช่มั้ยครับ
จำได้ว่าเคยอ่าน
mink

โพสต์ที่ 17

คุณฐิติ ครับ เก็บมาบ้างแล้วครับ  

-ผมชอบธุรกิจที่เป็นที่ 1 ของกลุ่มธุรกิจ
-ผมชอบธุรกิจที่เจ้าของถือหุ้นตัวเองเป็นเปอร์เซ็นต์ที่สูง
-ผมชอบธุรกิจที่ คู่แข่งมีโอกาสที่มาแย่งส่วนแบ่งค่อนข้างยากลำบาก(major ยึดทำเลดีๆไปมากแล้ว)

คุณ jeng ไม่ทราบจำผมได้ไหมครับ ผมมาโพสท์ที่เวบนี้สมัยต้นๆเลย  ที่ผมเปิดคลีนิค แล้วคิดจะปิดคลีนิค  และมีเพื่อนๆมาแนะนำมากมายเลยในช่วงนั้น

port ผม ถือ snc มากที่สุด ถ้าหักปันผลที่ได้มาแล้ว ทุนผมอยู่ที่ 2.77 เท่านั้น
yoyo

โพสต์ที่ 18

mink เขียน:

port ผม ถือ snc มากที่สุด ถ้าหักปันผลที่ได้มาแล้ว ทุนผมอยู่ที่ 2.77 เท่านั้น
ซื้อตอนไหนครับเนี่ย ปันผลมา 20 ตังก็ 2.97 มีราคาต่ำกว่านี้ด้วยเหรอครับ
ผมนึกว่าช่วงต่ำสุดน่าจะประมาณ 3.3 เองนะ
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

2.9x บาทครับต่ำสุด.....ใครเก็บได้บ้างเอ่ย  8)
Impossible is Nothing
คัดท้าย

โพสต์ที่ 20

Financial Engineer เขียน:ล่าสุด major จะไปทำ property fund ตามกระแสซะแร้วววว ครับ
แล้วมองยังไงครับ ดีหรือไมดี ?  :D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
mink

โพสต์ที่ 21

คุณ yoyo ครับ
ผมซื้อตั้งแต่ราคาประมาณ 3.30 (ครั้งแรกซื้อมาก) และซื้อมาเรื่อยๆ ค่ำสุดที่ซื้อประมาณ 2.98 ครับ
ผมได้ปันผลมาทั้งหมด  3 ครั้ง
ครั้งที่ 1 ประมาณต้น ธันวาคม 2547  15 สตางค์
ครั้งที่ 2 ประมาณเดือนเมษายน 2548  15 สตางค์
ครั้งที่ 3 เดือนนี้อีก 20 สตางค์

รวมเงินป้นผล 50 สตางค์
ซื้อ snc หลายราคา ราคาเฉลี่ยประมาณ 3.25 บาท ห้กปันผล ทุนขณะนี้ 2.75 บาท (ยังไม่หักที่เครดิคภาษีคืน) ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 22

เก่งมากครับ คุณหมอมิ๊ง จำได้ครับ

อิอิ ผมขออนุญาติถือตามด้วยนะครับ SNC
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

คัดท้าย เขียน:
แล้วมองยังไงครับ ดีหรือไมดี ?
iscssn

โพสต์ที่ 24

http://www.bangkokbiznews.com/2005/spec ... 250805.pdf
เอาบทวิเคราะห์มาฝากครับ
yoyo

โพสต์ที่ 25

[quote="mink"]คุณ yoyo ครับ
ผมซื้อตั้งแต่ราคาประมาณ 3.30 (ครั้งแรกซื้อมาก) และซื้อมาเรื่อยๆ ค่ำสุดที่ซื้อประมาณ 2.98 ครับ
ผมได้ปันผลมาทั้งหมด
ล็อคหัวข้อ