Minorจะซื้อ Mint เพิ่ม เป็นผู้ถือหุ้นอันดับ 1 ดีจริงไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
pipatc
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Minorจะซื้อ Mint เพิ่ม เป็นผู้ถือหุ้นอันดับ 1 ดีจริงไหม

โพสต์ที่ 1

ขอความกรุณา ทุก ๆ ท่าน ช่วยวิเคราะห์ดูด้วยครับ ผู้ถือหุ้นเก่า 5 ต่อ 1 ๑ 4บาท ไปซื้อ Mint ขายหุ้นใหม่อีก 80 ล้านหุ้น ๑ 4 บาท และกู้แบงค์กรุงเทพไม่เกิน 1800 ล้านบาท ซื้อ Mint 413,610,945 หุ้น ๑ 4 บาท เป็นเงิน ประมาณ 1654 ล้านบาท ไม่ทราบว่าดีไหม ผมถือ minor อยู่พอสมควร กำลังว่าจะซื้อหุ้นเพิ่มทุน หรือขายทิ้งดี คิดไม่ตก ขอท่านที่ทราบช่วยบอกด้วย ขอขอบคุณมาล่วงหน้า
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ได้ดูรายชื่อผู้ถือหุ้น minor แต่คาดว่ากลุ่มไฮเนคกี้ คงถือหุ้นพอสมควร เป็นสัดส่วนที่มากกว่าที่ถือใน mint ดังนั้นจึงมีการซื้อขายนี้เกิดขึ้น ทำให้กลุ่มไฮเนคกี้มีสัดส่วนหุ้นใน mint มากขึ้น เพราะหลังๆ mint มีการเพิ่มทุนบ่อย ทำให้สัดส่วนกลุ่มไฮเนคกี้ลดลง เป็นข้อสมมุติฐานของผมนะครับ ผิดถูกลองเช็คดูอีกครั้ง

คำถามว่าจะซื้อหุ้นเพิ่มทุนดีหรือเปล่า ก็คงต้องดูว่ากำไรที่เพิ่มขึ้นจากการรับรู้รายได้จาก mint จะคุ้มกับจำนวนหุ้นที่เพิ่มหรือเปล่า คือพีอีจะสูงขึ้นหรือเปล่า ประเด็นนี้คงต้องลองศึกษาดูครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pipatc

โพสต์ที่ 3

ขอขอบคุณ คุณลูกอีสานมากครับ ผมยังมีข้อข้องใจอีกหน่อย Mint ปันผล ๑ 0.12 บาท ถ้า Minor เป็นผู้ถือหุ้น Mint อันดับ 1 มีหุ้น 527,549,693 หุ้น จะได้ปันผลประมาณ 63.5 ล้านบาท กับการที่ Minor ต้องกู้เงินจาก BBL อีกประมาณ 1600 ล้านบาทเพื่อที่จะซื้อ Mint เพิ่ม จะคุ้มกันหรือไม่ ผมว่าไม่น่าจะคุ้มกัน แต่ทำไมไม่เห็นมีคนขายหุ้นออกมาเลย หรือว่าผมวิเคราะห์ไม่เป็น ผมจึงมาขอคำปรึกษาผู้รู้ที่เว๊บนี้ ช่วยไขความด้วย ขอขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

ผมไปดูรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ minor มาแล้ว เป็นไปตามที่คาด
เพราะตระกูลไฮเน็คถือหุ้นมากกว่า 50% (พ่อกับลูกชาย 2คน)ในขณะที่ถือหุ้น mint ไม่น่าจะเกิน 20%
(เท่าที่ดูจากรายชื่อนะครับ แต่ไม่รู้ว่าถือผ่านนอมินีหรือเปล่า)

หากวัตถุประสงค์เพื่อต้องการเพิ่มสัดส่วนความเป็นเจ้าของใน mint ของตระกูลไฮเน็คจริง เรื่องอื่นๆก็เป็นเรื่องรองครับ ไม่ว่าจะเป็นความคุ้มค่าในเรื่องกำไรหรือปันผล

ส่วนเรื่องราคาหุ้น minor ทำไมตอบสนองในทางบวก ผมไม่ทราบครับ รู้แต่ว่าหลังจากอ่านข่าว ผมก็ไปดูที่ราคาซื้อ-ขายของ minor ตอนเปิดตลาด พบว่ามีแต่ offer ที่ 3.98 บาทเป็นแสนหุ้น แต่ไม่มีบิดเลย ต่อมามีบิดที่ 3 บาท หลังจากนั้นไม่ได้ดู มาดูอีกทีราคาสูงกว่า 4 บาท ผมก็ไม่ทราบเหตุผล :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

เท่ากับว่าหากตระกูลไฮเน็คต้องการเพิ่มการถือหุ้น MINT ให้ได้สัดส่วน 19% โดยตรงต้องใช้เงินประมาณ 1,600 ล้านบาท

แต่ใช้วิธีให้ minor กู้เงินไปซื้อแทน เสียเงินเพิ่มทุนไม่กี่ล้าน คุ้มกว่ากันจริงๆครับ

เรื่องอย่างนี้บิลถนัดครับ อาจจะดูไม่ค่อยแฟร์กับผู้ถือหุ้นรายย่อยของ minor แต่ก็คงขึ้นอยู่กับมุมมองด้วยครับ เพราะระยะยาวแล้ว ผู้ถือหุ้นทุกคนก็น่าจะได้รับผลดีจากการเติบโตของ mint
pipatc

โพสต์ที่ 6

ลูกอิสาน เขียน:เท่ากับว่าหากตระกูลไฮเน็คต้องการเพิ่มการถือหุ้น MINT ให้ได้สัดส่วน 19% โดยตรงต้องใช้เงินประมาณ 1,600 ล้านบาท

แต่ใช้วิธีให้ minor กู้เงินไปซื้อแทน เสียเงินเพิ่มทุนไม่กี่ล้าน คุ้มกว่ากันจริงๆครับ

เรื่องอย่างนี้บิลถนัดครับ อาจจะดูไม่ค่อยแฟร์กับผู้ถือหุ้นรายย่อยของ minor แต่ก็คงขึ้นอยู่กับมุมมองด้วยครับ เพราะระยะยาวแล้ว ผู้ถือหุ้นทุกคนก็น่าจะได้รับผลดีจากการเติบโตของ mint
ขอขอบคุณ คุณลูกอีสานมากครับ ข้อความข้างต้นเปิดตาผมได้ดีที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 123

โพสต์ที่ 7

ทำไมหุ้น MINOR ตอบสนองในทาง +

ผมเดาเอาคร่าวๆครับว่า เป็นเพราะ ปีที่แล้ว MINOR กำไร 123 ล้าน

MINT กำไร700 ล้าน เอาว่าถ้า MINOR กำไรปกติ เท่าเดิม 123 ล้าน แต่ปีนี้ถือหุ้น MINT มากกว่าเดิม 15% เป็น 20% และ ถ้า MINT ปีนี้เฮง เฮง เฮง ทำได้ 900 ล้าน

MINOR ก็น่าจะได้ส่วนแบ่งคร่าวๆ ประมาณ 180 ล้าน จากเดิมที่ถือ 5% ได้ส่วนแบ่งแค่ 45 ล้าน ต่างจากเดิม 135 ล้าน แต่ทั้งนี้อาจไม่ได้จริงตามบัญชี ต้องดูวิธีการรับรู้ส่วนได้ส่วนเสียด้วยครับ จริงๆรายละเอียดมีเยอะ คงต้องให้นักบัญชีมาแจง

แต่เอาคร่าวๆนะครับว่า ผมว่าต่อจากนี้ อนาคตของ MINOR ขึ้นอยู่กับอนาคตของ MINT ครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
visanuu
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ผมก็คิดว่าMINTน่าจะเป็นตัวทำเงินได้ดีที่สุดของMINOR
harry

โพสต์ที่ 9

ผมก็คิดว่าMINTน่าจะเป็นตัวทำเงินได้ดีที่สุดของMINOR
รู้แระ ว่าควรซื้อตัวไหน
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

คนขายของ เขียน:ทำไมหุ้น MINOR ตอบสนองในทาง +

ผมเดาเอาคร่าวๆครับว่า เป็นเพราะ ปีที่แล้ว MINOR กำไร 123 ล้าน

MINT กำไร700 ล้าน เอาว่าถ้า MINOR กำไรปกติ เท่าเดิม 123 ล้าน แต่ปีนี้ถือหุ้น MINT มากกว่าเดิม 15% เป็น 20% และ ถ้า MINT ปีนี้เฮง เฮง เฮง ทำได้ 900 ล้าน

MINOR ก็น่าจะได้ส่วนแบ่งคร่าวๆ ประมาณ 180 ล้าน จากเดิมที่ถือ 5% ได้ส่วนแบ่งแค่ 45 ล้าน ต่างจากเดิม 135 ล้าน แต่ทั้งนี้อาจไม่ได้จริงตามบัญชี ต้องดูวิธีการรับรู้ส่วนได้ส่วนเสียด้วยครับ จริงๆรายละเอียดมีเยอะ คงต้องให้นักบัญชีมาแจง

แต่เอาคร่าวๆนะครับว่า ผมว่าต่อจากนี้ อนาคตของ MINOR ขึ้นอยู่กับอนาคตของ MINT ครับ
การรับรู้กำไรคงไม่เหมือนกับที่คุณคนขายของวิเคราะห์

เพราะก่อนและหลังการซื้อหุ้น MINT ครั้งนี้ จะทำให้ MINOR ถือหุ้น MINT เพิ่มขึ้นจาก 4%เศษ เป็น 19%เศษ

การถือหุ้นในสัดส่วนแค่นี้ ตามหลักบัญชี MINOR จะรับรู้กำไรหรือรายได้จากการลงทุนจากเงินปันผลที่ MINOR ได้รับจาก MINT เท่านั้น ไม่ว่า MINT จะมีกำไรเท่าไร

แต่ถ้า MINOR ซื้อหุ้น MINT เพิ่มถึง 20% การรับรู้ก็จะเป็นไปดังที่คุณคนขายของวิเคราะห์ และส่วนต่างของกำไรที่บันทึกในงบกำไรขาดทุนก็คงจะมากกว่าที่คุณคนขายของวิเคราะห์ เพราะก่อนหน้ารับรู้เฉพาะเงินปันผลเท่านั้น
woody

โพสต์ที่ 11

สรุปคร่าวๆ ได้เช่นนี้ใช่ไหมครับ

< 20% รับรู้เฉพาะเงินปันผล
20 < X < 50% นอกเสียจากว่าจะมีอิทธิพลครอบคลุม ให้รับรู้ตามสัดส่วน
> 50 % consolidation ครับ
Impossible is Nothing
payonp

โพสต์ที่ 12

กู้เงินมาซื้ออย่างนี้ มันจะเหมือน mismatch investment หรือเปล่าครับ

กู้เงินระยะสั้น เพื่อมาลงทุนโดยหวังผลตอบแทนระระยาว ???
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ตกลงอย่างนี้ควร ซื้อ mint หรือ minor ราคาเท่ากันเลย :roll: มี minor อยู่นิดๆ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

ผมเลือกmintครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
pipatc

โพสต์ที่ 15

คุณ chatchai ครับ ผมขอเรียนถามตรง ๆ เลยว่า ถ้าคุณมีหุ้น Minor อยู่ จะทำอย่างไรที่คิดว่าเหมาะสมที่สุด ขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ
ล็อคหัวข้อ