กระทู้นี้อยากให้อ่าน ................ จะได้ไม่เผลอใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เด็กใหม่หัดขวิด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กระทู้นี้อยากให้อ่าน ................ จะได้ไม่เผลอใจ

โพสต์ที่ 1

อ่านแล้วถูกใจ เลยเอามาให้
เผยแผนรายใหญ่ กินรายย่อย
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 24237.html
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ
นั่งดูเฉย ๆ ดีกว่า
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 3

อ่านแล้วรู้สึกดีมากที่เดินตามแนวทาง VI เพราะไม่มีทางที่จะถูกรายใหญ่ลากไปไหน หุ้นขึ้นไม่เคยซื้อตามเลย เช่น พี่ซื้อบิ๊กซี ครั้งหลังสุด 12.50 ขึ้นไปแล้วไม่เคยซื้อตาม ซื้อ makro 35 ขึ้นไป ไม่เคยซื้อตาม ลงมาแล้ว กะให้ลงอีกมากๆ จนกระทั่งราคาเหมาะสมค่อยซื้อเพิ่ม ซื้อ SPI 9.5 ก็ไม่ได้ไล่ซื้อตามตอนขึ้นไป 15.00

ซื้อตอนที่ซื้อทั้งบริษัทน่าซื้อเท่านั้น

อย่างไรก็ตามใช่ว่ารายใหญ่จะไม่ขาดทุน

เพราะมีรายใหญ่กว่าเสมอ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 4

อืมอีกเรื่อง พวกรายใหญ่นี่ ต้องการคนซื้อตามนะ ตามเว็บต่างๆจึงต้องมีการแสดงเหตุผลว่าซื้อตามดีอย่างไร

สารพัดเหตุผลที่มาชี้ชวนว่าซื้อตามดีอย่างไร อิอิ พี่ไม่เคยซื้อตามใครเลย

และที่แย่ที่สุด ทำเป็นมาสงสารรายย่อย สงสารแมงเม่า จะบ้าตาย ใครจะมาสงสารพี่ในฐานะแมงเม่าตัวน้อยตัวหนึ่ง

เอาเป็นว่า ความคิดของพี่ หุ้นที่ดีการเชียร์ให้ขึ้นให้ลงไม่มีผลในระยะยาว ในที่สุดในระยะยาว ผลประกอบการที่ดี จะทำให้ราคาหุ้นสูงขึ้นเอง

แต่การเชียร์ให้ขึ้นให้ลงจะมีผลในระยะสั้น ทำให้แมงเม่าต้องฝึกหัด cut loss ครับ

ถ้าเลือกหุ้นที่ดีแล้ว ไม่มีการ cut loss จะ cut loss ก็ต่อเมื่อหุ้นนั้นเราคิดว่าไม่ดีแล้วเราก็ขายทิ้ง ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน ก็ไม่เป็นไร ไม่เรียกว่า cut loss เรียกขายกิจการออกไปในราคาตลาดในช่วงนั้นครับ
heng1234

โพสต์ที่ 5

อย่าซื้อเพราะเห็นว่ามันขึ้น

อย่าซื้อเพราะว่าเขาบอกว่าจะมีคนปั่นขึ้น เพราะหมายความว่าเขาจะส่งคุณขึ้นไป

อย่าซื้อถ้าไม่แน่ใจ

จงซื้อถ้าปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนไปในทิศทางทีดี

ซื้อ เพราะธุรกิจมีอนาคต

ขายเพราะธุรกิจจะกลายเป็นขาลง

ขายเพราะต้องการเปลี่ยนตัวเพื่อผลตอบแทนที่ดีกว่า

ผมว่าหลายๆคนก็คงอิจฉาหุ้นที่เก็งกำไรกันเพิ่มขึ้นทีละหลายสิบเปอร์เซ็นต์หรือเป็นร้อยก็มี ผมเป็นคนหนึ่งที่มีหุ้นพวกนี้ แต่เหนื่อยนะครับที่ต้องคอยติดตามข่าว เคยถือ asl-w3 asl-w4 kgi-w4 tmb tpi tpipl
cpf-w2 shin-w1 แต่หุ้นที่เป็นลักษณะVI นี่ ผมก็มีนะ ที่เล่าให้ฟังนะครับ เล่นแล้วเครียดกับการที่ต้องคอยตามข่าวทุกวัน แต่บางทีก็อดไม่ได้อะครับ แต่ก็ทำผลตอบแทนได้ดีนะครับ แล้วยังงี้ผมคงเป็น VS แน่ๆเลย ยังไงก็ชอบแนววีไอ นะครับรู้สึกไม่เครียดและสบายใจดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 6

รู้ทั้งรู้ว่ามีการชักใย

แต่ก็ไม่เคยระงับความโลภได้สักครั้ง

บาดเจ็บก็ขอเอาคืน

อย่างนี้เป็นการผนันที่น่ากลัวที่สุด

VI อย่างผมไม่เคยกลัวการปั่นหุ้นครับ ยินดีให้มาปั่นด้วย

ขาใหญ่เชิญครับ
ล็อคหัวข้อ