INVESTMENT GURU

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
มนตรี นิพิฐวิทยา
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

VIทั้งหลายครับอ่านINVESTMENT GURUแล้วได้ประเด็นอะไรบ้างมาคุยกันหน่อยซิครับ ส่วนผมชอบของPETER LYNCH กับNEFF ครับ รูปแบบการลงทุนที่ชัดเจน เช่น อะไรที่คุณจ่ายคืออะไรที่คุนได้ ดังนั้นศึกษาทำความเข้าใจให้ดีก่อนจ่ายเหมื่อนLYNCHที่เดินเข้าซูเปอร์มาร์เก็ตก่อนแล้วมาศึกษางบครับ
ประจวบ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ที่ผมได้จากการอ่านinvestment guru คือการลงทุนแบบvalue มีได้หลายแบบครับ บางท่านลงทุนแบบหุ้นp/eถูกๆ บางท่านลงทุนหุ้นgrowth stock บางท่านลงทุนไม่จำกัดตลาดทั่วโลก บางท่านลงทุนครบเครื่องเช่น peter lynch แต่ไม่ว่าจะลงทุนแบบใด
1.แต่ละท่านจะไม่ยอมเปลี่ยนแปลงไสตล์การลงทุนเลยเพราะทำได้ดีในแบบที่ตัวเองถนัด
2.มีการประเมิณมูลค่าที่เหมาะสมของหุ้นก่อนลงทุน
3.ถือยาวๆๆๆๆๆ ไม่เก็งกำไรระยะสั้น
4.หาจังหวะลงทุนไม่ทำตามตลาด (เข้าซื้อเมื่อตลาดมองว่าไม่ดี)
มนตรี นิพิฐวิทยา
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

พี่หมอสรุปประเด็นได้ดีจริงๆครับ ได้ครบเครื่องจริงๆ
ล็อคหัวข้อ