อยากหาผู้คิดร่าวสร้างสรรค์ ร่วมพัฒนาโปรแกรมวิเคราะห์พื้นฐาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เด็กใหม่หัดขวิด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากหาผู้คิดร่าวสร้างสรรค์ ร่วมพัฒนาโปรแกรมวิเคราะห์พื้นฐาน

โพสต์ที่ 1

คุณ genie ถ้าไม่เหมาะสมลบทิ้งได้เลยนะครับ

ต้องการหาผู้มีประสบการณ์วิเคราะห์หุ้นโดยพื้นฐาน ไม่มีค่าจ้าง ไม่มีเงินเดือน ผมทำเป็น concept และร่างคร่าว ๆ ผ่าน ACCESS แล้ว อยากให้มาช่วยกันวิเคราะห์ และพัฒนาต่อ จะได้นำไปใช้จริงได้
1. นักบัญชีหรือ Auditor วิเคราะห์งบการเงิน
2. นักวิเคราะห์ปัจจัย
3. นักวิเคราะห์ธุรกิจ ข่าว
4. โปรแกรมเมอร์
5. ผู้ที่สนใจทุกท่าน
รับจำนวนจำกัด 5-10 คนเท่านั้นเพื่อเป็นแนวทางขั้นต้น หลังจากนั้นอาจจะแจกกันให้ใช้โดยทั่วไป post ทิ้งไว้ที่นี่
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ไม่ทำเป็น web application เลยล่ะครับ ล๊อกอินเข้ามา ใส่ค่า
ต่างๆแล้ว run บนเว็บเลย

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับคุณ CK เอาเป็นแบบนี้อะ
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
CK

โพสต์ที่ 4

สนใจครับ

ในความเห็นของผมปัญหาหลักของโปรแกรมประเภทนี้คือแหล่งข้อมูลครับ
ตลาดหลักทรัพย์ "ขาย" ข้อมูลพวกนี้ และคงจะไม่อนุญาติให้พวกเราเอามา
ใช้ฟรีๆ (ถึงแม้ตลาดเองจะให้ฟรีที่ www.set.or.th ก็ตาม)
_THiNK_

โพสต์ที่ 5

ผมช่วยเขียนโปรแกรมให้ได้ครับ
แต่ access ไม่ค่อยเ่ก่งครับ (เอาจริงต้องขออ่านนิดหน่อย)
ถ้าไม่มีใครดีกว่า ก็ช่วยเท่าที่ช่วยได้ครับ
ขอให้โปรแกรมเป็นฟรีแวร์มอบให้ทาง TVI แจกจ่าย

เรื่องข้อมูล ถ้าหากว่าเราขอจากบริษัทโดยตรงแล้วนำมาใช้ จะได้หรือไม่
ผมคิดว่าทางบริษัทยินดีให้ข้อมูลพวกนี้กับผู้ลงทุนอยู่แล้ว
หรือขอให้ทาง TVI ออกแรงขอให้ก็เป็นอีกทางหนึ่ง
(ถ้าบริษัทจะปิดบังข้อมูลพวกนี้ ผมว่าบริํษัทนั้นก็ไม่น่ายุ่งเท่าไหร่แล้วล่ะ)
และทางตลาดหลักทรัพย์ไม่น่าจะทำอะไรได้
(จริงๆข้อมูลเหล่านี้เป็นข้อมูลที่เปิดเผย ทำไมทางตลาดถึงมีสิทธิไม่รู้ครับ)
ยกเว้นว่าข้อมูลที่จะใช้มีแต่ที่ตลาดหลักทรัพย์อย่างเดียว?
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ใจจริงผมเห็นด้วยกับโครงการนี้นะครับ เพราะมันสามารถทำควบคู่กับโครงการร้อยคนร้อยหุ้นได้ด้วย แต่ผมเองมีข้อกังวลอยู่อย่างหนึ่งคือถ้าเราเรียกว่าบทวิจารณ์อย่างโครงการร้อยคนร้อยหุ้นนั้นน่าจะถือเป็นบทวิจารณ์ แต่ถ้าเป็นรูปของบทวิเคราะห์แล้วผมเกรงว่าจะผิดกฎกลต รึเปล่าครับเพราะเท่าที่ทราบผู้ที่จะออกบทวิเคราะห์ได้จะต้องได้รับใบอนุญาตนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 7

ทำใช้กันเองไม่น่ามีปัญหานะ แต่ต้องแยกให้ออกว่าอะไรเป็นข้อมูลที่เป็นความจริง(fact)หรืออะไรเป็นความเห็น(Opinion)ตรงนี้สำคัญมากครับ

ผมยินดีร่วมงานนี้ครับ บอกมาเลยว่าจะให้ช่วยอย่างไร แต่เขียนโปรแกรมไม่เป็นนะ

โพสต์ที่ 8

นึกว่าจะไม่มีคนสนใจซะอีก ขอบคุณทุก ๆ คนที่สนใจ concept ที่ผมจะใช้คือ
1.ให้รวบรวมข่าวเศรษฐกิจ ทุกประเภทเข้าโปรแกรม link กับประเภทธุรกิจที่เกี่ยวข้อง ให้เมื่อเปิดข้อมูลของบริษัทใด ๆ ให้มันมีพวกนี้เข้าไปอยู่ด้วย
2. ให้มีข่าวที่ส่งผลกระทบกับราคา (เป็นประวัติ)
3. วิเคราะห์ตัว Cycle ของธุรกิจ
4. วิเคราะห์ตัวบริษัทเอง
5. วิเคราะห์งบการเงิน
เวลาเรียกดูให้มันขึ้นมาให้หมดเลยอะครับ
ส่วนรายละเอียดมากกว่านี้คงต้องส่งโปรแกรมที่เขียนไว้คร่าว ๆ ให้ดู แล้วคุยกัน เพราะปลีกย่อยที่อยู่ในหัวเยอะมาก ๆ
ปล.ผมว่าความเห็นของ คุณ CK ดีนะครับเขียนไว้ใน web เลย
เอาเป็นว่าตอนนี้ขอจำนวนคนที่แน่นอนก่อน ผมจะส่งโปรแกรมให้แล้วนัดคุยนะครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

ดีครับ สนับสนุนครับ
แต่ผมไม่เก่งสักอย่าง
มีอะไรจะให้ช่วยแบกหามก็บอกมาได้เลยครับ

คุณมนนี่น่าจะเหมาะ พอพูดถึงสูตร(ยากๆ) แกก็ว่าเป็นฉาก ๆ เลย
:wink:
ripper

โพสต์ที่ 10

ผมช่วยพี่ Thanwa แบกหามด้วยคนครับ....
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ใครเคยเข้าไปใช้ www.morningstar.com บ้างครับ ผมเคยมีความคิดจะทำแบบ morningstar.com ที่ให้ข้อมูลเป็นลำดับตามสิ่งที่เราอยากจะดู เช่น dividiend yield, profit margin %, P/E, เป็นต้น ผมหาหุ้นลงทุนในอเมริกาได้เพราะใช้เวบนี้แหละ เค้ามีรวบรวมและให้คะแนนหุ้นด้วยเช่น หุ้น A มีความแข็งแกร่งทางการเงิน อัตราการเติบโต ความสามารถในการทำกำไรเป็นยังไง นอกจากหุ้นแล้วยังมีพวกกองทุนรวมด้วย

เป็นเวบที่ดีมากสำหรับนักลงทุนแบบดูพื้นฐาน ผมคิดว่าเค้าขอข้อมูลแบบออนไลน์กับตลาดหลักทรัพย์ของอเมริกาและได้สปอนเซอร์จากพวกกองทุนรวม เค้าเก็บเงินกับสมาชิกด้วย

แต่ผมว่าในเมืองไทยยังไม่น่าจะทำได้ในทั้งด้านเทคนิค (การขอข้อมูลออนไลน์เกี่ยวกับงบการเงินจากตลาดหลักทรัพย์) และด้านการเงิน

ปัญหาคือ
1. ตลาดหลักทรัพย์ขายข้อมูลเกี่ยวกับ ราคา และ จำนวนหุ้นที่เทรดเพื่อการวิเคราะห์เชิงเทคนิค การวิเคราะพื้นฐานเช่นงบการเงินแบบอัตโนมัติจะทำได้ยากเพราะมีรายละเอียดแตกต่างกัน
2. ผู้ใช้เวบเกี่ยวกับพื้นฐานการลงทุนยังมีน้อยเมื่อเทียบกับต้นทุน แค่ค่าพัฒนาโปรแกรมและค่าวิจัยบริษัทในตลาด น่าจะยังไม่พอกับการลงทุน มีแค่ 500 กว่าคนที่ลงทะเบียนใน เวบนี้ แล้วจะมีสักกี่คนยอมจ่ายตังค์เพื่อซื้อข้อมูล
3. ความเป็นกลางและความสามารถของนักวิเคราะห์งบการเงิน ผมว่ายังมีน้อย ถ้ามีเค้าก้อเล่นหุ้นกันเอง รวยไปแล้วไม่ต้องมาเสียเวลาทำงานใน web หรอก

ผมอยากทำธุรกิจนี้นะครับ ผมมองเป็นเงินๆทองๆ มากไปหรือเปล่าเนี่ย อาจจะต้องรออีกสักพักกระมัง รอให้กระทิงเดี้ยง รอบนี้ก่อนคนอาจมาสนใจพื้นฐานของกิจการมากยิ่งขึ้นครับ
Mon money

โพสต์ที่ 12

มองเป็นอุปสรรคก็ได้ครับ แต่หากรวบรวมจิตใจที่ดีๆมาร่วมกันทำมันก็เป็นโอกาสนะครับ

อย่าท้อตั่งแต่ยังไม่เริ่มซิครับ webนี้เกิดมาได้ก็เพราะแนวคิดเช่นนี้แหละครับ สืบสานต่อไปจะเป็นประโยชน์มากครับ

โพสต์ที่ 13

ตกลงใครจะร่วมทำกับผมบ้างเนี่ย post ใน webboard มาก ๆ มันไม่เกิดเป็นรูปเป็นร่างครับ
ขอโทษที่ใจร้อน......................... ยิ่งช้าข้อมูลที่เป็นข่าว เป็นตัวเร่งสำคัญที่ทำให้หุ้นขึ้นก็ยิ่งเก็บข้อมูลได้ช้าไปเรื่อย ๆ
genie

โพสต์ที่ 14

คุณเด็กหัดขวิดครับ ใจเย็นๆก่อนซิครับ งานลักษณะนี้ต้องใช้ทั้งทุนและแผนงานที่ค่อนข้างละเอียด รีบร้อนไปอาจเสียงานได้นะครับ ผมว่าถ้าจะเอากันจริงๆคงต้องนัดมาเจอและคุยกันครับ หรือจะเอามาถกในtvi meeting2 ดีไหมครับ
ชอน ไมเคิล

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องการนำเอา neural network มาช่วยในทำนายราคาหุ้นอยู่ เพื่อการเข้าซื้อ-ขาย ที่ถูกจังหวะ ถ้าสนใจลองดูที่เวบนี้ครับ
http://citeseer.nj.nec.com/20821.html
THiNK

โพสต์ที่ 16

ผมคิดถึงแค่ว่าเป็น database ที่เก็บรวบรวมข้อมูล และข่าวสาร
ให้การคำนวนค่าหรือเรโชว์ต่างๆที่น่าสนใจในการวิเคราะห์
ให้ความสามารถในการสร้างตารางเปรียบเทียบค่า

ข้อมูลที่ได้จะช่วย
(1) ในการร่นระยะเวลาในการหาข้อมูลหรือการหาค่า
(2) สำหรับคนที่ยังคำนวนค่าไม่เป็น
(3) มีความสามารถในการหาค่าเชิงเปรียบเทียบ ซึ่งทำเองอาจจะยาก

ค่าที่หามาได้ คนที่นำไปใช้ควรจะต้องรู้ที่มาที่ไป เพื่อจะได้นำไปใช้ได้อย่างถูกต้อง

แต่ถ้าจะให้ทำนายราคาหุ้น หรือชี้นำว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหน
ผมไม่อยากจะทำตรงนั้น มันสำเร็จรูปและอันตรายเกินไป
(ส่วนวิเคราะห์หรือแสดงความเห็นส่วนตัว ก็จะไปเป็นเนื้อหาในร้อยคนร้อยหุ้น)
Mon money

โพสต์ที่ 17

คุณชอนแกมายังไงของแกนี่ น่าจะรู้ว่าเขากำลังคิดทำอะไรอย่างคุณThinkว่านะครับ
genie

โพสต์ที่ 18

ผมว่าคุณ ชอน เองก็หวังดีแหละครับอยากให้งานออกมาง่ายขึ้น แต่อาจจะผิดวัตถุประสงค์ไปนิดหน่อย ถ้าคุณชอนเจออะไรดีๆใหม่ๆก็แย็บมาให้ฟังบ้างนะครับ
ชอน ไมเคิล

โพสต์ที่ 19

ผมรู้ว่าพวกคุณจะทำอะไร แต่...

Ratio ต่างๆทางการเงินที่คุณต้องการจะคำนวณ เค้ามีแนบมาใน งบดุล กับ งบกำไรขาดทุนที่ตลาดแจกให้อยู่แล้ว

ซึ่งจะทำไปทำไม หรือถ้าคิดจะทำเขียน excel แป้บเดียวก็เสร็จแล้ว ไม่น่าเกิน 1 วันสำหรับคนมีความรู้

ผมแค่เห็นว่าจะทำ program เกี่ยวกับช่วยในการลงทุน ก็แค่เสนอว่า มีงานวิจัยที่มีคนศึกษาเรื่องนี้ มาอย่างต่อเนื่องนานแล้ว ก็เท่านั้น
CK

โพสต์ที่ 20

คุณชอน ไมเคิล

ผมติดตามแนวคิดเรื่อง Neural Network และทฤษฎี
การเขียนโปรแกรม Solution Finding โดยเฉพาะอย่างยิ่งใน
แนว PREDPREY Programming Model มาได้ระยะนึงแล้ว
ก็คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะมีใครเอาใช้กับการทำ simulation
เรื่องการซื้อขายหุ้นหรือยัง

แนวคิดน่าสนใจมากครับ แต่ผมเวลานี้ก็แก่ตัวลงไปมากแล้ว
ไอ้จะให้ไปเขียนโปรแกรมแข่งกับเด็กๆก็คงไม่ไหว แต่ก็ยัง
รักและสนใจในเรื่องนี้อยู่มาก

ไม่ทราบว่าคุณชอน ไมเคิลมีข้อมูลเบื้องต้นหรือยังครับ พอ
ที่จะเล่าให้ฟังได้ไหมเอ่ย คุณอยากเชือกผู้อาวุโสแห่งพันทิบ
ก็เคยเปรยๆเรื่องใช้โปรแกรมช่วย แต่อันนี้เป็นโมเดลเดิมครับ
คือ brute force method

ส่วนการประยุกต์ใช้ PREDPREY ใน Neural Network นั้นผม
ว่าจะน่าสนใจกว่า (และยากกว่า) มาก แต่จะทำให้เราสามารถ
ซื้อขายหุ้นใน real-time ได้เลย เพราะ computing power ที่
ใช้ในการ track พฤติกรรมของหุ้นสามารถกระจายไปได้หลายๆ
เครื่อง และได้ผลลัพธ์ที่รวดเร็วกว่ามาก
suthepj

โพสต์ที่ 21

สนใจแต่ไม่รู้จะช่วยจุดไหนดีครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

<--- กำลังทำอยู่ครับ
ความคิดตรงกันเลยอิอิ
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 23

เห็นด้วยกับการสร้างเป็นเวปแอพพลิเคชั่นครับ ถ้าเสร็จแล้วขอใช้ด้วยคนนะครับ

ส่วนเรื่องข้อมูล อยากให้กำหนดรูปแบบการป้อนข้อมูลให้ก่อนนะครับ
ถ้าข้อมูลเป็นส่วนสำคัญ และใช้เวลานานควรจะเริ่มทำตรงนี้ก่อน
อย่างน้อย คนที่ทำร้อยคนร้อยหุ้นอาจจะเสนอตัวทำให้ก็ได้ครับ
เขา(เธอ)จะได้กรอกไปพลาง ๆ

ถ้าส่วนที่เป็นแอคเซส ก็กำหนดมาครับ ว่ามีฟิลด์ชื่ออะไรบ้าง กำหนดเป็นชนิดอะไร ขนาดของข้อมูลเท่าไร จะให้ฟิลด์ไหนเป็นไพรมารีคีย์ ฟอร์แมตของวันที่เป็นอย่างไร จะใช้ไฟล์ของแอคเซสเวอร์ชั่นไหนเป็นมาตรฐาน
ถ้าหาค่าไม่ได้ จะป้อนเป็นอะไร ( ปี 40 ขึ้นว่า N.A. เยอะมาก ) แล้วพวกที่รายงานงบการเงินไม่ตรง อย่าง ROYNET จะป้อนข้อมูลด้วยมั้ย

กำหนดมาเลยครับ คนที่สนใจจะรับทำจะได้เป็นแนวทางในการป้อนข้อมูล กำหนดตรงนี้เร็วข้อมูลก็น่าจะเสร็จเร็วครับ ถ้าตามที่คุณ CK กล่าวไว้ งานข้อมูลน่าจะใช้เวลา 80 % ของงานทั้งหมดนะครับ น่าจะเป็นงานหลักเลยครับ ผมเทียบกับประสบการณ์งานรังวัดข้อมูลครับ

/*ผมรู้สึกว่าเหมือนงานช่างสำรวจเลยนะครับ เก็บข้อมูลลักษณะภูมิประเทศกันหลายวันหลายสัปดาห์ลงในกล้อง หรือ จีพีเอส แล้วโหลดลงประมวลผลในโน้ตบุ๊คไม่กี่ชั่วโมง*/

อยากช่วย แต่ไม่ค่อยเก่ง จะช่วยเรื่องข้อมูล ห้ามเร่งนะ
อนุสรณ์
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 24

ผมเห็นใน tab Investor Guide จะมีบทความเรื่อง แบบตรวจสอบก่อนการตัดสินใจลงทุนตามแบบของ Benjamin Graham ข้อที่ 9 และ 10 จะดู EPS ในรอบ 10 ปี แต่ข้อมูลในเว็บของตลาดหลักทรัพย์จะมีแค่ 5 ปี เก่ากว่านั้นต้องไปค้นที่หลาดหลักทรัพย์ ถ้าโปรแกรมแสดงข้อมูลที่จำเป็นทั้งหมดบนเว็ปให้ตรวจสอบได้ก็จะดีครับ

สรุปคือ ถ้าโปรแกรมแสดงข้อมูลที่จำเป็นจะต้องใช้ตัดสินใจได้ครบตามบทความที่มีในเว็ป thaivalueinvestor จะดีมากครับ เพราะจะได้ข้อมูลที่ใช้ตัดสินใจตามแนว vi ครบ ในเว็ปเดียว ไม่ต้องเสียเวลาไปหลาย ๆ แห่ง และไม่ต้องเดินทางไปที่ห้องสมุดด้วย

ป.ล. บทความเรื่อง วิธีการลงทุนของ Warran Buffett (The Warren Buffett Investment Methodology หลักการ 12 ประการ อ่านไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเอกสารเสียหรือเปล่า รบกวนคุณ Genie ลองตรวจดูนะครับ

หวังให้ที่นี่มีข้อมูลตรงเป้าหมาย vi สำหรับคนเพิ่งเริ่มอย่างผม
ดีใจที่จะมีข้อมูลดี ๆ ให้ใช้ครับ
ขอบคุณผู้ริเริ่มโครงการมาก ๆ

อนุสรณ์
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

:P มาให้กำลังใจทุกท่าน
ที่มีอุดมคติเสียสละเพื่อส่วนรวม
เพื่ออ้างอิงแหล่งข้อมูล

ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ :idea:
genie

โพสต์ที่ 26

ผมว่าน่าจะเอาเรื่องนี้ไปคุยกันในงานTVI meetingดีไหมครับ และขอให้คุณเด็กใหม่หัดขวิดเป็นleaderเลยเป็นไงครับ :wink:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 27

ตอนนี้ มีโปรแกรมที่ LOAD ข้อมูลจากตลาด ที่เป็น Txt File
เข้า Data base ของคุณ ครรชิตแล้วครับ TABLE TODAY

กำลังทำ เฟส 2
คือ Load ข้อมูลเข้า TABLE HIGHLOW
รอสักหน่อยครับ
ล็อคหัวข้อ