ทำไมviส่วนมากเป็นหมอกับวิศวะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 1

เท่าที่พูดคุยกันผมว่าหมอกับวิศวะในเวปนี้เยอะมาก ผมไม่ได้จบมาทั้ง2สายนี้แต่ให้ผมลองประเมินดูผิด-ถูก ก็ว่ากันไปนะครับ
1.เพราะเป็นสายที่มีความมักใหญ่ไำฝ่สูงในตัวเอง
2.เพราะเป็นสายที่มีการเรียนที่เข้มข้นทำให้รักการอ่าน
3.เป็นสายที่มีการสอนเหตุที่เกิดขึ้นอย่างนี้ ผลที่เกิดขึ้นจะเป็นอย่างไร อย่างมีเหตุมีผลไม่งมงายไม่มั่วนิ่มมีแนวความคิดที่ไม่ลัดขั้นตอน
4.เพราะพื้นฐานทั้ง2สายนี้ใช้เงินในการเรียนสูงส่วนมากบ้านพอมีฐานะก็เลยพอมีเงินไว้ลองลงทุน
5.ถ้าสายวิศวะชอบเท่มีสาวๆห้อมล้อมไม่ต้องทำงานก็มีเงินเที่ยวกับสาวๆได้ :drink: :lovl: อันนี้สายอื่นก็เป็น :ep:
ช่วยเพิ่มเติมหน่อยครับ นึกไม่ออกแล้ว ใครอยากเผาใคร กระทู้นี้เปิดกว้างครับ :rofl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มีหมอฟันบ้างไหมเอ่ย ..............
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

เพราะค่านิยม ถูกปลูกฝังตั้งแต่ตอนเด็กๆ

แต่อย่างไรก็ตาม มีค่านิยมในกลุ่มเล็กๆ ที่ปลูกฝังให้เรียนนายร้อยจปร.นะ

ซึ่ง มักจะมีคุณพ่อ เป็นใหญ่เป็นโต

ส่วนคนที่จบธรรมดา เรียกยังไม่ถูกเลย จบมาแล้ว กลายเป็นนายของหมอ ( ในหน่อยราชการ )
LOSO

โพสต์ที่ 4

นั่นจริงเลยพี่เจ๋ง ...........
dikdik
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เป็นหมอฟันครับ :D :D

เป็น VI เพราะไม่อยากขาดทุน :roll: :wink:

ลงทุนมาสองปีกว่า HAPPY มากๆ :lol: :lol:

วันนี้ HAPPY กับงบ พี่ปูน กับ พี่เทพ :lol: :lol: :lol:

อีกไม่นานน่าจะ HAPPY กับงบ บิ๊กปอด้วย :P :P :P
ปุย

โพสต์ที่ 6

ผมว่าคงเป็นที่รายได้มากกว่า

หมอ - วิศวะ ส่วนใหญ่ รายได้สูง เลยมีเงินลงทุน
ผมเห็นเล่นเก็งกำไรกันก็เยอะ ไม่ใช่เฉพาะ vi หรอก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

8) ผมได้รับความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
จากเว็ปนี้เยอะมาก
อิมพลาย ได้ว่า
หมอ กะ วิศวะ เป็นคนเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Monet

โพสต์ที่ 8

เป็นวิศวกรครับ แต่เงินเดือนไม่สูง
เงินลงทุนทั้งหมดหนึ่งแสน (มากแล้วครับสำหรับผม หมดหน้าตักเลย)
ลองผิดลองถูกมาหนึ่งปีเต็ม กำไรจากตัวพื้นฐานดีมีปันผล ขาดทุนจากหุ้นเก็งกำไร(โดยเฉพาะวอแรนท์) สุดท้ายตอนนี้เท่าทุน
ประสบการณ์สอนให้ลงทุนหุ้น อย่าริไปเล่น(เก็งกำไร)หุ้น
ก็เลยมาติดตามศึกษาการลงทุนของ VI
ได้ความรู้ และข้อคิดจากเวปนี้เยอะมาก (ไม่เฉพาะเรื่องหุ้น)
จริงไหมครับ คุณ por jai
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 9

Bangkok เขียน:ผมว่าคงเป็นที่รายได้มากกว่า

หมอ - วิศวะ ส่วนใหญ่ รายได้สูง เลยมีเงินลงทุน
ผมเห็นเล่นเก็งกำไรกันก็เยอะ ไม่ใช่เฉพาะ vi หรอก
เห็นด้วยครับ :D
หมอ วิดวะ และสาขาอื่น ที่มีรายได้เหลือ
อยากให้เงินทำงาน มาเล่นหุ้น
และอาชีพประจำน่าเบื่อ ไม่ท้าทาย
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 10

LOSO เขียน:มีหมอฟันบ้างไหมเอ่ย ..............
หมอฟัน .....
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

8) ผมว่าอ่านกระทู้ในเวปนี้ผลีผลามไม่ได้เลย
อาจจะหลุด
และกลายเป็นดาราจำเป็นได้ ทุกๆคน...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Amorna

โพสต์ที่ 12

ต.หยวนเปียว เขียน: เห็นด้วยครับ :D
หมอ วิดวะ และสาขาอื่น ที่มีรายได้เหลือ
อยากให้เงินทำงาน มาเล่นหุ้น
และอาชีพประจำน่าเบื่อ ไม่ท้าทาย
จริงๆ ค่ะ น้องสาวดิฉันทำงานได้ไม่กี่ปี ก็มีรุ่นพี่มาชวนไปซื้อหุ้นแล้ว

แต่ใจจริงดิฉันอยากให้เค้าเป็น VI เต็มตัวค่ะ
เพราะถ้าเป็น VS สมาธิจะจดจออยู่ที่หน้าจอ เดี๋ยวคนไข้แย่เลย
Price is what you pay, value is what you get.
MisterK

โพสต์ที่ 13

เพราะเป็นสายที่เล่นอินเตอร์เน็ตเยอะมั้งครับ สายอื่นอาจมีเยอะแต่ไม่ได้เข้ามาที่นี่ :lol:
hed

โพสต์ที่ 14

หมอฟันด้วยครับ
I got the newlife HooYa!!!
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ทำไมviส่วนมากเป็นหมอกับวิศวะ

โพสต์ที่ 15

naris เขียน:เท่าที่พูดคุยกันผมว่าหมอกับวิศวะ
5.ถ้าสายวิศวะชอบเท่มีสาวๆห้อมล้อมไม่ต้องทำงานก็มีเงินเที่ยวกับสาวๆได้ :drink: :lovl: อันนี้สายอื่นก็เป็น :ep:
ครับ :rofl:
ผมกำลังเรียนวิดวะครับ ดูเพื่อนๆๆส่วนใหญ่ยังไม่ค่อยสนใจอ่ะครับ

ผมชอบ VI เพราะทำให้มองธุรกิจต่างๆๆได้ดีขึ้น ลึกขึ้นอ่ะครับ
Heroine

โพสต์ที่ 16

พนักงานออฟฟิศค่ะ :oops:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
Dr.T

โพสต์ที่ 17

เพราะมีเงินมากเป็นส่วนใหญ่แหละมั้งครับ
หมอ-วิศวะที่เป็น VS หรือ VSOP ก็มีถมไป อย่าง Dr Norr เป็นต้น :lol: :lol: :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 18

ข้อสังเกตนะครับ

ตั้งแต่มหาวิทยาลัยแล้วว่ามีวิศวะ/หมอทำกิจกรรมเยอะ เข้าชมรมเยอะ
(หมอน่าจะน้อยกว่า เพราะเรียนหนักกว่า)
ผมคิดว่ามาจากนิสัยอยากลอง อยากทำอะไรเพิ่มเติม ประมาณนี้มากกว่า
เลยทำให้บอร์ดนี้น่าจะมีวิศวะ/หมอเยอะเมื่อเทียบกับสายอาชีพอื่น

ส่วนอัตราส่วน VI / VS ผมว่าน่าจะพอ ๆ กันนะครับ แต่บังเอิญบอร์ดนี้เป็น VI เลยรู้สึกว่าเยอะ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 19

ไม่น่าจะใช่เรื่องที่มีรายได้มากนะครับ
การเรียนทุกอย่างสอนให้มีเหตุผลทั้งนั้น แต่แปลกไม่ค่อยเห็นนักบัญชีเล่นหุ้น ทำไม?หรือว่านักบัญชีเป็นพวก conservative :lovl:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
soytee

โพสต์ที่ 20

สุดแล้วแต่ถนัดครับ ถ้าอยากสบายตอนแก่ ก็รีบขยันหาเงินให้ได้มากๆ
แก่แล้วไม่มีแรงจะได้พักให้รางวัลกับชีวิต อาจจะเที่ยวไปเรื่อยๆ จะได้คุ้มค่ากับชีวิตครับ
ค้าขายคือการใช้ แรงงาน บวก สมองหาเงิน
เล่นหุ้นคือการใช้การอ่าน คิดด้วยเหตุและผล บวกสมองหาเงิน

ขยันเข้าไว้จะได้สบายตอนแก่ครับ :B
Amorna

โพสต์ที่ 21

Mon money เขียน:ไม่น่าจะใช่เรื่องที่มีรายได้มากนะครับ
การเรียนทุกอย่างสอนให้มีเหตุผลทั้งนั้น แต่แปลกไม่ค่อยเห็นนักบัญชีเล่นหุ้น ทำไม?หรือว่านักบัญชีเป็นพวก conservative :lovl:
ถ้าจะจริงค่ะ เพื่อนๆ ที่เป็นนักบัญชี ไม่มีใครเล่นสักคนเดียวค่ะ
สงสัยทำเองแล้วกลัวเอง 55555

แม้แต่เพื่อนที่เป็นผู้สอบบัญชี ยังไม่คิดจะเล่นเลย 555
Price is what you pay, value is what you get.
Stock Broker

โพสต์ที่ 22

Mon money เขียน:แต่แปลกไม่ค่อยเห็นนักบัญชีเล่นหุ้น ทำไม?หรือว่านักบัญชีเป็นพวก conservative :lovl:
หมอก็ไม่ชอบเล่นหุ้นโรงพยาบาล
วิศวะก็ไม่ชอบเล่นหุ้นรับเหมา
เพราะอะไร?? 8)
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 23

เพราะอะไร??
คงเห็นอะไรดีๆหมดใส้หมดพุง เลยเบื่อครับพี่FE
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 24

Financial Engineer เขียน: หมอก็ไม่ชอบเล่นหุ้นโรงพยาบาล
เพราะอะไร?? 8)
เอ แบบนี้พนักงานตลาดหลักทรัพย์คงไม่ลงทุนในหุ้นแน่ๆ เลยหล่ะซิงานนี้ :mrgreen:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 25

:lol: :lol: :lol: :lol:

ผมเองก็เคยเล่นหุ้นโรงพยาบาลนะ แล้วฟลุคได้กำไรซะด้วย ที่จริงก็ชอบนะเพราะวิเคราะห์ได้ง่ายกว่า ใช้เวลาทำความเข้าใจสั้นกว่า เพราะแค่หลับตาก็เห็นภาพ เห็นอนาคตพอสมควร และเราสามารถรู้ข้อมูลเกี่ยวกับระบบสาธารณสุขโดยรวมก่อนใครๆทั้งเชิงลึกเชิงตื้น

บัฟเฟตต์เองเขาก็แนะนำให้เราลงทุนในธุรกิจที่เราเข้าใจได้มากกว่า

แต่ที่ช่วงนี้ไม่ได้เล่นก็เป็นเพราะเหตุผลว่า หุ้นโรงพยาบาลตอนนี้ล้วนแล้วแต่ราคาแพงๆทั้งนั้นเลย

ส่วนหุ้นรับเหมา เข้าใจว่า VI ทุกอาชีพคงไม่ค่อยชอบมั้งครับ แค่แกะงบการเงินก็มึนตึ๊บแล้วอ่ะ มีรายการพิเศษพิศดารเยอะเหลือเกิน

:lol: :lol: :lol: :lol:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 26

เพราะอะไร??
มันรู้ไส้รู้พุ่งกันหมด
:)
Dr.T

โพสต์ที่ 27

แม้แต่เพื่อนที่เป็นผู้สอบบัญชี ยังไม่คิดจะเล่นเลย 555
เขาห้ามเล่นหรือเปล่าครับ ถือว่ารู้ข้อมูลอินไซด์ ?
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
CEO

โพสต์ที่ 28

เพราะพวกวิศวะเรียนวิชา VI มาตั้งแต่ปริญญาตรีมังครับ
ตอนทำงานไม่ได้ใช้ก็ต้องหาทางเอามาใช้นอกงานประจำ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Shark

โพสต์ที่ 29

ผมคิดว่า VI เป็นศาสตร์ของการใช้เหตุใช้ผลในการลงทุน
หมอกับวิศวะโดยพื้นฐานวิชาชีพก็เป็นเรื่องของการใช้เหตุใช้ผลเหมือนกันครับ
ผมเล่นแบบดูกราฟเอา ไม่ลงจริงๆครับ
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

ผมก็เป็นวิศวกร
และทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ ยอดขายปีละไม่กี่ล้าน (แต่อัตรากำไรสูงมาก เพราะทำธุรกิจ
เฉพาะ ผู้ขายมากราย แต่ไร้ฝีมือ)

เห็นด้วยหลายๆ อย่างข้างบนนะครับ (คงถูกหมดแหละ)
- เงินเหลือ (ก็เหลือน่ะนะ ตัวคนเดียว จะกินใช้อะไรนักหนา)
- อยากลอง (ก็ใช่ อยากให้เงินทำงานมาก และไม่ชอบขาดทุนแบบไม่ต้องลุ้น)
- ชอบเหตุและผล (ส่วนหนึ่ง แต่ ก็ต้องจำไว้ว่า อารมณ์ตลาดระยะสั้น ไม่มีเหตผลนะ)
- ไม่ซื้อหุ้นรับเหมา (ก็ใช่อีก ไม่เคยเล้ยย... เพราะเคยเป็นทั้งคนรับ ทั้งคนจ้างมาก่อน)
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ