ข่าวแบบนี้ มีผลกับการตัดสินใจของเพื่อนๆ มั้ยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข่าวแบบนี้ มีผลกับการตัดสินใจของเพื่อนๆ มั้ยครับ?

โพสต์ที่ 1

ศาลพิพากษาลงโทษ พิชัย เมธีปรีชากุล ฐานปั่นหุ้น TCOAT

นายธีระชัย ภูวนาถนรานุบาล เลขาธิการ สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์(ก.ล.ต.)เปิดเผยว่า ในวันนี้ (24 มิ.ย.) ศาลอาญากรุงเทพใต้
ได้มีคำพิพากษาลงโทษนายพิชัย เมธีปรีชากุล กรณีสร้างราคาหลักทรัพย์ (ปั่นหุ้น)
บริษัทอุตสาหกรรมผ้าเคลือบพลาสติกไทย จำกัด (มหาชน) (TCOAT) โดยพิพากษา
จำคุก 2 ปี และปรับ 2 เท่าของผลประโยชน์ที่ได้รับ เป็นเงิน27,958,079.50 บาท
เมื่อวันที่ 5 เมษายน 2542 ก.ล.ต. ได้กล่าวโทษบุคคลรวม 2 ราย ได้แก่
(1) นายเลิศชัย เจริญอาภรณ์วัฒนา และ (2) นายพิชัย เมธีปรีชากุล กรณีร่วมกัน
ทำการปั่นหุ้น TCOAT ในช่วงวันที่ 11 สิงหาคม 2537 ถึงวันที่ 27 กันยายน 2537
ในการนี้ พนักงานอัยการได้มีคำสั่งฟ้องผู้กระทำความผิดทั้ง 2 ราย ซึ่งต่อมาราย
นายพิชัย เมธีปรีชากุล ศาลชั้นต้นมีคำพิพากษาว่า จำเลยมีการกระทำความผิดตาม
มาตรา 243 (1) (2) และมาตรา 244 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลัก
ทรัพย์ พ.ศ. 2535 ประกอบประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 83 ซึ่งต้องระวางโทษ
ตามมาตรา 296 แห่งพระราชบัญญัติฉบับเดียวกัน
จึงได้ ลงโทษโดยจำคุก 2 ปี และปรับ 2 เท่าของผลประโยชน์ที่ได้รับ
ปรับเป็นเงิน 27,958,079.50 บาท ซึ่งโทษดังกล่าวเป็นการลงโทษตามระวางโทษ
สูงสุดที่กฎหมายกำหนด รายนายเลิศชัย เจริญอาภรณ์วัฒนา ได้หลบหนี และ
พนักงานสอบสวนไม่สามารถจับกุมตัวได้ จนคดีหมดอายุความ

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น

1 นายเลิศชัย เจริญอาภรณ์วัฒนา 1,855,100 17.67

2 นางพรทิพย์ เจริญอาภรณ์วัฒนา 1,700,000 16.19

3 นางนภาพร กัมพละไพฑูรย์ 633,500 6.03

4 นายชาติชาย เจริญอาภรณ์วัฒนา 629,900 6.00

5 น.ส.วีรยา เจริญอาภรณ์วัฒนา 513,600 4.89

6 นางซู่xxx พรทวีทัศน์ 512,800 4.88

7 นายโชคชัย เจริญอาภรณ์วัฒนา 510,900 4.87

8 น.ส.สุมิตรา เจริญอาภรณ์วัฒนา 501,000 4.77

9 น.ส.ทรรศมนตร์ เจริญอาภรณ์วัฒนา 450,000 4.29

10 นางโสพิศ เจริญอาภรณ์วัฒนา 425,000 4.05

อยากขอความเห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ข่าวแบบนี้ทำให้ใครๆก็อยากโกง ดีกว่าไปขายยาบ้า

โอกาสพลาดมีน้อย

ถ้าพลาดก็โดนแค่ 2 ปี

เม็ดเงินก็มากกว่า การโกงในรูปแบบอื่นๆ
ForrestGump

โพสต์ที่ 3

ถามต่อตรงๆ เลยว่า
ข่าวแบบนี้ ถือเป็นประเด็น ความโปร่งใสของผู้บริหารที่เราจะใช้ตัดสินใจหรือไม่ครับ

ขอฟันธงเลยว่า ซื้อ หรือ ไม่ซื้อ

ปล. (แต่เท่าที่ดูอัตราส่วนทางการเงินก็ดีมาก กระแสเงินสดต่อหุ้นไตรมาสแรก ก็เยี่ยม)

ซื้อ หรือ ไม่ซื้อครับเพื่อนๆ

""""" อยากรวยใช่มั้ยคะ อยากซวยใช่มั้ยคะ อยากรวยใช่มั้ยคะ อยากซวยใช่มั้ยคะ""""
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 4

:lol: :lol: :lol: :lol:

ดีครับที่มีข่าวอย่างนี้ออกมา แม้จะมาช้าไปสิบปี ก็ยังดีกว่าไม่มา

ข่าวแบบนี้ทำให้ใครๆก็อยากโกง ดีกว่าไปขายยาบ้า

โอกาสพลาดมีน้อย

ถ้าพลาดก็โดนแค่ 2 ปี

เม็ดเงินก็มากกว่า การโกงในรูปแบบอื่นๆ
โดนยึดทรัพย์ด้วยนี่นาพี่เจ๋ง ถ้ายึดสักสิบเท่าก็ดีนะ เอาให้จนแบบถาวรไปเลย แต่ตอนนี้สองเท่าก็ใช้ได้แล้วหละ
ถามต่อตรงๆ เลยว่า
ข่าวแบบนี้ ถือเป็นประเด็น ความโปร่งใสของผู้บริหารที่เราจะใช้ตัดสินใจหรือไม่ครับ

ขอฟันธงเลยว่า ซื้อ หรือ ไม่ซื้อ
ไม่ฟันธงครับ แต่คงไม่ซื้อหรอก ดูเฉยๆ แต่อีกสิบยี่สิบปีไม่แน่
ปล. (แต่เท่าที่ดูอัตราส่วนทางการเงินก็ดีมาก กระแสเงินสดต่อหุ้นไตรมาสแรก ก็เยี่ยม)
ถ้าไม่ซื่อแล้วละก็ตัวเลขที่เห็นกับความเป็นจริงอาจจะผิดไปแบบหน้ามือเป็นหลังเท้าก็ได้นะน้องกั๊ม

:lol: :lol: :lol: :lol:
adi

โพสต์ที่ 5

มีครับ
Hero_man

โพสต์ที่ 6

วันนี้ใครวาง offer 15.3 ตั้งสองแสนกว่าหุ้นครับ :shock:  :shock:  :ohno:
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
thaistock2005

โพสต์ที่ 7

ทำให้บริษัทอยู่ใน blacklist ครับ
คือไม่เข้าไปซื้อขาย

ผมคิดว่าผู้บริหารควรไว้ใจได้
เหมือนเลือกคน

ไม้คดใช้ทำขอ
เหล็กงอใช้ทำเคียว
คนคดเอาไปทำอะไรได้

ซื่อกินไม่หมด
คดกินไม่นาน
นักลงทุนเน้นคุณค่ามือใหม่ยังไม่เก่ง แต่ใจรักครับ
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 8

มีผลครับ

เพราะปั่นหุ้นยังไงให้ถูกจับได้

แสดงว่าฝีมือไม่ค่อยดีเท่าไหร่

อาจจะมีผลต่อความสามารถในการบริหารกิจการด้วยครับ  : )
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

[quote="Invisible hand"]มีผลครับ

เพราะปั่นหุ้นยังไงให้ถูกจับได้

แสดงว่าฝีมือไม่ค่อยดีเท่าไหร่

อาจจะมีผลต่อความสามารถในการบริหารกิจการด้วยครับ
Impossible is Nothing
tanasombat

โพสต์ที่ 10

(1) นายเลิศชัย เจริญอาภรณ์วัฒนา และ (2) นายพิชัย เมธีปรีชากุล  :evil:   :evil:  :evil:  :evil:
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

โห่ๆ ขายไปแล้ว กำไรด้วย ขายยาก ชิบ  :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 12

ว้าว ยินดีด้วยครับ Genie
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 13

มีผู้บริหารที่ไม่โปร่งใสคนอื่นอีกไหมครับ  

(หรือจะช่วย pm บอกด้วยก็ได้ครับถ้าไม่สะดวกโพสท์ตรงนี้ กำลังเก็บรวบรวมทำบัญชีดำอยู่ครับ)
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

thaistock2005 เขียน:ไม้คดใช้ทำขอ
เหล็กงอใช้ทำเคียว
คนคดเอาไปทำอะไรได้
8) ชอบจังครับ....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
atinooch

โพสต์ที่ 15

ช่วยบอกชื่อบริษัทที่ผู้บริหารขาดธรรมาภิบาลด้วยค่ะ บางครั้งติดตามได้ไม่ทุกบริษัทคะ ขอบคุณมากค่ะ
ล็อคหัวข้อ