โอ้ยขายเพชรไปซื้อพลอย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ในที่สุดผมก็ตกหลุมพรางจนได้ ดันไปขายหมูCPL แล้วไปซื้อBT อืม.... ไม่น่าจะคาดการณ์พลาดนา แต่วันนี้อ่านนสพ.ก็อุ่นใจได้ระดับนึง ตัวเลขทางเศรษฐกิจภาคการลงทุนขยายตัวเพิ่มขึ้น 18%และBTก็มีเงินตั้งสำรองอยู่ในระดับที่สูงมาก งานนี้คงต้องลุ้นว่าหลังจากปล่อยหมูไปแล้ว(ไม่งั้นก็ได้อีก1ท่วมแล้วโถ... :cry: ) คงต้องมาดูกันว่าการเก็งกำไรระยะยาวเที่ยวนี้จะเป็นเพชรหรือเป็นพลอย :( :( :(
นายสต็อก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าถือพลอยเผาสวยๆ....ก็ราคางามนะครับ! 8)

เช้านี้...ผมก็เก็บ BECL เข้าพอร์ตมาอีกนิดหน่อย....
ยังไงๆรถก็ยังวิ่งกันเต็มถนนคงไม่เป็นไรน่า :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
มดง่าม

Re: โอ้ยขายเพชรไปซื้อพลอย

โพสต์ที่ 3

[quote="genie"]ในที่สุดผมก็ตกหลุมพรางจนได้ ดันไปขายหมูCPL แล้วไปซื้อBT
:? คุณยีนมีเพื่อน ผมอยู่ราชบุรี ผมเลยขายหมูสองตัว ขายทั้งCPLและBTครับ :cry:
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
sailom

โพสต์ที่ 4

ผมค่อย ๆปรับพอร์ตมาถือ SCB เมื่อสองอาทิตย์ก่อน แต่ดันไปรับของแพงเพิ่มเมื่อวันจันทร์ แถมเจ้าตัวที่ปล่อยไปก็ดันขึ้นมาซะอีก เฮ้อ ตอนแรกที่คิดว่าตัดสินใจถูก ตอนนี้เลยชักไม่แน่ใจ :?

ว่าแต่ทำไมคุณ genie เลือก BT ละครับ จำไม่ได้ว่าโบรกฯไหนเค้าว่า IFCT น่าจะได้ประโยชน์จากการรวมมากกว่านะครับ 8)
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

แบงก์....

ม่ายอาว กัว(รวย)
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

CK เขียน:แบงก์....

ม่ายอาว กัว(รวย)

:evil: ไม่เอาแบ๊งก์
เอาไฟไปแทนไหมครับ
ปีเตอร์ ชาง

โพสต์ที่ 7

อิอิ BT อิอิ

ผมขายมันทิ้งไปแล้วครับ หลังจากทรมานทรกรรมกับมันมานาน แล้วเปลี่ยนมาถือ BAY ไม่นานก็กำไรครับ

ส่วนเจ้า BT ที่มีการบริหารสุดห่วย คนคุมโครงการซื้อหุ้นคืนก็เหมือนคนไม่รู้จักกลไกของตลาดหุ้น ลากันทีครับ ขนาดซื้อหุ้นคืน 400 กว่าล้าน ราคายังต่ำกว่าจองเกือบ 20% คิดดูเอาแล้วกันครับ Q2 bank อื่นกำไรกันโครมๆ เจ้านี่ขาดทุนครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

:P อดีตนักขุดพลอย มาให้กำลังใจครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

ปรัชญา เขียน: :evil: ไม่เอาแบ๊งก์
เอาไฟไปแทนไหมครับ
ไฟ...

แค่คิดก็ปอดดังฟืดๆแล้วคับ
คนเรามันแพ้ทางกันได้ ไฟกับแบงก์ อ่านไม่ออกเลย

เหมือนลิเวอร์พูลแพ้ทางแมนยูไง ฮ่าๆ
จุดประเด็นโดนแฟนหงส์เหยียบซะแล้ว เรา
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เรียนคุณ ปีเตอร์ครับ ที่ผมเล็ง BTไม่ใช่อะไรหรอกครับ 1.การที่Q2 กำไรไม่ได้เรื่องขณะที่แบงค์อื่นโตเอาๆ ก็เพราะในรอบปีที่ผ่านมาตั้งแต่ ต้น45-Q246 การเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจเกิดจากค่าใช้จ่ายภาครัฐและการบริโภคเป็นหลักครับ แต่ในขณะที่คัชนีความเชื่อมั่นในการลงทุนยังต่ำกว่า100ในช่วงไตรมาสแรกทำให้การลงทุนนั้นต่ำและทั้งBTและIFCTเป็นwhole sale bank และไม่มีรายได้จากretail bankทำให้กำไรไม่โตเหมือนพี่เบิ้มเขา 2.หลังจากซาส์สงบไปอัตราการขยายตัวภาคการลงทุนเพิ่มขึ้น18%ในขณะที่การบริโภคขยับขึ้น 7% ซึ่งแนวโน้มที่ดีอันนี้กว่าBTจะรู้ผลก็ต้องไตรมาสหน้า 3.เป็นlogicครับเมื่อการบริโภคสูงขึ้น ภาคการลงทุนถึงจะตามทำให้เกิดdelayกัน เหมือนคุณเป็นพ่อค้าถ้าลูกค้าซื้อของมากขึ้นคุณถึงเอาของมาขายมากขึ้น ดังนั้นผมเลยว่ามันน่าเสี่ยงดูเพราะเศรษฐกิจเป็นใจแต่ในขณะที่คนอื่นยังไม่เข้าใจ
ล็อคหัวข้อ