อ่าน Form56-1 ทีไรทำผมเคลิ้มทุกที

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่าน Form56-1 ทีไรทำผมเคลิ้มทุกที

โพสต์ที่ 1

ถ้าจะเปรียบบริษัทเป็นหนุ่ม ก็คงเป็นหนุ่มที่คารมดีมาก

บางบริษัทก็หน้าตาแย่ (ข้อมูลทางการเงินแย่)

บางบริษัทก็หน้าตาดี (ข้อมูลทางการเงินดี) (อันนี้ยิ่งน่ากลัว ถ้าหน้าตาดี แล้วใจคด ผมดูไม่ค่อยออก)

ถ้าสมมติผมเป็นสาวบ้านนอกซื่อๆ คนหนึ่ง มิวายต้องโดนไอ้หนุ่มเมืองกรุง ใช้คารม (จากฟอร์ม56-1) ทำให้เคลิ้ม พาไป "เสียสาวที่สวนหอม" (คาดหวังอนาคตที่สดใสเกินจริง ซื้อหุ้นที่ราคาสูงยอดดอย) เป็นแน่แท้

ดังนั้น ขอถาม พี่ศิราณี และ ชาวคณะ แห่ง TVI ทุกท่านว่า

1. เวลาท่านอ่านข้อมูลในฟอร์ม 56-1 มีประเด็นไหนที่ ผมควรเน้นดูบ้าง เช่น กิจการทำมาหากินอะไร สัดส่วนรายได้มาจากไหน ช่วยชี้แจงแถลงไขให้ผมกระจ่างด้วยครับ

2. ระหว่าง Fact และ Opinion เช่น เรื่องความเสี่ยงธุรกิจ ผมก็เห็นทุกบริษัท ก็บอกว่า ตัวเองมีความพร้อมจัดการและป้องการ ได้เป็นอย่างดีทุกที ไม่เห็นจะมีข้อเสียอะไร ท่านมีวิธีพิจารณาเลือก Fact กับ Opinion อย่างไร

3. ขอแหล่งข้อมูลเกี่ยวข้องกับบริษัทจดทะเบียน แหล่งเจ๋งๆ (ที่ไม่ใช่เวป set.or.th,sec.or.th , efinancethai ,ผู้จัดการ ,กรุงเทพธุรกิจ )เพื่อพิจารณานอกเหนือจาก Form 56-1 ด้วยเถอะครับ

ขอบพระคุณทุกท่าน ที่ให้ความกระจ่าง

Good Luck and Good Look

จาก มือใหม่อ่อนหัด รักการลงทุน :D
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

:lol: :lol: :lol: :lol:

อืม........จินตนาการแบบนี้ไม่ค่อยถนัดครับ

ลองเปลี่ยนเป็นว่า เราเป็นหนุ่มบ้านนอก แล้วต้องเลือกสาวเมืองกรุงมาเป็นคู่ครองดูสิครับ สนุกกว่าเยอะ อิอิ

แล้วเราก็ค่อยๆพิจารณาทีละส่วนๆ ค่อยๆแกะทีละชิ้นๆ แกะไปลุ้นไป เปิดไปลุ้นไป อื้อหือ....อ้าส์...ซี้ด...!!!!!......โห้.....สุดยอด :rofl:

เขาว่าสมองขณะเป็นสุขมันแล่นกว่าตอนทุกข์เยอะเลย

สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 3

หรืออีกวิธีหนึ่ง เราไปดูว่ามีใครบ้างที่จะกลายเป็นนางงาม ที่งามทั้งกาย วาจา ใจ และความสามารถในอีกสิบปีข้างหน้าดีกว่า ถึงเนื้อตัวเสื้อผ้าตอนนี้จะไม่สวยนักก็ตาม ขี้มูกโป่งบ้าง มอมแมมบ้าง แต่โตขึ้นได้เป็นนางสาวไทย ผมว่าน่าเลือกกว่าเยอะ อิอิอิ

Tongue

โพสต์ที่ 4

ถ้าสมมติผมเป็นสาวบ้านนอกซื่อๆ คนหนึ่ง มิวายต้องโดนไอ้หนุ่มเมืองกรุง ใช้คารม (จากฟอร์ม56-1) ทำให้เคลิ้ม พาไป "เสียสาวที่สวนหอม" (คาดหวังอนาคตที่สดใสเกินจริง ซื้อหุ้นที่ราคาสูงยอดดอย) เป็นแน่แท้

ถึงเป็นหนุ่มชาวกรุง ก็มีสิทธิ์เสียทีสาวเจียงฮายนะครับ
ประมาณถูกทำให้เคลิ้มแล้วไปเสียหนุ่มที่ สวนกุหลาบ (rose garden) อ่ะครับ คุณ Forrest
:D :D

เลยไม่รู้จะตอบไง
แต่เวลาดูพวกนี้ ผมก็ดูหมดนา
จริงๆ ผมจะดูธุรกิจก่อน ดูว่าอยู่มานานมั้ย น่าจะอยู่ได้อีกนานมั้ย อะไรแบบนั้นอ่ะ
แต่ถ้าเอาเฉพาะ พวกงบการเงิน เดี๋ยวนี้ชอบอ่าน ความเห็นผู้ตรวจบัญชีก่อน
เขาว่า ไม่ควรเกิน 3 ย่อหน้า กับหมายเหตุประกอบ
แล้วก็แกะๆไป อันไหนไม่รู้ก็หลอกถามชาวบ้านเขา
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

อะไรที่อ่านแล้วดูดีนั่นแหละ น่ากลัว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

Mon money เขียน:อะไรที่อ่านแล้วดูดีนั่นแหละ น่ากลัว
จริงด้วยแฮะ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
tom

โพสต์ที่ 7

อะไรที่อ่านน่ากลัว บางทีของจริงน่ากลัวกว่า
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ต้องเอาคนที่ซื้อสัตย์อะ แบบว่าในรายงานคาดการณ์ โต 20% ทำจริงได้แค่ 5%
ติดกัน 3 ปีก็ไม่ไหวนะ

หรือไม่ก็บอกว่าขายสินค้าให้กับบริษัทในเครือราคายุติธรรม
แต่พอลองกดตัวเลขดู ขายในเครือกำไร 10% ขายนอกเครือกำไร 13%
Tao Investor

โพสต์ที่ 9

ถ้าจะเปรียบบริษัทเป็นหนุ่ม ก็คงเป็นหนุ่มที่คารมดีมาก

บางบริษัทก็หน้าตาแย่ (ข้อมูลทางการเงินแย่)

บางบริษัทก็หน้าตาดี (ข้อมูลทางการเงินดี) (อันนี้ยิ่งน่ากลัว ถ้าหน้าตาดี แล้วใจคด ผมดูไม่ค่อยออก)

ดังนั้น ขอถาม พี่ศิราณี และ ชาวคณะ แห่ง TVI ทุกท่านว่า
จาก มือใหม่อ่อนหัด รักการลงทุน

อืม........จินตนาการแบบนี้ไม่ค่อยถนัดครับ

ลองเปลี่ยนเป็นว่า เราเป็นหนุ่มบ้านนอก แล้วต้องเลือกสาวเมืองกรุงมาเป็นคู่ครองดูสิครับ สนุกกว่าเยอะ อิอิ

แล้วเราก็ค่อยๆพิจารณาทีละส่วนๆ ค่อยๆแกะทีละชิ้นๆ แกะไปลุ้นไป เปิดไปลุ้นไป อื้อหือ....อ้าส์...ซี้ด...!!!!!......โห้.....สุดยอด

เขาว่าสมองขณะเป็นสุขมันแล่นกว่าตอนทุกข์เยอะเลย

เหมือนดู ลิเก เลยนะครับ

พระเอกกะนางเอก กะลังจู๋จี๋กัน

ใครหลอกใครหว่า :mrgreen:
Inmagination is more importan than knowledge
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมว่า ดูรูปคุณ ForrestGump จะเคลิ้มมากกว่านะครับ
ล็อคหัวข้อ