จริงๆ แล้ว "ร้อยคนร้อยหุ้น" ตั้งขึ้นมาเพื่ออะไรกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จริงๆ แล้ว "ร้อยคนร้อยหุ้น" ตั้งขึ้นมาเพื่ออะไรกัน

โพสต์ที่ 1

สงสัยต้องให้พี่เจ๋งมาตอบ (เพราะเป็นผู้ก่อตั้งโครงการฯ)

ผมเข้าใจเอาเองว่า "ร้อยคนร้อยหุ้น" ตั้งขึ้นมาเพื่อรวบรวม แลกเปลี่ยน ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เกี่ยวกับหุ้นแต่ละตัว เพื่อให้สะดวกและง่ายต่อการเข้าถึงข้อมูลหุ้นรายตัว

แต่หลังๆ เห็นหลายกระทู้ในนั้น มีแต่มาโพสต์ว่าหุ้นขึ้น 2 ช่อง ลง 3 ช่อง รับเพิ่มแล้ว ขายแล้วกำลังรอรับกลับ ใครมีกี่หุ้นบ้าง? ผมรู้สึกว่ามันไม่ต่างกับพวกกระทู้เชียร์หุ้นเก็งกำไรในบอร์ดอื่นๆ เลย

ที่แย่กว่านั้น คือ แทนที่จะเข้าไปค้นหาที่เป็นประโยชน์ได้สะดวกและเป็นระเบียบ ปรากฏว่าอ่านไป 10 โพสต์ เจอที่เป็นประโยชน์แค่ 2-3 โพสต์ แต่ก็ต้องทนอ่านโพสต์ที่ไม่เป็นประโยชน์เพียงเพื่อสกรีนมันทิ้งไป ทำให้เสียเวลามาก

ผมเลยอยากทราบว่า วัตถุประสงค์ของ "ร้อยคนร้อยหุ้น" คืออะไรกันแน่? ถ้าเพื่อการสังสรรค์พูดคุยเฮฮาด้วย ผมจะได้ปรับใจใหม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

สงสัยต้องรอพี่เจ๋งกลับจากปลีกวิเวก อีก4-5วันครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ฐิติ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

พี่FEใจเย็นๆ
LOSO

โพสต์ที่ 4

กว่า 4000 คน ที่สมัคร member ที่นี่ ...............

คุณ FE คิดว่าเป็นVI พันธ์แท้จริงๆ ................

สักกี่เปอร์เซ็นต์กันล่ะครับ .............

แล้วคิดว่าพันธ์ทางหรือลูกผสม กี่เปอร์เซ็นต์ล่ะครับ .............

อย่าไปคิดมากเลยครับ .............

มันเป็นเช่นนั้นเอง ตถตา ....................
jaychou

โพสต์ที่ 5

ท่านFE คาดหวังอะไรมากไปหรือเปล่า

ผมเห็นด้วยกับท่าน LOSO

...........ไม่ใช่ว่าทุกคนจะ VI ....... ไม่ใช่ว่าทุกคนจะคิดเห็นตรงกัน

แต่ถ้าข้อความน่าเกลียดมาก ส่ง PM มาหาผมหรือท่าน CK จะช่วยลบให้ครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

สบายๆ ครับ ตึงนิด หย่อนหน่อย ไม่มีปัญหาครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 7

สงสัยผมจะทำให้เพื่อนๆ เข้าใจผิดแระ....

คือผมเข้าใจ (ไปเอง) ว่าถ้าคุยเล่น โม้ แซวเล่น ก็จะโพสต์กันในห้อง "Various Question" ซึ่งก็ไม่จำเป็นต้อง VI จ๋า

แต่สำหรับห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" น่าจะเป็นแหล่งข้อมูลที่จริงจังกว่า ใช้คล้ายๆ กับเป็นห้องสมุด ห้องสัมมนา แลกเปลี่ยนความรู้ ซึ่งพอมีเพือนๆ บางคนเข้าไปโพสต์เล่นกันมาก ทำให้เวลาจะค้นหาความรู้จากแต่ละกระทู้ต้องเสียเวลามาก (ไม่เชื่อลองเลือกกระทู้ที่มีหลายหน้ามากๆ สัก 2-3 อัน แล้วเปิดอ่านดูครับว่ากว่าจะได้ข้อมูลที่น่าสนใจสักอันมันยากรึเปล่า)

แต่ถ้าผมเข้าใจผิดไปเองก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย แค่สงสัยว่า 2 ห้องมันต่างกันยังไงเท่านั้นเอง
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ต่างกันอย่างไร ผมคิดว่าห้องร้อยคนร้อยหุ้นคือห้องที่มีข้อความที่เกี่ยวกับหุ้นตัวนั้นๆ จัดรวมกันไว้เป็นหมวดหมู่ ส่วน various questions ก็อย่างที่พี่ FE บอกคือเรื่องทั่วๆไป แต่ในบางครั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นอาจจะมีแซวกันบ้างก็เพื่อเป็นสีสันไม่ทำให้ห้องดูเครียดเกินไป เหมือนเจอเพื่อนถูกคอก็คุยกันได้ไหลลื่น แต่ถึงอย่างไรก็ดีผมคิดว่าเนื้อหาสาระก็ถือว่าเป็นส่วนใหญ่มากกว่าถ้าจะนับกันจริงๆ
Impossible is Nothing
adi

โพสต์ที่ 9

อย่าคิดมากครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 10

วันนี้บังเอิญอ่านมติชนหน้า2

เจอบทความ เสียงจาก นพ.ประเวศ-อ.นิธิ  " เข้าใจ-เข้าถึง ความหลากหลาย  คำตอบของ สมานฉันท์ "

อืม........
soytee

โพสต์ที่ 11

:B  :B
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 12

Financial Engineer เขียน:สงสัยผมจะทำให้เพื่อนๆ เข้าใจผิดแระ....

คือผมเข้าใจ (ไปเอง) ว่าถ้าคุยเล่น โม้ แซวเล่น ก็จะโพสต์กันในห้อง "Various Question" ซึ่งก็ไม่จำเป็นต้อง VI จ๋า

แต่สำหรับห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" น่าจะเป็นแหล่งข้อมูลที่จริงจังกว่า ใช้คล้ายๆ กับเป็นห้องสมุด ห้องสัมมนา แลกเปลี่ยนความรู้ ซึ่งพอมีเพือนๆ บางคนเข้าไปโพสต์เล่นกันมาก ทำให้เวลาจะค้นหาความรู้จากแต่ละกระทู้ต้องเสียเวลามาก (ไม่เชื่อลองเลือกกระทู้ที่มีหลายหน้ามากๆ สัก 2-3 อัน แล้วเปิดอ่านดูครับว่ากว่าจะได้ข้อมูลที่น่าสนใจสักอันมันยากรึเปล่า)

แต่ถ้าผมเข้าใจผิดไปเองก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย แค่สงสัยว่า 2 ห้องมันต่างกันยังไงเท่านั้นเอง
อย่างผมโพท์สอย่างนี้เข้าข่ายไหนครับ

PostPosted: Thu Feb 17, 2005 1:52 pm    Post subject:   Reply with quote Edit/Delete this post
Arrow นานมากเลยครับ ไม่กล้าเข้ามาปรับปรุงกระทู้
กลัวคนอ่านจะไปติดหุ้นครับ
buglife

โพสต์ที่ 13

[quote="ปรัชญา"]อย่างผมโพท์สอย่างนี้เข้าข่ายไหนครับ

PostPosted: Thu Feb 17, 2005 1:52 pm
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 14

ผมถามเล่น ๆ ได้มั๊ยครับ
ตัว counter ว่า post ได้เท่าไหร่แล้วมีไว้เพื่ออะไรครับ

ผมเห็นในเว็ปอื่น ๆ เค้าทำในลักษณะนี้เพื่อให้มีสีสันมากขึ้น เพื่อให้คนโพสรู้สึกมีส่วนร่วม

ผมว่าเวปนี้ก็มีแอบให้สนุกนิด ๆ นะครับ (เดาเอาเอง) ดังนั้นคิดว่าการโพสลักษณะนั้นก็คือสีสันและความหลากหลายมากกว่า

แต่ผมเห็นด้วยว่าควรลบบางกระทู้ออกนะครับ แต่เส้นแบ่งอาจจะยากมาก เพราะเราจะใช้ไม้บรรทัดของใครดีครับ
race_maddog

โพสต์ที่ 15

ผมว่า จำนวนครั้งที่โพสต์ไม่สำคัญเท่าข้อความที่โพสต์หรอกครับ

ผมเห็นด้วยนะครับที่ร้อยคนร้อยหุ้นจะนำเสนอข่าว หรือข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับบริษัทนั้นๆ

เพื่อผู้ที่เข้ามาอ่านจะได้รับข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทนั้นโดยตรง  เพื่อนำไปวิเคราะห์และตัดสินใจต่อไป

ขอบคุณครับ  (ผมก็ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไร  อ่านซะมากกว่า)   :shock:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 16

ร้อยคนร้อยหุ้น ตั้งมาเพื่ออะไร

ก็คงเป็นเพราะเสียดาย ข้อมูลดีๆ ที่บางคนวิเคราะห์ไว้ ใน various question

ก็เลยตั้งร้อยคนร้อยหุ้นขึ้นมา

อย่างไรก็ตาม ในอนาคตเมื่อมีคนสนใจ ในหุ้นตัวนั้นๆมากขึ้น จำนวนโพสในกระทู้นั้น ก็จะมากขึ้น ( รวมทั้งโพสที่ไร้สาระ )

หน้าที่ของผู้อ่านก็คงต้องกรองเองว่า โพสไหนมีสาระ โพสไหน ไม่มีสาระ ( ประเมิณยาก )

ยกตัวอย่าง กระทู้หุ้น เรือ ผมคิดว่า สำหรับคนใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามาเล่นหุ้น อ่านแล้วก็คงจะมึนเหมือนกัน ( ไม่รู้ว่ามีสาระหรือไม่มี )

แต่เนื้อหา คงทำให้ผู้อ่านได้แง่คิดว่า มีคนคิด ค้นหา ติดตาม ประเมิณ เกี่ยวกับหุ้นเรือพอสมควรก่อนจะลงทุน

และที่สำคัญ เมื่อมีคนที่สนใจในหุ้นตัวนั้นๆ มากขึ้น ผู้อ่านสามารถกรองเอาบุคคลที่ตัวเองคิดว่าพอจะรู้จริง ในหุ้นตัวนั้นๆ แล้วก็ pm ไปคุยกันเป็นการส่วนตัวก็ได้

ผมคิดว่า ร้อยคนร้อยหุ้น ยังมีประโยชน์มากกว่าโทษ

และในอนาคต น่าจะมีประโยชน์มากขึ้นครับ
woody

โพสต์ที่ 17

ขอต้อนรับกลับเข้าบอร์ดครับพี่ jeng  :D
อองตวน

โพสต์ที่ 18

นับแล้ว คร่าวๆ 166 หุ้น แต่บางตัวที่อยากอ่าน ไม่มีในลิสต์อ่ะ เศร้า
woody

โพสต์ที่ 19

อองตวน เขียน:นับแล้ว คร่าวๆ 166 หุ้น แต่บางตัวที่อยากอ่าน ไม่มีในลิสต์อ่ะ เศร้า
เปิดเองเลยสิครับ...เดี๋ยวก็มีแนวร่วมเอง
อองตวน

โพสต์ที่ 20

เรียนคุณ woody
คงไม่เหมาะครับ เพราะพิจารณาแล้วหุ้นที่ว่าไม่จัดอยู่ในหุ้นแนว VI ครับ เพียงแต่เห็นโอกาสเปลี่ยนแปลงในปัจจัยพื้นฐานที่ดีขึ้นบ้าง
ล็อคหัวข้อ