ขอสอบถาม ความรู้เรื่องจำนวนหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถาม ความรู้เรื่องจำนวนหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

ผมขอยกตัวอย่างหุ้นWGแล้วกันครับ

-จำนวนหุ้นจดทะเบียนกับกระทรวงพาณิชย์ 30,000,000 หุ้น
-จำนวนหุ้นจดทะเบียนกับตลาดหลักทรัพย์ 17,850,000 หุ้น
-จำนวนหุ้นที่เรียกชำระแล้ว 17,850,000 หุ้น

มันหมายความว่ายังไงครับ ทำไมจดทะเบียนที่กระทรวงพาณิชย์มากกว่าที่ตลาดหลักทรัพย์
ผมลองดูตัวอื่นๆ บางตัวจำนวนเท่ากัน

ขอบคุณครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2

มีโอกาสเพิ่มทุนจนครบ30นั่นล่ะ
อาจมีการจ่ายปันผลเป็นหุ้น
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

เหมือนขอเงินพ่อมาทำธุรกิจ 30 ล้าน ซึ่งพ่อก็อนุญาตแล้ว

แต่เบิกมาใช้จริงแค่ 17.85 ล้าน ธุรกิจก็เติบโตได้ มีกำไรเข้ามา
ไม่ต้องขอเพิ่มแล้ว
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 4

สามารถจดเพิ่มทุนไว้ก่อนล่วงหน้าได้ เวลาจะเพิ่มจริงๆ จะได้ไม่ต้องไปจดอีกที เหมาะสำหรับบริษัทที่มีหุ้นกู้แปลงสภาพ วอแรนด์ อีสป ฯลฯ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 5

เวลานำมาคำนวนผลกำไรต่อหุ้นก็เอา17.85ล้านหุ้นมาคำนวนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 6

17.85ล้านหุ้นคือหุ้นที่อยู่ในตลาดจริงๆๆๆ
ส่วน30ล้านหุ้นที่จำนวนหุ้นของบริษัทที่มีได้มากที่สุดได้แค่นั้น
ถ้ามีเพิ่มมากว่านั้นต้องได้รับมติที่ประชุมผู้ถือหุ้นในการเพิ่มหุ้น
(ค่าแก้ไขอันนี้คิดตามขนาดของบริษัทว่า บริษัทใหญ่เล็กราคาไม่เท่ากัน
ดูกันที่ทุนจดทะเบียน)
ส่วนที่เหลือ 11.18ล้านหุ้นนั้น คือหุ้นที่ยังไม่ได้นำออกมาจำหน่าย
บริษัทสามารถนำไปเป็นปันผล โดยที่ไม่ต้องจ่ายเป็นเงินสดก็ได้
หรือมอบหุ้นให้ใครก็ได้ (เป็นหุ้นลมก็ได้)

ปล เคยเจออยู่บริษัทหนึ่ง มาจดเปลี่ยนแปลง เกี่ยวกับทุนจดทะเบีบน ค่าเปลี่ยนแปลงเป็นหลักแสนบาท เพราะว่าทุนจดมันเป็นร้อยล้าน ฟังแล้ว
:B
:)
ล็อคหัวข้อ