คนเขียนหนังสือหุ้นกับคนใบ้หวย รวยจากหวย,หุ้นกันทุกคนมั้ย?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คนเขียนหนังสือหุ้นกับคนใบ้หวย รวยจากหวย,หุ้นกันทุกคนมั้ย?

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นหนังสือหลายเล่มในตลาด เอากลยุทธ์ต่างๆ กัน มาเผยแพร่ ผมก็สนใจอ่านบ้าง ซื้อมาหลายเล่ม แต่เท่าที่สังเกตดู ไม่ได้ผลเท่าไหร่
อาจเป็นไปได้ว่า

1. ผมศึกษาไม่ถ่องแท้ หรือ โง่ นำมาใช้ไม่เป็น ธาตุไฟเข้าแทรก
2. หลักการ กลยุทธ์นั้น ใช้ไม่ได้จริง

คำถาม
1.ผมจึงอยากรู้ว่า คนเขียนหนังสือหุ้นขาย เช่น ณัฐวุฒิ ,สิปกร ฯลฯ แนวๆนอกเหนือจาก VI มีใครที่ประสบความสำเร็จจากการลงทุนจริง ๆ บ้างหรือไม่ ใครพอจะทราบบ้าง

2. ถ้าประสบความสำเร็จ เค้าใช้แนวคิดอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ซักวันผมว่า คนเขียนหนังสือหลักการลงทุน คงเป็นเพื่อนๆ ในเวปนี้ครับ
เช่น คุณคัดท้าย เฮียปรัชญา เฮียคลายเครียด คุณ CK
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
jaychou

โพสต์ที่ 2

อยากอ่านหนังสือ "เคล็ดวิชารายย่อยปะทะรายใหญ่ กอดหุ้นไว้ให้รวย"

อยากอ่านหนังสือ "เทรดหุ้นสไตล์เต่า รวยพันเท่าแค่ปลายนิ้ว" ..

อยากอ่านหนังสือ "รบหุ้นพันล้าน ขุดตำนานซุนวู"

อยากอ่านหนังสือ "มนุษย์หุ้นสอนน้อง รวยได้ไม่มีเครียด"
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom

โพสต์ที่ 3

ผมว่าคนเขียนหนังสือกับคนรวยหุ้นมันละเรื่องเดียวกันนะครับ
บางคนเอาประสบการขาดทุนมาสอนคนอื่น กลับได้ผล มีประโยชน์มากกว่าสอนคนอื่นให้เล่นหุ้นได้กำไรอีกครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 4

คนที่รวยหุ้นแล้วเขียนหนังสือเป็นวิทยาทาน ผมว่าเป็นเรื่องที่น่ายกย่อง นั่นแปลว่าเขารวยแล้ว ไม่ได้ต้องการ รายได้จากการเขียนหนังสือเป็นล่ำเป็นสัน ต้องการให้ความรู้เป็นวิทยาทานมากกว่า ที่ผมเห็นก็คือ ดร.นิเวศน์ และอีกหลายๆท่านๆทีไม่ได้เอ่ยนาม

ส่วนคนที่ยังไม่รวยหุ้น หรือเล่นเองแล้วขาดทุน แล้วเที่ยวไปแนะนำคนอื่นอย่างโน้น อย่างนี้ สารพัดเทคนิค ให้ซื้อตอนโน้น ให้ขายตอนนี้ ผมไม่ค่อยเชื่อครับ จะกลับเข้าสู่คำถามเดิมๆ อมตะนิรันด์กาลว่า ทำไมไม่เล่นหุ้นเอง ให้รวยเองเลยหละ มัวหากินกับการใบ้หวยใบ้หุ้นให้คนอื่นทำไม รักคนอื่นมากกว่าตัวเองเหรอ ผมไม่เชื่อหรอกครับ อิอิ :lovl:
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 5

ส่วนคนที่ยังไม่รวยหุ้น หรือเล่นเองแล้วขาดทุน แล้วเที่ยวไปแนะนำคนอื่นอย่างโน้น อย่างนี้ สารพัดเทคนิค ให้ซื้อตอนโน้น ให้ขายตอนนี้ ผมไม่ค่อยเชื่อครับ
บางคนเขามีประสบการณ์ขาดทุน แล้วมาสอน เราต้องฟังเขาซิคุณสามัญชน
ฟังเขาแล้วมาทำอินเวอส์100% เขาขาดทุน แต่เรากำไรไงคร้าบ :lovl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
CEO

โพสต์ที่ 6

ขายหนังสือ กับใบ้หุ้น ไม่มีโอกาสขาดทุนครับ

บางคนอาจจะไม่ชอบความเสี่ยงก็เลยได้แต่แนะนำคนอื่น (ให้ขาดทุนแทนตัวเอง) แต่ตัวเองได้เงิน
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 7

คงต้องขอสละสิทธิ์ เรื่องเขียนหนังสือหุ้นครับ
(ขืนเขียนแล้วพิมพ์ไป ก็ขายไม่ออก มีหวังชั่งกิโล)
ไว้คุยกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ที่ตรงกันบ้างไม่ตรงกันบ้างจะสนุกกว่า

ทุกวันนี้ก็ได้อ่านคุณมนตรี คุณวิบูลย์บ่อยๆ
ที่ค่อนข้างตกผลึกแนวคิดก็ต้องยอมรับ ท่าน ดร.นิเวศน์
นำข้อคิดของ3ท่านนี้มากรอง
ก็รักษาตัวรอดตลอดชีวิตคนเล่นหุ้นแล้วครับ
Penguins

โพสต์ที่ 8

เรื่อง: คนเขียนหนังสือหุ้นกับคนใบ้หวย รวยจากหวย,หุ้นกันทุกคนมั้ย?
:wink: โชคดีจริงๆ ครับ ว่าแถวนี้มีเพื่อนนักเขียนกันก็หลายคน
และที่สำคัญที่เข้ามาอยู่รวมกันทุกวันนี้ก็คือเพื่อนนักลงทุน...คอยช่วยกันแก้ไขปัญหา ปรึกษาต่างๆ
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
ในส่วนของความรู้ ความเชี่ยวชาญที่แต่ละคนมี

ซึ่งเป็นการแลกเปลี่ยนสองทิศทาง

แต่อืม
คนใบ้หวย
แถวนี้มีบ้างมั๊ยครับ

ยินดีตอบคำถามทุกๆ คำถามที่อยู่ในหนังสือเล่มนี้ครับ
http://www.se-ed.com/shop/detail.aspx?i ... 9742120948
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 9

Penguins เขียน: :wink: โชคดีจริงๆ ครับ ว่าแถวนี้มีเพื่อนนักเขียนกันก็หลายคน
และที่สำคัญที่เข้ามาอยู่รวมกันทุกวันนี้ก็คือเพื่อนนักลงทุน...คอยช่วยกันแก้ไขปัญหา ปรึกษาต่างๆ
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
ในส่วนของความรู้ ความเชี่ยวชาญที่แต่ละคนมี

ซึ่งเป็นการแลกเปลี่ยนสองทิศทาง

แต่อืม แถวนี้มีบ้างมั๊ยครับ

ยินดีตอบคำถามทุกๆ คำถามที่อยู่ในหนังสือเล่มนี้ครับ
http://www.se-ed.com/shop/detail.aspx?i ... 9742120948
ผมชอบหนังสือคุณPenguinsนะ
อ่านเข้าใจง่ายดี มีตัวอย่างครบ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

สวัสดีครับพี่เพนกวินฯ :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Penguins

โพสต์ที่ 11

:wink: ขอบคุณ...ฮับผม
คุณ HI.ผมเอง
:oops: พี่ ต.หยวนเปียว...ก๊
สวัสดีครับพี่เพนกวินฯ
ล็อคหัวข้อ