PAP q2 จะเป็นไง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

PAP q2 จะเป็นไงขอถามความเห็นหน่อยครับ
โค่วจื่อหลิง

โพสต์ที่ 2

ขอเข้ามานั่งฟังด้วยคนครับ แดงได้แดงไป กะจะถือสู้กะมันหน่อย
VI AD HOC
pavilion

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ดู q1 ผลประกอบการไม่ดีเนื่องจากวัตถุดิบคือเหล็กรีดร้อนราคาสูงทำให้กำไรขั้นต้นปรับลดลงแต่ใน q2 ราคาของเหล็กรีดร้อนลดลงจะมีผลให้กำไรขั้นต้นปรับเพิ่มขึ้นรึเปล่าครับอันนี้ไม่แน่ใจ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมว่าขึ้นอยู่กับ Stock ราคาวัตถุดิบครับว่าซื้อมาในราคาไหน
Impossible is Nothing
pavilion

โพสต์ที่ 5

Stock ราคาวัตถุดิบในช่วงแรกน่าจะอยู่ในราคาสูงเพราะดูจากงบตรงสินค้าคงเหลือมีเยอะมากแต่ถ้าเป็นช่วงหลังราคาน่าจะถูกลง
woody

โพสต์ที่ 6

อีก 40 กว่าวันรู้กันครับงานนี้ :twisted:
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

อีก 40 กว่าวันรู้กันครับงานนี้
เอาใจช่วยครับ :mrgreen:
ตัวนี้ผมโยนผ้าขาวยอมแพ้ตั้งแต่งบ1/48ออกแล้วหละครับ :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ลงตลอดเหมือนกันนะ ท่อแป๊ปนี่

แบบนี้ต้องเรียกลงเป็นท่อ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

:wall: :wall:
woody

โพสต์ที่ 10

แต่อย่างน้อยผู้บริหารก็ซื้อตลอดเลยนะครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

all-time high = 47.50

50% ของ all-time high คือ 23.75
woody

โพสต์ที่ 12

ซึ่งพี่ CK หมายความว่า............
CK

โพสต์ที่ 13

ซึ่งพี่ CK หมายความว่า............
ถ้า PAP ลงไปต่ำกว่า 23.80
คนที่ซื้อที่ 47.50 บาท แล้วยังถืออยู่ จะขาดทุนกว่า 50%
คัดท้าย

โพสต์ที่ 14

เฮียเจ๋ง คร๊าบบบบ ฝันของเฮียใกล้จะเป็นจริงแล้วนะคร๊าบบบ .... มาเตือนกลัวลืมดู ... 20 ถ้วนๆๆ .. :B
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
PS

โพสต์ที่ 15

วัตถุดิบเหล็กลงต้นทุนถูกลงแต่ราคาขายก็ลงตามไปด้วยนะครับ
pavilion

โพสต์ที่ 16

วัตถุดิบเหล็กลงต้นทุนถูกลงแต่ราคาขายก็ลงตามไปด้วยนะครับ
บริษัทมีมาตรการระยะยาวในการลดความเสี่ยงจากราคาขายดังนี้ครับ
▪ การพัฒนาสินค้าของบริษัทภายใต้เครื่องหมายการค้า แปซิฟิกไพพ์ ซึ่งมุ่งเน้นการจำหน่ายท่อเหล็กที่มีคุณภาพมาตรฐานเพื่อเป็นการสร้างความแตกต่างจากคู่แข่ง

▪ การดำเนินนโยบายขยายตลาดไปสู่กลุ่มลูกค้าปลายทางมากขึ้น เช่น การจัดตั้งศูนย์กระจายสินค้า เนื่องจากลูกค้ากลุ่มนี้จะให้ความสำคัญกับคุณภาพของท่อเหล็กมากกว่าราคาสินค้าซึ่งต่างจากลูกค้าประเภทผู้จัดจำหน่ายคาดว่าจะเริ่มเปิดดำเนินการได้ประมาณไตรมาสที่ 2 ของปี 2548
woody

โพสต์ที่ 17

pavilion เขียน: บริษัทมีมาตรการระยะยาวในการลดความเสี่ยงจากราคาขายดังนี้ครับ
▪ การพัฒนาสินค้าของบริษัทภายใต้เครื่องหมายการค้า แปซิฟิกไพพ์ ซึ่งมุ่งเน้นการจำหน่ายท่อเหล็กที่มีคุณภาพมาตรฐานเพื่อเป็นการสร้างความแตกต่างจากคู่แข่ง
อืมม พี่ Pavilion ครับ ผมกลัวว่าจะเหมือนอิฐมวลเบาหรือเปล่าครับ คนใช้ไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้ใช้ อยู่ภายในไม่มีใครรู้ว่าของดีหรือไม่ดีตอนสร้าง
pavilion

โพสต์ที่ 18

อืมม พี่ Pavilion ครับ ผมกลัวว่าจะเหมือนอิฐมวลเบาหรือเปล่าครับ คนใช้ไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้ใช้ อยู่ภายในไม่มีใครรู้ว่าของดีหรือไม่ดีตอนสร้าง
สินค้าถ้ายี่ห้อคุ้นหูก็อาจขายได้อย่างกระเบื้องห้าห่วง กระเบิ้องตราช้างเป็นต้น แต่อิฐมวลเบานี่ผมนึกยี่ห้อไม่ออก
woody

โพสต์ที่ 19

อ้อ อีกเรื่องครับ เหมือนเคยอ่านเจอใน Bizweek เมื่อนานมาแล้วว่าให้ระวังเรื่อง Anti Dumping law ของ Australia ด้วย เพราะ PAP อาจโดนร่างแห แต่ตอนนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว....มีใครพอจะทราบบ้างไหมฮะ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

ราคาขายลงพร้อมกับยอดขายที่น่าจะลงด้วย

การจัดตั้งศูนย์กระจายสินค้า ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไรนะครับ

เพราะว่าต้องลงทุนเพิ่ม แต่มาร์จิ้นต่ำ

และผมคิดว่า การค้าในเมืองไทย ยังไงก็ต้องเน้นความสัมพันธ์(Connection)
ถ้าคุณไปตัดทางทำมาหากินกับคู่ค้า เท่ากับคุณกำลังสร้างคู่แข่งเพิ่มขึ้นอีก

ถ้าสินค้าคุณ เป็นอะไรที่หาไม่ได้แล้ว หายากมาก ก็อาจจะดี
แต่นี่ ไม่รู้ คิดเอาเอง ...
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 21

ผมเดานะ ผมไม่สนเรื่องพื้นฐานที่ดีของบริษัทแล้ว

แต่ผมเดาว่า อารมณ์ที่เห็นมันลงทุกวัน จะทำให้คนกลัว สุดท้าย มันลงต่อเพราะความกลัว

ต่ำกว่า 20 ค่อยประเมิณกันใหม่

ผมอาจจะผิด ผมอาจจะถูกก็ต้องดูเอา

ในนรกมีนรก >> พี่ยรรยง
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 22

สิ้นไตรมาสแล้วคงเริ่มมีคนรู้งบกันบ้างแล้ว หลายคนคงรู้ก่อนปิดไตรมาสแล้ว

กว่ารายย่อยจะรู้ก็อีก 45 วัน

ถ้างั้นก็เหมือนกับว่าเราเล่นโป๊กเกอร์ที่เจ้ามือเค้าเห็นไพ่ทั้ง 5 ใบแล้ว แต่เราเห็นแค่ 3 ใบ ( งบ Q1 ) แต่ต้องวางเงินกันแล้ว

ถ้าดูจากงบ q1 บังเอิญไพ่ 3 ใบที่เราเห็นไม่ใช่ " ตอง " ซะด้วยสิครับ
CK

โพสต์ที่ 23

แต่ไพ่เจ้ามืออาจจะไม่มีแม้แต่คู่ เลยแกล้งเกเยอะๆ ให้เราตกใจหมอบไปก่อนก็ได้

:B

หรือไม่ก็ทำเป็นเกเยอะๆ แบบหวาดๆ หลอกให้เราตาม พอเปิดไพ่มาก็กินรวบเลย

:B :B
pavilion

โพสต์ที่ 24

ดูเหมือนเจ้ามือจะมั่นใจนะ เห็นเก็บไปเยอะเหมือนกัน
pavilion

โพสต์ที่ 25

q2 เป็นไงไม่รู้แล้วที่นี้ รู้แต่ว่าแค่ q1 ก็แทบอ้วก
mydarkstar

โพสต์ที่ 26

ตามที่ได้ยินมา ศูนย์กระจายสินค้าที่ลาดหลุมแก้ว คงจะระงับโครงการไว้ก่อน
ก็คงมีอยู่ที่เดียว ที่บางนา ครับ
ล็อคหัวข้อ