ชาว VI มีวิธีเลือกหุ้นมาวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานกันยังไงครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
someOne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว VI มีวิธีเลือกหุ้นมาวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานกันยังไงครับ?

โพสต์ที่ 1

ผมจะเริ่มมานั่งวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานของหุ้นครับ

แต่ปัญหาก็คือ ผมจะเลือกหุ้นขึ้นมาอย่างไรดี เพราะว่าเวลาผม

ต้องทุ่มเทกับการเรียนซะมากกว่า

เลยอยากจะรู้ว่าชาว VI มีวิธีการเลือกหุ้นมาวิเคราะห์กันยังไงขอรับ

ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: ชาว VI มีวิธีเลือกหุ้นมาวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานกันยังไงคร

โพสต์ที่ 2

someOne เขียน:ผมจะเริ่มมานั่งวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานของหุ้นครับ

แต่ปัญหาก็คือ ผมจะเลือกหุ้นขึ้นมาอย่างไรดี เพราะว่าเวลาผม

ต้องทุ่มเทกับการเรียนซะมากกว่า

เลยอยากจะรู้ว่าชาว VI มีวิธีการเลือกหุ้นมาวิเคราะห์กันยังไงขอรับ

:P ตอบแบบไม่VIทั้งหมดเอารวมๆนะครับ
ต้องถามตัวเราเองก่อนว่า........
ต้องการลงทุน อุตสาหกรรมไหน
ต้องการลงทุน หวังเงินปันผล
ต้องการลงทุน หวังส่วนเกินของราคาหุ้น(ที่ขึ้น-ลง)
ต้องการลงทุน ต้องการเรียนรู้ทดสอบ-หรือ-ตามข่าว
และอื่นๆก่อน ก่อนจะแยกแตกสายออกไปอย่างละเอียดอีกรอบ
แต่อย่าลงทุน เพราะอ่านว่า...คนนั้นได้ดีจากหุ้น คนนี้ก็รวยจากหุ้น
เพราะในความเป็นจริง มันไม่เหมือนตอนมาคุยกัน
บางคนอาจจะเล่าแต่เรื่องที่ตนประสบความสำเร็จ
(แต่ซ่อนความพ่ายแพ้เอาไว้...ซุกขยะไว้ใต้พรม)
บางคนอาจจะเล่าทั้ง2อย่าง
บางคนอาจมาชี้แนวทาง
บางคนอาจจะมาปล่อยข่าว(ไม่ใช่ในเวปนี้ครับ)
บางคนอาจจะให้แนวคิดและหลักปฏิบัติ
บางคนอาจจะซ่อนปรัชญาไว้ในคำพูดต่างๆฯลฯ

ต้องสรุปก่อนครับ
เพราะคำถามของคุณกว้างมาก จับจุดตอบไม่ถูกครับ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ได้ idea มาตอนนี้ก็หลักๆ

1. หาบริษัทที่มีลักษณะ durable competitive advantage industies คือหาบริษัทที่ได้เปรียบในเชิงแข่งขั้น และความได้เปรียบนั้นก็มั่นคงด้วย ที่ง่ายๆ ก็อาจลองหาบริษัทที่มี brand name เช่น pepsi , มาม่า ,pompui , singer เป็นต้น แล้วก้มาดูมามีลักษณะ durable หรือเปล่า อาจดูจาก ROA, ROE,EPS ย้อนหลังไปสัก 5-10 ปี

2. พยายามหลีกเลียง บริษัทที่เป็น price competitive industies คือบริษัทที่มีการแข่งขันด้านราคา ราคาเป็นอันเดียวที่เป็นจุดสนใจของผู้บริโภค บริษัทในกลุ่มนี้ถ้าจะอยู่ได้ต้องมีต้นทุนต่ำ

3. รอคอยจังหวะที่ ตลาดมองในแง่ร้าย บวกข่าวร้ายของ บริษัท ทำให้ราคาหุ้นตก จุดนั้น เป็นโอกาสทองในการซื้อ

คร่าวๆครับ เพราะผมก็พึ่งศึกษาเหมือนกัน ลองท่านอื่นมา share ความคิดนะครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

หุ้นในตลาดมี 400 กว่าตัวครับ เลือกไม่ถูกเหมือนกัน
อย่างพี่ปรัชญาว่าแหละครับ ต้องทุ่มเทเรียนรู้
ถึงจะเลือกหุ้นที่เข้ากับบุคคลิกและนิสัยตัวเองได้

ขอแนะนำให้เข้าไปอ่านโครงการร้อยคนร้อยหุ้นอย่าง
ละเอียดก่อนครับ

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... um.php?f=4
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ผมแนะนำให้อ่านบทความนี้ครับ

http://www.thaivalueinvestor.com/investorguide25.html
นายสต็อก

โพสต์ที่ 6

คำแนะนำดีๆจากพี่ๆ อาๆท่านอื่น คงจะเป็นประโยชน์สำหรับคุณนะครับ
สำหรับผม ขอเสริมเพียง "ฺBUY LOW....SELL HIGH"
แต่เทคนิคการเล่น คงต้องสั่งสมประสบการณ์เอาเองนะครับ ขอให้โชคดีเหมือนท่านอื่นๆ :roll:
someOne

โพสต์ที่ 7

... ซึ้งใจจังครับที่พี่ๆ มาช่วยกันตอบ :D ขอบคุณมากครับ

MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

หลักการเล่นก็เหมือนว่ายน้ำนั่นแหละครับ
โดดลงไปเลยครับ แต่ต้องมีโคชนะ ไม่งั้นอาจตายคาตลาดได้

มัวแต่อ่านตำรา ว่ายน้ำไม่เป็นหรอก
สิ่งที่คุณควรทำคือหาโคช
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 9

ไม่ทราบว่าคุณ someOne เรียนจบอะไรมาครับ มีความรู้ทางด้านบัญชีและการเงินแค่ไหนครับ ผมว่าคุณต้องมีความรู้ทั้งบัญชีและการเงินที่ดีพอสมควรก่อนนะครับ
ake...

โพสต์ที่ 10

ห้ามตั้งคำถามแบบคุณครับ พูดไปพูดมาคุณอยากได้เงินแต่ไม่ลงมือทำมันไม่สามารถทำได้หรอกครับ เก็บเงินดีกว่าครับ อย่าเห็นว่าตลาดหุ้นหอมหวลหาเงินได้ง่ายเลยครับ

คุณต้องหาข้อมูลไปหาในเวบไซต์ www.set.or.th ครับกับ www.settrade.com หาความรู้จากการอ่านเวบบอร์ด

หนังสือก็ไปหาหนังสือเกี่ยวกับการอ่านงบการเงิน อ่านหนังสือจากพวกนักลงทุนต่างๆ ไปร้านหนังสือครับ

มันไม่มีอะไรฟรีในโลกครับ แล้วก็ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆครับ

การลงทุนของนักลงทุนไม่ได้ลงแต่เงินครับยังต้องลงทุนเวลาด้วยครับ
ch_army

โพสต์ที่ 11

การกรองหุ้นเป็นประเด็นที่น่าสนใจผมว่าอันดับแรกลอง list รายชื่อสินค้าที่คุณรู้จัก เคยใช้และประทับออกมาแล้วก็สืบดูว่าใครผลิต นั่นแหละครับได้รายชื่อมาแล้ว 1 ขั้น
อันนี้ประยุกต์จากที่พี่วิบูลย์เขียนในกระทู้ตะแกรงร่อนครับ :P
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
someOne

โพสต์ที่ 12

คำถามนี้นานมากแล้วนะครับ คุณ ch_army ยังอุตส่าห์ไปขุดมา :lol:

สำหรับคำถามนี้ผมว่าผมกลับมาอ่านอีกทีแล้วรู้สึกพอจะเข้าใจว่าตัวเองสื่อความหมายออกมาทำให้หลายๆ คนเข้าใจผิดในความหมายที่ผมต้องการ
ซึ่งจริงๆ แล้วสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อก็คือผมต้องการอยากรู้ว่าเราจะใช้อะไรมาเป็นตะแกรงร่อนดี...

ch_army

โพสต์ที่ 13

แล้วตอนนี้ค้นพบตะแกรงที่คุณชอบใจหรือยังครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Tongue

โพสต์ที่ 14

เดินห้างครับ ดูผลิตภัณฑ์ที่ชอบ สังเกตุนู่นนี่ ไปเรื่อย จริงๆดูได้ทุกที่แหละครับ ไม่ใฃ่เฉพาะที่ห้างอย่างเดียว

แล้วก็หาไปเรื่อยๆ ครับ
ใครทำ ที่ไหน อะไร อย่างไร ไปเรื่อยๆครับ ไม่ต้องคิดเรื่องเงินหรอกครับ ทำๆไปแล้วสนุกก็พอแล้ว แถมได้ความรู้ด้วยครับ

ผมเป็นนักว่ายน้ำครับ ถ้าให้ผมเป็นโคฃ ขอแนะนำว่า มาหัดที่ตื้นๆ ยืนถึงก่อน
ครับ พรุ่งนี้ยังมี ไม่ต้องรีบตายหรอก
adi

โพสต์ที่ 15

เอาลองเอาตะแกรงร่อนแบบของผมไปละกัน

1. ผมจะเลือกค่าต่างๆที่ผมชอบนะครับ ซึ่งก็แล้วแต่คน เช่น ถ้าคุณเป็น value investor คุณอาจจะเลือก e/p, bv/p, roe, cfo/p หรือถ้าคุณเป็น growth investor คุณอาจเลือก %return, revenues/p, growth rate หรือคุณอาจหยิบfactor ที่คุณชอบอะไรมาก็ได้ เช่น dividend yield

ซึ่งข้อมูลพวกนี้ต้องไปหาโหลดมาเองครับ

2. หาค่า z-score ของแต่ละfactor

3. หา alpha rank โดย weight ความสำคัญของแต่ละ factor ตามชอบ

4. เสร็จแล้วก็ค่อยๆวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานเรียงตาม alpha rank เอาเฉพาะ upper quartile ก็ได้ หรือจะวิเคราะห์เฉพาะยี่สิบตัวแรกที่มีคะแนนสูงสุดก็ได้

ลองเอาไปใช้ดูก็ได้ครับ แต่ผมขอไม่รับผิดชอบผลได้เสียที่เกิดจากการลงทุนนะครับ
adi

โพสต์ที่ 16

หวังว่าคงตอบตรงคำถามนะครับ วิธีนี้ผมใช้กรองหุ้นแบบหยาบๆเท่านั้นนะครับ การตัดสินใจลงทุนจริงก็ต้องวิเคราะห์ให้ละเอียดตามที่ท่านอื่นได้บอกไว้ข้างบนครับ
adi

โพสต์ที่ 17

z-score = (x-average)/standard deviation

alpha = %weight(1)*z-score(1) + %weight(2)*z-score(2) + ...

%weight ทั้งหมดรวมกันแล้วควรได้ 100%

alpha rank ก็คือการเรียงลำดับตามค่า alpha
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ch_army

โพสต์ที่ 18

ผมขออธิบายนะครับเพราะใช้วิธีเดียวกันครับ
คือเราเข้าการกรองหุ้นด้วยค่า PE PBV DIY% ใช่ไหมครับ
แต่เราต้องการรวมค่าทั้ง 3 ด้วยกันแต่หน่วยของมันแตกต่างกันใช่ไหมครับรวมกันตรงๆก็ลำบากเลยใช้ค่า z ซึ่งก็คือตัวบอกว่าค่า PE หรือค่าอื่นๆของหุ้นตัวนั้นดีกว่าหุ้นตัวอื่นๆในตลาดอีกกี่ตัวครับ เช่นค่า z = 0 คือดึกว่าตัวอื่นประมาณ ครึ่งหนึ่งของหุ้นทั้งหมดครับ (อันนี้ต้องใช้ตารางสถิติช่วยครับ)

ทีนี้ผมก็กำหนดน้ำหนักของค่าตามความสำคัญครับ เช่น
PE 35 %
PB 25 %
DIY 40%

แล้วก็หาค่า z ของพวก PE PBV อย่างที่กล่าวไว้แล้ว
เสร็จแล้วก็คำนวนตามที่คุณ adi บอกครับ จะได้ค่า alpha มาของหุ้นแต่ละตัว
เอาค่าที่ได้มาเรียงกันแล้วเลือกหุ้นตามความพอใจครับ ซึ่งยิ่งค่า alpha สูงๆแสดงว่าหุ้นตัวนั้นดีตาม เกณฑ์ของเราครับ(พวกค่า PE PBV )

แต่ต้องระวังพวกค่า pBV ที่ยิ่งน้อยยิ่งดีอาจจะต้องกลับเศษส่วนเป็น BV/P แทนครับเพื่อให้ indicator ทุกตัวมีความน่านใจในทางเดียวกันคือ
ยิ่งสูงยิ่งดี(อะไรทำนองนั้น)

หากไม่เข้าใจก็ถามต่อได้เลยครับ

adi

โพสต์ที่ 19

ไม่จริงครับ ต้องไปวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานโดยละเอียดอีกที

เพียงแต่ว่าวิธีนี้เป็นการร่อนตะแกรงแบบหยาบๆเท่านั้นเอง
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ch_army

โพสต์ที่ 20

ค่า alpha เนี่ยในความหายของมันคือค่ารวมของทุกเกณฑ์เข้าไว้ด้วยกันครับ สำหรับผู้ที่ไม่สนใจข้อมูลเชิงตัวเลขแต่พิจารณาแบบเกรแฮมเนี่ยคงเอาไปประยุกตืใช้ได้สบายเลยครับ เพราะเค้าเน้นการประมาณค่า และ MOS

ล็อคหัวข้อ