ถ้าเป็นเจ้าของธุรกิจคุณอยากเป็นเจ้าของ ประกันหรือธนาคารมากกว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ztep
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเป็นเจ้าของธุรกิจคุณอยากเป็นเจ้าของ ประกันหรือธนาคารมากกว

โพสต์ที่ 1

:P ธนาคารผมเพิ่งนึกข้อดีได้หลังจากตาบอดนานคือ เอาเงินฝากมาปล่อยกู้ได้หลายรอบครับ ทำให้ถ้ามีเงินมาฝาก 100 แล้วกันสำรองคิดเป็น 10% เราสามารถปล่อยได้มากสุดถึง 1000 เชียว

บ.ประกัน เอาเงินไปลงทุนได้โดยเงินที่ได้มามีต้นทุนถูกกว่าเงินกู้ธนาคาร และถ้าลูกค้าไม่เคลมเงินตรงนั้นก็ตกเป็นของบริษัท :lol:
mustang

โพสต์ที่ 2

คิดว่าประกันนะครับ หลายรอบๆละหลายปีนะครับ แต่เบี้ยประกันนี้ ถ้าเป็นแบบอุบัติเหตุก็ปีต่อปี นะครับ ไม่เคลมก็ได้มาแล้ว ถ้าเป็นแบบมากกว่าสิบปี ถ้าไม่เคลมในปีแรกๆก็เอาเงินไปปล่อยได้หลายรอบเหมือนกันนะคับ
ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ถ้าสองอย่างนี้เอาประกัน ผมว่าน่าจะดีกว่า
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 4

เจ้าของเลยนะ.......ไม่ใช่แค่ซื้อหุ้น...ธนาคารครับ
ztep

โพสต์ที่ 5

:P ทำไมธนาคารครับ ช่วยขยายความหน่อยครับ แต่ธนาคารนี่ไปลงทุนซื้อกิจการอื่นๆไม่ได้ใช่มะครับ :lol:
jaychou

โพสต์ที่ 6

ช่องทางและโอกาสทางธุรกิจ ธนาคารพานิชย์มีสูงกว่าประกันภัยอย่างเทียบไม่ได้

เป็นเจ้าของธนาคาร แล้วเปิดกิจการของตัวเอง ไม่มีทางเงินช๊อต คุณควบคุมเงินได้นี่ ปล่อยสินเชื่อง่ายกว่ากันเยอะ .. มีปัญหากับกิจการ จะปรับหนี้ก็ได้หลากหลายวิธี แฮร์คัท เปลี่ยนหนี้เป็นทุน (แล้วขายหุ้นทิ้ง) ... หรือถือหุ้นกู้แปลงสภาพ ในราคา Discount สุดๆ อย่าง BH

จริงหรือที่ว่าซื้อกิจการอื่นไม่ได้ แล้ว รพ.บำรุงราษฎร์ ที่ทุกท่านชอบนักชอบหนา ใครหนอ ถือหุ้นกู้แปลงสภาพ แปลงเป็นหุ้นได้ในราคา 5 บาท (พาร์ 1) ...เห็นธนาคารเปิด บล. บลจ. บ.บัตรเครดิต ประกันภัย ประกันชีวิต บ.อสังหา กันให้เอิกเกริก นี่ครับ

แต่เป็นผู้ถือหุ้นรายย่อย .. คนละเรื่องเลยครับ

ลองเอาเงินซักล้านไปซื้อหุ้น TMB เปรียบเทียบกับเงินเท่ากันไปซื้อ SAFE ดูสิครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ธนาคารผมเพิ่งนึกข้อดีได้หลังจากตาบอดนานคือ เอาเงินฝากมาปล่อยกู้ได้หลายรอบครับ ทำให้ถ้ามีเงินมาฝาก 100 แล้วกันสำรองคิดเป็น 10% เราสามารถปล่อยได้มากสุดถึง 1000 เชียว 
ไม่เห็นมีใครทักท้วงเลย

การปล่อยกู้ 100 ปล่อยกี้รอบ ก็ได้เท่ารอบเดียว

ที่ได้เพิ่มก็คือค่าธรรมเนียมในการปล่อย ไม่ใช่หรือ

ใครอยู่ธนาคารช่วยให้ความกระจ่างหน่อย

...............................................................................
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 8

มองต่างมุม
ธุรกิจประกันภัย ไม่ได้บันทึก เบี้ยประกันภัยเป็นรายรับ
แต่ เมื่อเกิดเหตุการณ์ตามที่ทำสัญญาประกันไว้ บริษัทถึงต้องจ่าย อันนี้เป็นรายจ่าย แต่ธุรกิจธนาคาร บันทึกเงินฝาก เป็นหนี้สิน ที่ต้องจ่ายให้แก่ผู้ฝาก
เมื่อเอาเงินไปปล่อยกู้ได้ดอกเบี้ย อันนี้คือรายรับ

ที่เหมือนกันคือ เอาเงินไปลงทุนได้
แต่ประกันภัยมีข้อจำกัดว่า ลงทุนในหุ้นได้ไม่เกินที่กฏหมายกำหนด ประมาณ 10-20%
ลงทุนในตัวที่มีความเสี่ยงต่ำกว่าคือ พันธบัตรหรือ หุ้นกู้
ส่วนธนาคารจะไปลงทุนในการปล่อยกู้ ซึ่งมีความเสี่ยงที่จะล้มมากกว่า

ถ้าให้เราคิดว่าจะลงทุนกับอันนั้นดี ก็ไม่ต้องคิดมากเลย เอาประกันภัยดีกว่าแบงค์อยู่แล้ว เพราะว่า ได้ชัวร์คือเบี้ยประกันภัย เป็นเงินสด ตอนนี้ธุรกิจไหนมีเงินสดมากๆๆมันดีอยู่แล้ว ค่าเบี้ยประกันภัยก็ขึ้นทุกๆปีเสียด้วย ถ้าประวัติการทำประกันภัยไม่ดี งานนี้สนุกเลย ถ้าประวัติดีก็ลดให้ เป็นไปตามหลักของความเสี่ยงอยู่แล้ว
:B
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 9

กฎหมายเค้าควบคุมเข้มงวดกับแบงค์ มากกว่าประกันนี่ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 10

กฏหมายเค้าว่าไงมั่งครับ อยากรู้เหมือนกัน
ประกันใช้กฏหมายอะไร ธนาคารใช้กฏหมายอะไร
ความเข้มต่างกันมากน้อยอย่างไร
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 11

ธนาคารพาณิชย์ โดนควบคุมโดนตรงจากธนาคารแห่งประเทศไทยและกระทรวงการคลัง
ส่วนบริษัทประกันภัย (ตอนนี้) ควบคุมโดนกรมการประกันภัย กระทรวงพาณิชย์
(ปลายปี) ควบคุมโดนกรมหรือสถาบัน....(แบบเดียวกับกลต.) สังกัด กระทรวงการคลัง
:)
adi

โพสต์ที่ 12

ธนาคารครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ถ้าเป็นรายย่อยก็เลือกประกันครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

Re: ถ้าเป็นเจ้าของธุรกิจคุณอยากเป็นเจ้าของ ประกันหรือธนาคารม

โพสต์ที่ 14

ztep เขียน::P ธนาคารผมเพิ่งนึกข้อดีได้หลังจากตาบอดนานคือ เอาเงินฝากมาปล่อยกู้ได้หลายรอบครับ ทำให้ถ้ามีเงินมาฝาก 100 แล้วกันสำรองคิดเป็น 10% เราสามารถปล่อยได้มากสุดถึง 1000 เชียว:lol:
คงจะผิดมั๊งครับที่ว่ามีเงินฝาก 100 ปล่อยกู้ได้ 1000

ที่ถูกน่าจะเป็นเงินกองทุน 100 ปล่อยกู้ได้ 1000 มากกว่าครับ แต่เงินฝากคงใกล้เคียง 1000 นะครับ ถึงจะได้มีเงินสดไปปล่อยกู้

ธุรกิจสถาบันการเงินเป็นธุรกิจที่นับวันจะแข่งขันลำบากมากๆครับ เงินปล่อยกู้ 1000 บาท จะได้รายรับดอกเบี้ยรับประมาณ 50 - 60 บาทต่อปี เมื่อหักต้นทุนดอกเบี้ยเงินฝากซัก 10 - 15 บาทต่อปี ก็จะเหลือกำไรขั้นต้น 35 - 50 บาทต่อปี หักค่าใช้จ่ายต่างๆและภาษีจะเหลือกำไรสุทธิเท่าไร

แล้วถ้าปล่อยกู้ 20 ราย เป็นหนี้เสียซักราย กำไรแทบหมดเลยครับ
ztep

โพสต์ที่ 15

:P ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่ๆมากขึ้นมากเลยครับ :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 16

ปัญหาของธนาคารอีกประการในช่วง 4 ถึง 5 ปี ที่ผ่านมาคือ

การรับฝากเงินนั้น ต้องรับทุกคน ในขณะที่การปล่อยกู้นั้นทำได้ยาก กิจการดีมักไม่กู้ ที่อยากจะกู้ก็มีความเสี่ยงสูง สุดท้ายเงินสดก็ท่วมธนาคารครับ

และสินค้าของธนาคารก็คือเงิน เงินไม่มีความแตกต่างเท่าไร เงินกู้จากสถาบันการเงินที่ไหนก็เหมือนกัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
wj
ผู้ติดตาม: 301

โพสต์ที่ 17

ธนาคาร ปล่อยกู้ยากก็ลดดอกเงินฝาก เดียวสดก็ลดเอง
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
ล็อคหัวข้อ