บริษัทที่มี DCA

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คุณคิดว่ามีบริษัทที่มี DCA ในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยหรือไม่ :?:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

หุ้นรัฐวิสาหกิจไงครับ PTT PTTEP AOT BAFS EASTW RATCH EGCOMP

ส่วน KTB INET THAI MCOT ATC TOC NPC ไม่ชัดเจนมากครับ

สุดท้ายก็ต้องดูที่ราคาด้วยนะครับ อย่าง PTTEP ที่ราคาตลาดตอนนี้ มีใครสนใจไหมครับ 8)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pavilion

โพสต์ที่ 3

ผมไม่สนหรอกครับ PTTEP ตอนนี้กลัวราคาน้ำมันลงแล้วหุ้นมันจะลงตามครับ :?
pavilion

โพสต์ที่ 4

และถ้าไม่เอาแบบธุรกิจผูกขาดแต่เอาบริษัทที่มีแบรนด์เนมและได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืนนี่พอจะมีบ้างไหมครับ เอ๊ะ ท่าทางจะหายากแฮะ :roll:
yakole

โพสต์ที่ 5

หุ้น มาม่า ซอสภูเขาทอง เสริมสุข พอจะเข้าข่ายมั้ยครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมไม่สนหรอกครับ PTTEP ตอนนี้กลัวราคาน้ำมันลงแล้วหุ้นมันจะลงตามครับ 
อืม เข้าหลักการให้กลัวตอนที่คนอื่นเข้ากล้า ให้กล้าตอนที่คนอื่นเขากลัว

แต่ก็ยังมีอีกหลักคือ เวลาหุ้นขึ้นไปเยอะๆ พี่ยงบอกว่า ในสวรรค์มีสวรรค์ วอเรนบอกว่า ให้ขายราคา insainly hight price

ผมคิดว่า ด้วยสถานการณ์การใช้พลังงานของโลกในปัจจุบัน และการที่จีน อินเดีย กำลังโต

บวกกับ ผมคิดว่าอาหรับเองก็ชื่นชอบให้น้ำมันราคาแพง เพราะอาหรับก็ต้องรู้ว่านำมันมีวันหมด

ผมคิดว่าไปต่อครับ PTTEP

มันจะน่ากลัวจริงๆก็ต่อเมื่อ น้ำมันราคาลง เนื่องจาก over supply
harry

โพสต์ที่ 7

ผมว่ามีนะครับ บริษัทที่มี DCA เพียงแต่โดนวิกฤติตอนปี 40 แล้วก็ยังฟื้นได้ไม่เต็ม คือแก้หนี้ไปได้เยอะแล้ว แต่ผลประกอบการก็ยังลุ่มๆดอนๆ แต่ก็ดีกว่าช่วงเพิ่งโดนมากนักครับ

ที่อยู่แล้วดีเยี่ยมมาตลอดก็มีนะครับ ผมหาได้จากข้อมูลลุงครรชิตนี่แหละครับ
Expecto Patronum!!!!!!
pavilion

โพสต์ที่ 8

แต่สำหรับหุ้นน้ำมันผมว่ามันไม่ยั่งยืนเป็นเวลานานพอให้ผมถือครับ และผมว่า upside gain ของมันก็ไม่น่าจะมากไปกว่านี้อีกซักเท่าไหร่
pavilion

โพสต์ที่ 9

หุ้น มาม่า ซอสภูเขาทอง เสริมสุข พอจะเข้าข่ายมั้ยครับ
มาม่า มีส่วนแบ่งการตลาดสูงสุด แต่อัตราการเติบโตต่ำ
ซอสภูเขาทองผมว่ายังด้อยกว่าทิพรสเพราะทิพรสแบรนด์ดีกว่า
เสริมสุข คนหันมาดื่มชาเขียวมากขึ้น ส่วนแบ่งการตลาดน่าจะน้อยลงไปอีก

คุณคิดว่าหุ้นในอุตสาหกรรมยานยนต์ตัวไหนเข้าข่ายบ้างไหมครับ
harry

โพสต์ที่ 10

มาม่า มีส่วนแบ่งการตลาดสูงสุด แต่อัตราการเติบโตต่ำ
เติบโตต่ำเหรอครับ ผมไม่รู้ว่าเท่าไหร่ ผมว่าคนกินเยอะมากๆเลยนะ
ซอสภูเขาทองผมว่ายังด้อยกว่าทิพรสเพราะทิพรสแบรนด์ดีกว่า
ซอสปรุงรส กับ น้ำปลา ที่ถือว่าเป็นสิ้นค้าประเภทเดียวกันป่าวครับ แต่ในแง่แบรนด์ ผมว่าพอๆกันนะ
เสริมสุข คนหันมาดื่มชาเขียวมากขึ้น ส่วนแบ่งการตลาดน่าจะน้อยลงไปอีก
เสริมสุข ไม่ได้ขายเป็ปซี่อย่างเดียวนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
tom

โพสต์ที่ 11

sattel ครับ
yakole

โพสต์ที่ 12

กลุ่มรถยนต์ ขอเสนอ โคมไฟสแตนเลย์ แต่ว่าอำนาจต่อรองราคาผมว่าอยู่
ทางฝ่ายผู้ซื้อซะมากกว่า กับแบตเตอรี่สามเค เคยถามคนที่ขายอะหลั่ยรถยนต์ ส่วนใหญ่ลูกค้าจะนิยมยี่ห้อ GS เนชั่นแนล ซะมากกว่า
pavilion

โพสต์ที่ 13

ซอสปรุงรส กับ น้ำปลา ที่ถือว่าเป็นสิ้นค้าประเภทเดียวกันป่าวครับ แต่ในแง่แบรนด์ ผมว่าพอๆกันนะ
ทิพรสกับภูเขาทองมีสินค้าประเภทเดียวกันคือน้ำส้มสายชูครับ ทิพรสได้รับรางวัล superbrands of thailand ของ Reader's digestในหมวดเครื่องปรุงรสอาหารครับ ส่วนยี่ห้ออื่นที่ได้รับรางวัลคือ คนอร์ รสดี ยั่นหว่อหยุ่น ครับ
pavilion

โพสต์ที่ 14

เสริมสุข ไม่ได้ขายเป็ปซี่อย่างเดียวนะครับ
บริษัท เสริมสุข จำกัด (มหาชน) ขอแจ้งผลกำไรสุทธิประจำไตรมาส สิ้นสุด ณ วันที่ 31
มีนาคม 2548 จำนวน 215.9 ล้านบาท ลดลงจากกำไรสุทธิในปีก่อน เป็นจำนวนเงิน 9.1 ล้านบาท
หรือร้อยละ 4 โดยมีการเปลี่ยนแปลงที่เป็นสาระสำคัญดังนี้

1) รายได้สุทธิจากการขายเพิ่มขึ้น 40.3 ล้านบาท เกิดจากการเพิ่มของยอดขายน้ำอัดลม และ
น้ำดื่มคริสตัล หักกลบกับการลดลงของยอดขายเครื่องดื่มชูกำลัง ชาลิปตัน และการเลิกจำหน่ายนมถั่วเหลือง
โย
pavilion

โพสต์ที่ 15

แบตเตอรี่สามเค :?: คุณคิดว่าในยุคเศรษฐกิจตกต่ำอย่างนี้ผู้คนจะชะลอการเปลี่ยนแบตเตอรี่ออกไปหรือเปล่าครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

pavilion เขียน:แบตเตอรี่สามเค :?: คุณคิดว่าในยุคเศรษฐกิจตกต่ำอย่างนี้ผู้คนจะชะลอการเปลี่ยนแบตเตอรี่ออกไปหรือเปล่าครับ
รถเพิ่มเยอะ ไม่ยอมเปลี่ยนแล้วเครื่องยนต์ไม่ติดทำไง
เก็บไฟไม่อยู่ขับไปจ่ายตลาด
เกิดดับเครื่องแล้วสตาทร์ไม่ติด
คงต้องหาคนมาช่วยเข็น
หรือหาช่างมาต่อแบ๊ตสต๊าทร์
ยอมเปลี่ยแบ๊ตเลยจะจ่ายน้อย จ่ายหนเดียว

หากหนุ่มพาสาวไปทานข้าวแล้วตอนกลับสต๊าทร์รถยนต์ไม่ติด

อาจถูกทิ้งให้อยู่กับรถ
pavilion

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยครับ แล้วพี่ปรัชญาคิดว่าการที่คนจะเปลี่ยนแบตนี่เขาจะคำนึงถึงยี่ห้อของมันหรือเปล่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการเชียร์ของเจ้าของร้านครับ อย่างบ้านผมเวลาเปลี่ยนนี่ก็ภามเจ้าของร้านครับ
หากหนุ่มพาสาวไปทานข้าวแล้วตอนกลับสต๊าทร์รถยนต์ไม่ติด
ตอนนี้ไม่มีทั้งสองอย่างเลยก็ไม่ต้องกลัวใช่ไหมครับ :'O
Impossible is Nothing
pavilion

โพสต์ที่ 19

แล้วน้อง woody คิดว่าทำไมเจ้าของร้านถึงเชียร์แบตยี่ห้อนั้นๆ ละครับ :?:
woody

โพสต์ที่ 20

umm ให้เดานะครับ ให้เดา....% ค่าคอมหรือเปล่าครับ
pavilion

โพสต์ที่ 21

ถ้าแต่ละยี่ห้อให้ % ค่าคอมไม่เท่ากันถ้าอย่างนั้นเจ้าของร้านก็จะเชียร์ยี่ห้อที่ให้ % ค่าคอมมากกว่าชาวบ้านเขา หรืออีกกรณีนึงถ้า% ค่าคอมเท่ากันทุกยี่ห้อแบตยี่ห้อไหนที่ร้านนั้นขายดี คนขายก็จะเชียร์ให้ซื้อยี่ห้อนั้นหรือเปล่า แล้วแถวบ้านน้อง woody แบตยี่ห้อไหนขายดีครับ
woody

โพสต์ที่ 22

อันนี้ผมก็ไม่ได้ไปถามเค้าเหมือนกันนะครับว่ายี่ห้อไหนมากกว่ากัน....แต่ตอนที่บ้านไปเปลี่ยนเนี่ยะคุณพ่อเลือกแบบไม่ต้องเติมน้ำครับเลยได้อันที่ใช้อยู่ปัจจุบันมา
pavilion

โพสต์ที่ 23

แบบไม่ต้องเติมน้ำนี่ผมว่าคนกำลังนิยมใช้มากขึ้นนะครับ ยี่ห้อไหนไม่มีนี่ถือว่าเชย รู้สึกว่าของสามเคนี่เขาก็มีเหมือนกันนะครับ
woody

โพสต์ที่ 24

ครับ 3-k ครับ
ล็อคหัวข้อ