ลุงขวดครับ ผมขอถามนิดนึงนะครับ จากกระทู้เรื่องกลุ่มประกันภัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลุงขวดครับ ผมขอถามนิดนึงนะครับ จากกระทู้เรื่องกลุ่มประกันภัย

โพสต์ที่ 1

ลุงขวด บอกว่า
"ผมถืออยู่และเป็นกลุ่มที่ผมชอบและลงทุนมากที่สุดเลย ตัวนี้ ต้นทุนผม แถว 17 บาทต้น ๆ.........เสียดายเงินปันผลที่ได้รับ ไป ซื้อ ตัวอื่น หมด ไม่ได้เพิ่มตัวนี้ เพราะยังไงคงปันผล 2 ครั้งเหมือนเดิม แต่จะจ่ายเท่าไหร่ ยังไม่รู้ซิ จะให้ระดับเดิมหรือเปล่า ก็ไม่ได้ไปตามดู ปีที่ผ่านมา ก็ไม่ได้ไปประชุมกับเขา เลย อยู่ในมุม มืด กิจการประกันยังไงก็เติบอยู่ทุกปีอยู่แล้ว ผมไม่เป็นห่วงเท่าไหร่"

ผมสงสัยตรงนี้ครับ "กิจการประกันยังไงก็เติบอยู่ทุกปีอยู่แล้ว" เหตุผลมันคืออะไรครับ

แล้วบริษัทพาณิชย์ประกันภัยที่ถูกปิดไป เขาบอกว่าขาดสภาพคล่องอย่างหนัก สถานะการเงินย่ำแย่มาก ผมไม่เข้าใจแล้วมันแย่ได้ยังไง เบี้ยประกันหายไปไหนหมด

เมื่อก่อนก็มี รัตนโกสินทร์ประกันภัย ก็ล่มไป (ผมจำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร) แต่เป็นข่าว

ผมสอบถามความคิดลุงขวดนิดนึงครับ เพราะผมก็มีตัวนี้อยู่เยอะ และก็ชอบกลุ่มประกันภัยเหมือนกัน เพราะ ผมคิดว่าในขณะที่ผมยังไม่เชี่ยวชาญในแนวทางVI การหาหุ้นชั้นดีอย่างพี่ๆในบอร์ดนี้ หุ้นตัวนี้เป็นทางเลือกของผมเพราะราคาไม่หวือหวา รอรับปันผลไปก่อน จนกว่าจะเก่ง

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 2

หุ้นประกันที่ผมพูดเป็นตัวที่ผมถือแล้ว ยังสูงกว่า ราคาตลาดอีก ตัวนี้คือ ayud ทุน 17.14 บาทได้ ถือมา 2-3 ปีแล้ว ตอนนี้ราคายืนแน่นิ่ง ที่ 16 บาท .... ปีนี้รอเขาประกาศปันผลกลางปี น่าจะเหมือนเดิมปีละ 2 ครั้ง....... คำถามว่า กิจการประกันยังไงก็เติบโตอยู่ทุกปี นั่น ผมมอง จาก GDP ถ้ามีการเติบโตของ GDP ทึกทักเอาว่า ปีนี้ GDP ผมคาดว่า อยู่ระดับ 3.5 %.... ผมลดแค่นี้ เพราะปัจจัยหลายอย่างเริ่มไม่สู้ดีแล้ว ถ้า GDP อยู่ 3.5% การเติบโตของกลุ่มประกันอยู่ในระดับ 2 เท่าของ GDP เฉลี่ยแล้ว ประกันจะโตประมาณ 7% ในปีนี้........เมื่อมีการเติบโตของธุรกิจ คนก็มีการเพิ่มเรื่องประกันภัยต่าง ๆ ไปด้วย ประกันทางเรือ ประกันไฟ ประกันอุบัติเหตุต่าง ๆ ตอนนี้มีประกันสุขภาพด้วย ประกันรถยนต์ (ด้านนี้ไม่ให้กำไรเท่าไหร่ ถ้าไปรับประกันรถใหม่ โดยคนขับเป็นวัยรุ่น สู้ประกันรถแพง ๆ คนขับสูงวัยไม่ได้)

ส่วนด้านที่เขาไปลงทุนในหุ้น นั้น ผมชอบพวกที่ลงหุ้นน้อย ๆ ความเสี่ยงย่อมน้อย ไปลงพันธบัตร ตราสารหนี้อย่างอื่น มากหน่อย อันนี้ผมชอบมากกว่า .... ตอนหุ้นตกมาก ๆ ประกันที่ถือหุ้นทุนมาก ๆ พวกนี้ ก็ แย่ไปด้วย มูลค่าหุ้น จะน้อยลง ไปด้วย

บริษัทฯที่ถูกปิดไม่ได้อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ เป็นบริษัทฯ เล็ก ๆ ไม่สามารถที่จะชดใช้ความเสียหายที่เขาประกันไว้ได้ เงินหายไปไหน หรือ ผมก็ว่าหายเพราะ กิจการขาดทุนซิครับ ต้องตามไปดูว่า ขาดทุนเพราะอะไร บริษัทฯ นอกตลาด ผมไม่ได้ศึกษาเลย.... การล่มของกิจการประกัน นี่อันตราย ดังนั้นก็ ต้องมี กรมการประกันภัยคอยตรวจสอบและควบคุม อยู่ เขาจึงอยากจะลดบริษัทฯ เล็ก ๆ ลง ตอนนี้ มี 70 กว่าบริษัทฯ เขาอยากให้เหลือ สักครึ่งหนึ่ง คือ 30 กว่าบริษัทฯ เท่านั้นเอง คงกำลังหาทางอยู่ :lol: :lol:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

พอดีอ่านข่าวผู้บริหารแถลงข่าว เห็นนามสกุล บัวสุวรรณ ซึ่งไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกับบัวสุวรรณพลาซ่า ที่อยู่ติดกับตึกการบินไทยหรือเปล่า ถ้าเกึ่ยวข้องกัน ก็คงจะขาดทุนเพราะธุรกิจตึกนั้นมากพอสมควรครับ เพราะสร้างมาแล้ว คนเข้าไปใช้บริการน้อย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
fantasia
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

น่าจะเปลี่ยนจาก "กิจการประกันภัยเติบโตทุกปีอยู่แล้ว" เป็น
"กิจการประกันภัยเติบโตตาม GDP อยู่แล้ว" มากกว่า

ปัญหาของกลุ่มประกันที่ผมไม่ชอบก็คือมักจะมี ROE ที่ต่ำ
ในขณะที่อัตราการเติบโตของเบี้ยประกันภัยสูงกว่า ROE
ทำให้ยอดขายโตเร็วกว่าสินทรัพย์ นำมาซึ่งความต้องการเงินทุนเพิ่มในที่สุด
ซึ่งทุนที่เพิ่มก็ให้ผลตอบแทนต่ำเนื่องจาก ROE ต่ำนั้นเอง

แต่โชคดีที่ปัญหานี้คงยังไม่เกิดในระยะเวลาอันใกล้เพราะบริษัทประกัน
ในตลาดส่วนใหญ่มีฐานะการเงินที่มั่งคั่งมากพอที่จะรองรับยอดเบี้ยประกัน
ที่เติบโตสูงขึ้นได้อีกนานหลายปี
นั่นหมายถึงโอกาสที่บ.ประกันส่วนใหญ่ในตลาดมีความเสี่ยงที่จะล้ม
น้อยกว่าบริษัทที่คุณเจ้าของกระทู้กล่าวมามากครับ

ผมคิดว่า การลงทุนในกลุ่มประกันไม่เหมาะกับคนที่ต้องการรวยขึ้นเร็วกว่าคนอื่น
แต่เหมาะสำหรับคนที่ต้องการรวยไปพร้อม ๆ กับคนอื่นครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้วงการประกันวินาศภัย มีบริษัท 12-14 บริษัท
รับผิดชอบลูกค้าเดิมของ พาณิชยการประกันภัยแล้ว
โดนให้ลูกค้าจ่ายเบี้ยล่วงหน้าของปีหน้า แล้วจะคุ้มครอง
ในส่วนที่เหลือให้
เรียกว่าได้ บันทึกเบี้ยของปีหน้ามาใส่ในปีนี้ก่อน

ต้องดูกันต่อไป
ตอนนี้สงสารแต่ตัวประเภทประกันวินาศภัย ว่า พวกเขาจะไปอยู่บริษัทไหน
แล้วต้องจ่ายค่าอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า

ส่วนผุ้เอาประกันภัย ถ้าไม่ทำดันข้างบน สามารถไปเรียกคืนเบี้ยได้
ติดต่อกรมการประกันภัย ผู้สอบบัญชีกันเอาเองล่ะกัน

ปล บริษัทที่เกี่ยวกันประกันภัยนานมันจะล้มกันที
มีคนมาบอกว่า บริษัทสุดท้ายที่ล้มคือ รัตนโกสินทร์ประกันภัย ล้มต่อช่วงปี 2539-2540
บริษัทพวกนี้ล้มเพราะผู้บริหารมันโกงกินหรือเปล่าเนี่ย
ต้องร้องหาธรรมภิบาลอีกแล้วล่ะ
:)
ล็อคหัวข้อ