เกิดอะไรขึ้นกับหุ้นเรือวันนี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เกิดอะไรขึ้นกับหุ้นเรือวันนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

วิ่งฉิวทุกตัวเลย
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คงเหมือนเพลง
ยิ่งใกล้ยิ่งเจ็บ

ยิ่งกลัวก็ยิ่งขึ้น มั้งครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Oatarm

โพสต์ที่ 3

ขึ้นล่ะสงสัย ลงละหายสงสัยทุกที :D
ความรู้คู่เปรียบด้วย
parallel

โพสต์ที่ 4

น่าจะมีการจ่ายปันผลระหว่างกาลครับ
"Sometimes your best investments are the ones you don't make"(Donald Trump)
tom

โพสต์ที่ 5

อาทิตย์อาจจะประกาศผลประกอบการครับ
อันนี้ดูจากข้อมูลเก่านะครับ
RCL ปีที่แล้วประกาศ 6/8/2004
PSL ปีที่แล้วประกาศ 20/8/2004
tk

โพสต์ที่ 6

From Kimeng krab

หุ้นเรือวิ่งฉิวหลังได้ 4 ปัจจัยหนุน ดัชนีBDI เริ่มนิ่ง-สหรัฐตุนสินค้าคงคลังเพิ่ม-หุ้นราคาถูก-
มีปันผลครึ่งปีเป็นของแถม

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากการสำรวจราคาหุ้นบนกระดานพบว่าหุ้นในกลุ่มขนส่งทางเรือ
ปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน โดย ณ เวลา 10.22 น.ราคาหุ้น บมจ.โทรีเซนไทย เอเยนซีส์ (TTA)
อยู่ที่ระดับ 36 บาท เพิ่มขึ้น 2.00 บาท มูลค่าการซื้อขาย 664.31 ล้านบาท บมจ.พรีเชียส ชิปปิ้ง
(PSL)ราคาอยู่ที่ระดับ 46.50 บาท เพิ่มขึ้น 3.00 บาท มูลค่าการซื้อขาย 223.90 ล้านบาท
บมจ.อาร์ซีแอล (RCL)ราคาอยู๋ที่ระดับ 35 บาท เพิ่มขึ้น 1.25 บาท มูลค่าการซื้อขาย 167.11
ล้านบาท บมจ.จุฑานาวี(JUTHA) ราคาอยู่ที่ระดับ 7.05 บาท เพิ่มขึ้น 0.65 บาท มูลค่าการซื้อ
ขาย 1.49 ล้านบาท
สำหรับการปรับเพิ่มขึ้นของราคาหุ้นดังกล่าว นักวิเคราะห์หลักทรัพย์จาก บล.เอ
เพกซ์ กล่าวว่า เป็นเพราะมี 4 ปัจจัยหลักเป็นตัวหนุน โดยปัจจัยแรกในวันนี้พบว่าดับนีค่าระวาง
เรือเทกอง (Baltic Dry Index) เริ่มนิ่ง หลังจากปรับตัวลดลงอย่างต่อเนื่องติดต่อกันมากว่า 1
เดือน โดยดัชนีที่ปิดวันที่ 3 ส.ค.ลดลงเพียง 2 จุด จากระดับ 1749 จุด มาอยู่ที่ 1747 จุด ซึ่งอาจ
จะเป็นการส่งสัญญาณว่าค่าระวางเรือเริ่มถึงจุดต่ำสุดแล้ว และจะมีทิศทางดีขึ้นในไม่ช้า
ส่วนปัจจัยที่สองเขาระบุว่า ในช่วงที่ผ่านมาได้พบสัญญาณการซื้อสินค้าคงคลังที่ใช้ใน
การผลิตสินค้าอุตสาหกรรมที่เพิ่มมากขึ้นของสหรัฐอเมริกา หลังจากที่สต็อกเก่าเริ่มลดลงแล้ว ดัง
นั้นจึงคาดว่าหลังจากนี้ดัชนีค่าระวางเรือเทกองน่าจะปรับเพิ่มขึ้นการปริมาณการขนส่งที่เริ่มปรับ
ตัวดีขึ้น
ปัจจัยที่สาม พบว่าราคาหุ้นในกลุ่มเดินเรือ ยังต่ำกว่าราคาพื้นฐานถึง 30% ในขณะที่
หุ้นในกลุ่มอื่นๆ เริ่มปรับตัวขึ้นแล้ว จึงทำให้มีนักลงทุนเข้ามาซื้อหุ้นเป็นจำนวนมาก ประกอบกับ
ปัจจัยที่ 4 หุ้นในกลุ่มนี้คาดว่าจะมีการจ่ายปันผลระหว่างกาลค่อนข้างดีจึงทำให้มีนักลงทุนเข้ามา
ซื้อหุ้นกันอย่างคึกคักดังกล่าว
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 7

บริษัท พรีเชียส ชิพปิ้ง จำกัด (มหาชน) และบริษัทย่อย
งบกำไรขาดทุน
สำหรับงวดหกเดือนสิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน 2548 และ 2547

งบการเงินรวม
หมายเหตุ 2548 2547
รายได้
    รายได้จากการเดินเรือ 5,586,952 3,355,449
    รายได้จากการให้บริการ 10,173 6,997
    กำไรจากการขายเงินลงทุนในบริษัทย่อย - 33,527
    กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 9 - -
    หนี้สูญรับคืน - 55,963
    ดอกเบี้ยรับ 21,494 1,718
    รายได้อื่น 625 761
    ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนตามวิธีส่วนได้เสีย 1,966 -
รวมรายได้ 5,621,210 3,454,415
ค่าใช้จ่าย
    ต้นทุนการเดินเรือ
       ค่าใช้จ่ายในการเดินเรือ 930,657 625,893
       รายจ่ายท่าเรือ 21,873 59,015
       น้ำมันเชื้อเพลิง 21,802 54,140
    รวมต้นทุนการเดินเรือ 974,332 739,048
    ค่าเสื่อมราคา 883,566 515,619
    ต้นทุนการให้บริการ 9,338 7,816
    ค่าใช้จ่ายในการบริหาร 111,657 147,781
    ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ 761 5,347
    โอนกลับค่าเผื่อผลขาดทุนจากเงินลงทุนชั่วคราว 4 -146,124 -
    ขาดทุนจากการขายเงินลงทุนชั่วคราว 4 24,185 -
    ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน 9 186,419 274,805
    ค่าตอบแทนกรรมการ 1,613 1,841
    ส่วนแบ่งขาดทุนจากเงินลงทุนตามวิธีส่วนได้เสีย - 2,330
รวมค่าใช้จ่าย 2,045,747 1,694,587
กำไรก่อนดอกเบี้ยจ่ายและค่าใช้จ่ายทางการเงิน 3,575,463 1,759,828
ดอกเบี้ยจ่ายและค่าใช้จ่ายทางการเงิน (167,802) (243,092)
กำไรก่อนส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย 3,407,661 1,516,736
กำไรสุทธิส่วนที่เป็นของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย -4,517 -2,408
กำไรสุทธิสำหรับงวด 10 3,403,144 1,514,328

กำไรต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน
    กำไรสุทธิ 6.72 2.92
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
lychee

โพสต์ที่ 8

ไม่ใช่อยากจะขวางทางใครนะ แต่ถ้ารู้ค่าเช่าเรือปัจจุบันแล้วจะหนาว ถึงแม้ว่าจะเริ่มสงบนิ่งได้ แต่ก็ต้องดูอีกหลายสัปดาห์ เว้นเสียแต่ว่าจีนออกมาซื้อสินค้าโภคภัณฑ์ อีก อันนี้จะช่วยได้มากเลย

ส่วนที่มีสัญญาระยะยาวก็ดีไป แต่ส่วนที่เริ่มหมดสัญญาก็จะได้ค่าเช่าตามตลาด ซึ่งลงมาลึกมาก ๆ และจะเห็นผลในงบไตรมาส กค - กย และ ตค - ธค

และยังมีขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนอีก

ระวังหน่อยก็ดีนะครับ
panwa

โพสต์ที่ 9

คุณ Lychee ครับ คิดว่าค่าระวางเรือจะกลับขึ้นไปในระดับเดิมในช่วงเวลาเดียวกันของไตรมาส 3-4 ของปีก่อนไหมครับ ทราบว่าดัชนีค่าระวางมันลงมาน่าใจหายในช่วงเดือนสองเดือนที่ผ่านมา ความจริงก็กลัวเหมือนกันนะครับเพราะจีนผลิตเหล็กได้เองเกือบเท่ากันความต้องการแล้ว แต่ยังต้องขนสินแร่มาจากบราซิลหรือไม่ครับหรือเขามีพอเพียงแล้ว ตอนนี้ถือเรือไว้ 90% ของ Portfolio เพิ่งจะมี net profits ครับว่าจะรอสัปดาห์หน้าให้ผลประกอบการครึ่งปีแรกค่อยขายออกครึ่งหนึ่งน่าจะดีนะครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 10

อยากให้พีลิ้นจี่ช่วยยกตัวอย่างค่าเช่าเรือปัจจุบันทีครับ เอาว่า  ปีที่ผ่านมาสูงสุดเท่าไร 3 เดือนก่อนเท่าไร ตอนนี้เท่าไร
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 11

ราคาขึ้นตั้งแต่เปิดตลาดเช้าเลยนะครับ

งบการเงินที่ออกวันนี้ออกตอนกี่โมงครับพี่ครรชิต
lychee

โพสต์ที่ 12

[quote="Financial Engineer"]อยากให้พีลิ้นจี่ช่วยยกตัวอย่างค่าเช่าเรือปัจจุบันทีครับ เอาว่า
lychee

โพสต์ที่ 13

panwa เขียน:คุณ Lychee ครับ  คิดว่าค่าระวางเรือจะกลับขึ้นไปในระดับเดิมในช่วงเวลาเดียวกันของไตรมาส 3-4 ของปีก่อนไหมครับ  ทราบว่าดัชนีค่าระวางมันลงมาน่าใจหายในช่วงเดือนสองเดือนที่ผ่านมา  ความจริงก็กลัวเหมือนกันนะครับเพราะจีนผลิตเหล็กได้เองเกือบเท่ากันความต้องการแล้ว แต่ยังต้องขนสินแร่มาจากบราซิลหรือไม่ครับหรือเขามีพอเพียงแล้ว  ตอนนี้ถือเรือไว้ 90% ของ Portfolio เพิ่งจะมี net profits ครับว่าจะรอสัปดาห์หน้าให้ผลประกอบการครึ่งปีแรกค่อยขายออกครึ่งหนึ่งน่าจะดีนะครับ
I think I am wrong today.  But if I had shipping stock in hands, I would look for opportunity to sell it out

Vessels are still in demand, but less demand; while new deliveries are coming

Freight can go up and can come down, just when.  But today, have not seen that freight could rebound to level of 3-4 months ago in near future
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

8) ผมคนนอกวงการเรือ แต่อ่านที่คุณลิ้นจี่เล่า รู้สึกว่า
    cyclic stocks ต้องมีข้อมูลอินไซด์เยอะๆ
    ระดับทำวิจัยเลย กระมัง เนี่ย
    เหมาะสำหรับคนใจถึง...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
mey

โพสต์ที่ 15

ค่าระวางเป็นบวกแล้ว....

http://www.findata.co.nz/markets/Quote. ... NDEX&s=BDI
Stock Broker

โพสต์ที่ 16

Chart บริษัทเดินเรือ 2 แห่ง แต่ไม่ได้ทำธุรกิจเฉพาะเรือเทกองนะครับ มีหลากหลายประเภท (รู้สึกว่าส่วนใหญ่จะเน้นเรือบรรทุกน้ำมัน)

อันนี้ชื่อ Torm
รูปภาพ

ส่วนอันนี้ชื่อ OSG
รูปภาพ
nanchan

โพสต์ที่ 17

หุ้นเรือเมืองไทย
PE โคตรต่ำเลยครับ
ระวังต่างชาติมันจะไล่ซื้อหมดนะ
nanchan

โพสต์ที่ 18

[quote="por_jai"]8) ผมคนนอกวงการเรือ แต่อ่านที่คุณลิ้นจี่เล่า รู้สึกว่า
ล็อคหัวข้อ