เด็กไทยเก่ง.....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
pawiga
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จำได้ว่า สอบพวก คณิต ฟิสิก เคมี ชีวะ โอลิมปิกได้เหรียญ ตลอดทุกปี ต้องยอมรับว่า เด็กไทยเก่งจริงๆ แต่ทำไม อเมริกา อังกฤษ ไต้หวัน ญี่ปุ่น ประเทศอื่นๆ ที่มีผลงานทางวิทยาศาสตร์ ใหม่ๆ ชั้นเลิศ สุดยอด กลับไม่เห็นจะได้เหรียญเยอะเท่าเราเลย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

พวกนั้นเขาสม่ำเสมอ ทำงานกันเป็นทีม และชอบบันทึก และต่อยอดทางความคิด

ของเราเก่ง เก่งคนเดียว แถมอิจฉากัน และระบบไม่ส่งเสริม

คนเก่งๆเหล่านี้ ก็เลยต้องไปทำงานต่างประเทศกัน
Monet

โพสต์ที่ 3

ผมก็เคยเป็นตัวแทนไปแข่งขันครับ
ถึงแม้จะไม่เก่งจนได้เหรียญกลับมา
ที่คุณ Jeng พูด ก็ใช่นะครับ
แต่ผมว่าโดยหลักแล้วเพราะเราไม่มีระบบที่ดี
ซ้ำร้าย ระบบที่มีอยู่เดิมมันแข็งจนเด็กใหม่ๆ เข้ามาแล้วไม่มีกำลังพอจะเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว (คิดว่าเปลี่ยนแปลงไปได้บ้างเพียงเล็กน้อย)
เราจึงยังต้องพึ่งเทคโนโลยีใหม่ๆ จากต่างประเทศ
คนเก่งๆเหล่านี้ ก็ยังอยู่และทำงานในประเทศนี่แหละ
แต่ส่วนใหญ่ เนื่องจากได้รับทุนรัฐบาลไปศึกษาต่อ (เป็นสิ่งที่ดีของรัฐบาล)
ก็เลยต้องกลับมาทำงานให้รัฐบาล เป็นข้าราชการในกรมกองวิจัยต่างๆ
ซึ่งก็คงรู้กันนะครับ ว่าระบบราชการของเราเป็นอย่างไร
ยกตัวอย่างการเบิกจ่ายงบเพื่อทำงานวิจัยสักชิ้นนึง คุณต้องเขียน proposal อย่างยาวยืด ข้อดี ประโยชน์ที่จะได้รับ จนผู้ใหญ่เห็นดี จึงอนุมัติ
แล้วถ้ามันเป็นแค่ไอเดียปิ๊งๆ ที่ไม่รู้จะดีจริงหรือไม่ ก็อย่าหวังว่าจะได้งบไปวิจัยเลยครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
jaychou

โพสต์ที่ 4

เบิกจ่ายงบทำวิจัยต้องทำ proposal เป็นเรื่องถูกต้องครับ
เพราะเวลาทำ proposal คุณจะได้ตรึกตรองให้รอบคอบ

ถ้าแค่ไอเดียปิ๊งๆ ไม่รู้ว่าดีจริงหรือไม่ ..พอทำไปแล้วไม่ work ก็เสียเงินฟรีสิครับ

คุณโมเนต์ ทำวิจัยด้านไหนอยู่ครับ
buglife

โพสต์ที่ 5

เราคงไม่ต้องการคนระดับเหรียญทองโอลิมปิก 4-5 คน แต่ต้องการคนจบการศึกษาระดับมาตรฐานเดียวกันและใช้งานได้เป็นหมื่นๆ คน มากกว่า

มหาวิทยาลัย (ระบบการศึกษาทั้งหมด) ไม่สามารถสร้างคนมาตรฐานสูงเพียงพอ ได้ปริมาณมากๆ ด้วยงบประมาณ ระบบ หลักสูตร ฯลฯ

คงอยู่กันแบบไทยๆ ไปเรื่อยๆ :cry:
jaychou

โพสต์ที่ 6

พูดไปแล้วนึกถึง อาจารย์คนหนึ่ง ชื่อเหมือนผลไม้ ได้เหรียญทองโอลิมปิก

เรียนต่อจนจบ ดร. .... ตอนนี้สอนอยู่ที่สถาบันเดิมของท่านคัทท้าย
Monet

โพสต์ที่ 7

ที่คุณ jaychou พูดน่ะถูกต้องครับ
ผมสื่อสารไม่ค่อยเก่ง
แค่อยากบอกว่า ในงานที่เราจะศึกษาวิจัย มันก็เป็นสิ่งที่เรายังไม่รู้ทั้งหมด เพียงแค่ศึกษามาแล้วเบื้องต้นว่าน่าจะทำได้ และมีประโยชน์ แต่เหล่าผู้ใหญ่ทั้งหลาย มักอยากให้เรายืนยันว่าทำได้แน่นะ ไม่เสียเงินฟรีนะ (กลัวผู้ที่ใหญ่กว่า ต่อว่าลงมาอีกที หากงานวิจัยไม่ประสบผลสำเร็จ) ซึ่งเราก็ไม่สามารถยืนยันได้หรอกครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้ทำวิจัยอะไรแล้วครับ
เป็นพนักงานบริษัทธรรมดาคนนึง
ได้ฟังจากเพื่อนฝูงที่เป็นอาจารย์หรือนักวิจัยในสถาบันหรือมหาวิทยาลัยต่างๆ เขาบ่นให้ฟังน่ะครับ
Monet

โพสต์ที่ 8

มีเรื่องเล่าอีกเรื่องหนึ่งนะครับ

เพื่อนผมคนหนึ่ง เก่งมากๆ ไปศึกษาต่อจนจบด็อกเตอร์จากอเมริกา
ไปทุนรัฐบาล ศึกษาด้านวิศวกรรมการขนส่ง ทั้งการวิเคราะห์และออกแบบ
และตอนนี้ก็ช่วยงานกระทรวงคมนาคมอย่างแข็งขัน
ยิ่งเมื่อเดือนก่อน แทบไม่ได้หลับได้นอน หาข้อมูลทั้งวันทั้งคืน
เพื่อเป็นข้อมูลให้ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งใช้ในการชี้แจง สำหรับเรื่องอุปกรณ์ไฮเทคบางอย่าง

เจ๋งไหมครับ :B
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ยิ่งเมื่อเดือนก่อน แทบไม่ได้หลับได้นอน หาข้อมูลทั้งวันทั้งคืน
เพื่อเป็นข้อมูลให้ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งใช้ในการชี้แจง สำหรับเรื่องอุปกรณ์ไฮเทคบางอย่าง

เจ๋งไหมครับ
เอาเปรียบ ฝ่ายค้านไม่มีที่ปรึกษา
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ล็อคหัวข้อ