เงินที่ได้มา(ใช้ไป)จากการดำเนินการติดลบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินที่ได้มา(ใช้ไป)จากการดำเนินการติดลบ

โพสต์ที่ 1

ผมมีเรื่องรบกวนครับ ผมดูงบบริษัทหนึ่งกำไรดีขึ้น แต่ดูกระแสเงินสดที่ได้มา (ใช้ไป) จากการดำเนินการติดลบ เงินสดที่ใช้ในกิจกรรมการลงทุนติดลบ กิจกรรมจัดหาเงินติดลบ แสดงว่ากำไรมาส่วนใหญ่ใช้หนี้หรือเปล่าครับ และคร่าวๆเป็นที่ไม่ดีใช่มั้ยครับ รบกวนพี่ Chatchai หรือพี่ๆที่อ่านวิเคราะห์หน่อยครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

ปรกติแล้วบริษัทที่มีกิจกรรมทั้งสามเป็นเงินสดจ่ายสุทธิ เป็นสิ่งอันตราย โดยเฉพาะถ้าติดลบติดต่อกันเป็นวลานาน เงินสดของบริษัทก็จะลดลงเรื่อยๆ

แต่ถ้าเป็นฉพาะไตรมาส ก็อาจจะไม่ใช่สิ่งเลวร้ายก็ได้ครับ เช่น

กรณีบริษัทอาจจะมีเงินสดเหลืออยู่ในไตรมาสก่อนเป็นจำนวนมาก ซึ่งอาจจะมาจากการระดมทุนเพิ่ม ออกหุ้นกู้ หรือจากผลการดำเนินงาน แล้วมีการขยายการลงทุนในไตรมาสนี้

จะวิเคราะห์ว่าดีหรือไม่คงต้องพิจารณารายละเอียดในแต่ละกิจกรรม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

บริษัทนี้ใช้เงินสดออกไปทั้งสามกิจกรรมในรายการใดบ้าง บอกรายละเอียดหน่อยจะได้บอกได้มากกว่านี้หน่อย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
เอก

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณ Chatchai and K.Mon money ผมโชคดีจังที่ท่านทั้งสองกรุณา (ดีใจมากที่เจอคุณ Mon money และคุณ Chatchai ในงาน VI Meeting หวังว่าจะได้มีโอกาสไปงานแบบนี้อีกเร็วๆนี้นะครับ)
ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับงบกระแสเงินสดงวด 3 เดือน
ปี2548 ปี2547
สินทรัพย์ดำเนินงาน(เพิ่มขึ้น)ลดลง
ลูกหนี้การค้า 58,539 7,857
สินค้าคงเหลือ -38,402 211,132
สินทรัพย์หมุนเวียนอื่น -13,154 53,558
หนี้สินหมุนเวียนอื่น -400,382 86,294
เงินสดสุทธิที่ได้มาจาก(ใช้ไปใน)กิจกรรมดำเนินงาน -744,881 236,079

ช่วยกรุณาดูงบให้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องงบ รายการที่ยกตัวอย่างมาเป็นเพียงบางส่วนที่ผมดูแล้วทำไมมันแตกต่างกันมากระหว่างปี 2547 และ 2548 แต่มันอาจไม่มีอะไรก็ได้ เพราะอย่างว่าผมดูงบยังอ่อนหัดมาก (แต่อยากเป็น)
ขอบคุณมากนะครับในความกรุณา
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
chatchai

โพสต์ที่ 5

บอกชื่อบริษัทเลยก็ได้ครับ เราคุยกันด้วยเหตุผล
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เอก

โพสต์ที่ 6

Bigc ครับหลังจากที่ฟังการสัมมนาเรื่องรวยหุ้นพันล้านแล้ว ผมลองดึงตัวอย่างจากดร.และคุณฉัตรชัย ก็เลยเอาตัวอย่างของ Bigc มาดู (ได้แต่ดูยังไม่มีเงินซื้อ) ก็เลยเจอปัญหากระแสเงินสดติดลบทั้งสามอัน แต่คงไม่ได้ร้ายแรงอะไร เพราะมันเพิ่งเป็นไตรมาสนี้เองครับ ผมเพียงแต่เอาตัวอย่างมาถามเพื่อเพิ่มความรู้ บอกชื่ออย่างนี้คงไม่ผิดกฏอะไรนะครับ ผมหนะยังมึนกับงบพวกนี้เลย จบเคมีแต่ดันชอบลงทุน ก็เลยต้องกัดฟันศึกษา แต่สนุกดีนะครับโลกการลงทุนแบบนี้ เชื่อมั้ยครับผมยังงง กะอีแค่ค่าเสื่อมราคาปกติน่าจะลงบัญชีเป็นค่าใช้จ่าย แต่ทำไมในงบกระแสเงินสดเป็นเงินที่ได้จากการดำเนินการ (เป็นบวก) คนที่รู้บัญชีเห็นผมสงสัยแบบนี้อาจจะรู้สึกปวดหัวกับผมก็ได้ เพราะอาจเป็นสิ่งง่ายๆ แต่ผมดันไม่รู้ ถ้าคุณฉัตรชัย หรือคุณมนตรีช่วยให้ความกระจ่างเรื่องงบที่ติดลบทั้งสาม จะขอบคุณเป็นอย่างยิ่งเลยครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เชื่อมั้ยครับผมยังงง กะอีแค่ค่าเสื่อมราคาปกติน่าจะลงบัญชีเป็นค่าใช้จ่าย แต่ทำไมในงบกระแสเงินสดเป็นเงินที่ได้จากการดำเนินการ (เป็นบวก)
ตอนนี้รู้แล้วใช่หรือไม่ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 8

พอบอกชื่อบริษัทก็ง่ายขึ้นครับ

กระแสเงินสดจากการลงทุน และกระแสเงินสดจากการจัดหาเงิน ติดลบ ก็คงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเช่นไหมครับ

เพราะบริษัทยังอยู่ในช่วงขยายกิจการ และมีการชำระคืนเงินกู้

ส่วนกระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบในไตรมาส 1 นั้น

ถ้าดูรายละเอียด จะพบว่าเป็นเพราะมีการชำระเงินให้แก่เจ้าหนี้การค้า

ซึ่งถ้าดูย้อนหลังไปรายไตรมาส จะพบว่า บริษัทมีลักษณะคือ ในไตรมาสที่ 4 ซึ่งเป็ฯไตรมาสที่บริษัทมียอดขายสูงสุด จะมีเจ้าหนี้การค้าเพิ่มขึ้นสูงมากเป็นประจำทุกปี พอไตรมาสที่ 1 ยอดเจ้าหนี้การค้าที่เพิ่มขึ้นในไตรมาสที่ 4 ก็จะลดลง

ไตรมาสที่ 1 ปี 46 เจ้าหนี้การค้าลดลง 1,999.35 ล้านบาท
ไตรมาสที่ 1 ปี 47 เจ้าหนี้การค้าลดลง 1,097.78 ล้านบาท
ไตรมาสที่ 1 ปี 48 เจ้าหนี้การค้าลดลง 1,531.16 ล้านบาท

ไตรมาสที่ 4 ปี 46 เจ้าหนี้การค้าเพิ่มขึ้น 1,863.62 ล้านบาท
ไตรมาสที่ 4 ปี 47 เจ้าหนี้การค้าเพิ่มขึ้น 2,445.50 ล้านบาท

ถ้าดูงบรายปี หรือ 4 ไตรมาสย้อนหลัง จะลดผลกระทบจากฤดูกาลลงได้ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 9

พี่ฉัตรชัยกับพี่เจ๋งช่วยตรวจดูให้ด้วยนะครับว่าศิษย์คนนี้เข้าใจถูกหรือเปล่า
1.ที่กระแสเงินสดในกิจกรรมดำเนินงานเป็นลบ เพราะ มีการจ่ายเจ้าหนี้การค้ามากกว่าปกติ และมีจ่ายเจ้าหนี้ในส่วนของหนี้สินหมุนเวียนอื่นมากกว่าปกติ
2.กระแสเงินสดจาก(ใช้ไปใน)กิจกรรมลงทุนที่ติดลบเพราะมีการขยายสาขาเพิ่มเติม
3.กระแสเงินสดจาก(ใช้ไปใน)กิจกรรมหาเงินที่เป็นบวกเพราะมีการกู้ยืมเงินมาลงทุนเพิ่ม
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

โพสต์ที่ 10

โอ้พี่ฉัตรชัยเข้ามาโพสท์พร้อมกันพอดี สรุปว่าอาจารย์ดี สอนคนไม่จบบัญชีรู้เรื่องได้ :idea: :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chatchai

โพสต์ที่ 11

ผมก็ไม่ได้จบบัญชีนะครับ
เอก

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบคำถาม ผมว่าบัญชีถ้าดูดีๆก็เหมือนกัยลายแทงในหนังอินเดียน่าโจน เพราะบัญชีใช้อย่างถูกต้องและรู้จริงจะบอกทางไปหาขุมทรัพย์ได้เหมือนลายแทง ตอนนี้ผมอยากหาที่อบรมคอร์สสั้นๆ เกี่ยวกับการอ่านงบการเงิน แต่ยังหาที่ไม่ได้ เพื่อนๆพี่มีสถาบันไหนแนะนำมั้ยครับ อย่างน้อยจะได้พอดูเป็น เพื่อใช้ประกอบกับการดูทางคุณภาพด้านอื่นๆครับ
yamcheese

โพสต์ที่ 13

555 ขนาดคนจบบัญชีอย่างเรา ยังงงงงอยู่เลย :lovl:
oo

โพสต์ที่ 14

Code:
เชื่อมั้ยครับผมยังงง กะอีแค่ค่าเสื่อมราคาปกติน่าจะลงบัญชีเป็นค่าใช้จ่าย แต่ทำไมในงบกระแสเงินสดเป็นเงินที่ได้จากการดำเนินการ (เป็นบวก)

ตอนนี้รู้แล้วใช่หรือไม่ครับ

ขอโทษที่ลื้อกระทู้เก่าขึ้นมานะครับ คือ อยากจะบอกว่าผมยังไม่รู้จริงๆครับ ว่าทำไมค่าเสื่อมราคาถึงได้ลงบัญชีในงบกระแสเงินสด :oops: รบกวนอฺธิบายให้หน่อยนะครับ :roll:
Jeng

โพสต์ที่ 15

สมมุติว่าปีนี้บริษัทเรามีกำไร 2 ล้าน

ถ้าเราซื้อตึกมา 3 ล้าน

ก็จ่ายเงินสดออกไป 3 ล้าน

ค่าใช้จ่าย เราจะถือว่า ตึกทั้งตึกเป็นค่าใช้จ่าย ทั้ง 3 ล้านไม่ได้

เราสามารถนำตึกมาตัดจ่ายเป็นค่าใช้จ่ายได้ 10 ปี

เหมือนกับว่าตึกเราค่อยๆหมดสภาพไป เมื่อตัดรายจ่ายครบ 10 ปี ตึกนั้นน่าจะเหลือศูนย์ แต่จริงๆแล้วไม่ศูนย์ เรียกว่าเหลือมูลค่าซาก

รายจ่ายที่เรานำมาตัด ก็ตกปีละ 3 แสนบาท

เพราะฉะนั้นกำไรในปีนี้ คือ 2 ล้าน ลบ 3 แสน กำไรสุทธิ ก็เป็น 1.7 ล้านบาท

แต่เงินสดเราหายไปแล้วในปีนี้ 3 ล้านบาท

...........................................................................................

ปีต่อมา เราก็ตัดรายจ่ายค่าตึกอีก 3 แสนบาท

แต่เราไม่ได้จ่ายเงินสดออกไป เพราะจ่ายไปแล้วตั้งแต่ปีที่แล้ว

สมมุติว่าเรากำไร 3 ล้านบาท เราก็เอา 3 แสนไปลบอีก เท่ากับกำไร 2.7 ล้าน แต่เงิน 3 แสนไม่ได้จ่ายจริง

งบกระแสเงินสดก็ต้องเหลือเพิ่มขึ้น 3 แสนบาท

...................................................................................

รายการตรงนี้ ทางบัญชีตั้งชื่อว่าเป็นค่าเสื่อม
Jeng

โพสต์ที่ 16

ด้วยเหตุนี่แหละ ตัวเลข roe roa net profit margin ของ wg ก็เลยไม่สวย

เพราะถ้า wg ขายตึกทิ้งไป ผลคือ จะได้กำไรจากการขายตึก

และสินทรัพย์คือ a ก็จะลดลง

กำไรก็ไม่มีค่าเสือมมาตัด ทำให้ e สูง

roa roe roi net profit margin จะสวยหมดเลย
Jeng

โพสต์ที่ 17

ด้วยเหตุนี้แหละ ที่โรงงานบางโรงงาน roe roa ก็เลยสูง เพราะเช่าโรงงาน ไม่ได้ซื้อ ยอดขายเยอะ แต่ยังไม่มีปัญญาซื้อโรงงาน

คงไม่ใช่ ก็คงขึ้นอยู่กับนโยบาย

โรงหนังก็เหมือนกัน เวลาไปเปิดที่ไหน ก็แบ่งค่าฉายให้เจ้าของสถานที่ ไม่ต้องซื้อ roe roa ก็สวย
oo

โพสต์ที่ 18

อ๋อ คิดว่าพอจะเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆ :D
chatchai

โพสต์ที่ 19

Jeng เขียน:ด้วยเหตุนี่แหละ ตัวเลข roe roa net profit margin ของ wg ก็เลยไม่สวย

เพราะถ้า wg ขายตึกทิ้งไป ผลคือ จะได้กำไรจากการขายตึก

และสินทรัพย์คือ a ก็จะลดลง

กำไรก็ไม่มีค่าเสือมมาตัด ทำให้ e สูง

roa roe roi net profit margin จะสวยหมดเลย
ขายตึกทิ้งอย่างเดียว ไม่ทำให้สินทรัพย์รวมและส่วนของผู้ถือหุ้นลดครับพี่เจ๋ง

คิดว่าจะเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำ เพราะขายแล้วมีกำไร

ซึ่งจะทำให้บริษัทมีส่วนผู้ถือหุ้นและสินทรัพย์รวมเพิ่มขึ้น

นอกจากบริษัทได้จ่ายเงินปันผลออกมามากกว่ากำไรที่ได้จากการขายตึกครับ บริษัทจึงจะมีสินทรัพย์รวมและส่วนผู้ถือหุ้นลดลง
phat

โพสต์ที่ 20

ผมว่าถ้าบริษัทไหนมีกำไรสูง แต่งบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบก็ต้องเริ่มตั้งข้อสงสัยว่าบริษัทมีปัญหาอะไร เช่นเก็บเงินไม่ได้ ขายสินค้าไม่ออก
naris

โพสต์ที่ 21

ผมว่าถ้าบริษัทไหนมีกำไรสูง แต่งบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบก็ต้องเริ่มตั้งข้อสงสัยว่าบริษัทมีปัญหาอะไร เช่นเก็บเงินไม่ได้ ขายสินค้าไม่ออก
บริษัทที่โตเร็ว ส่วนมากก็จะเป็นลบครับ
เอก

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณที่ทุกคนให้ความคิดเห็น บัญชีนี่มันต้องเข้าใจ ถ้าไม่เข้าใจ (แบบผม) จะรู้สึกว่าบัญชีเป็นเรื่องลึกลับและซับซ้อนจนคนทั่วไปไม่ค่อยอยากสนใจแล้วกลายร่างเป็นแมลงเม่าไป เมื่อไรโครงการอบรมบัญชีของคุณมนตรีและคณะจะเริ่มครับ รออยู่เพื่อนๆทุกคนช่วยลุ้นหน่อยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 23

โค้ด: เลือกทั้งหมด

นอกจากบริษัทได้จ่ายเงินปันผลออกมามากกว่ากำไรที่ได้จากการขายตึกครับ บริษัทจึงจะมีสินทรัพย์รวมและส่วนผู้ถือหุ้นลดลง
คุณฉัตรชัย wg มีเงินตั้งเยอะ ถ้าสมมุติว่ามีการขายตึก เขาก็ต้องจ่ายปันผลแล้วครับ
Jboy

โพสต์ที่ 24

:D
::: no play no game :::
ล็อคหัวข้อ