เงินเฟ้อที่ชาวบ้านอย่างเราๆ เจอมันแค่3-4% จริงเหรอครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเฟ้อที่ชาวบ้านอย่างเราๆ เจอมันแค่3-4% จริงเหรอครับ?

โพสต์ที่ 1

ผมมาดูอัตราเงินเฟ้อที่รัฐบาลประกาศ 3-4% กับ ความเป็นจริงที่ของกินของใช้ ขึ้นเกินกว่านั้นไปแล้ว (ในระยะเวลา 1 ปี) เช่น

1. น้ำมันรถ ดีเซล เบนซิน ขึ้นจากเดิมประมาณ 30กว่าเปอร์เซ็นต์
2. ข้าวตามร้านอาหารธรรมดา 20 เป้น 25 หรือ 25 เป็น 30 (ตจว.)
3. ค่าไฟฟ้า แพงขึ้นเท่าที่สังเกตจากการใช้ไฟเท่าเดิม เพิ่มประมาณ 15-20เปอร์เซ็นต์
4. ค่าแก๊ส จำไม่ค่อยได้ น่าจะขึ้นประมาณ 20เปอร์เซ็นต์
5. วัสดุก่อสร้าง ราคาขึ้นประมาณ 15-20 เปอร์เซ็นต์
6. เนื้อหมู เนื้อไก่ ปลา

ที่ไม่ขึ้น หรือ ขึ้นน้อย
1. เสื้อผ้าธรรมดา
2. ผลไม้หลายชนิด (บางอย่างถูกลง)

เท่าที่ดูเป็นส่วนน้อยนะครับที่ไม่ขึ้นหรือ ราคาลดลง

เพื่อนช่วยเล่าข้อมูลที่เพื่อนๆ เจอมาบ้างว่า
1. ตัวเลขเงินเฟ้อในชีวิตจริงของท่าน ตรงกับรัฐบาลหรือไม่
2. ปรับตัวอย่างไร ประหยัดขึ้น หรือ ใช้เท่าเดิม (รวยแล้ว)
3. ความคาดหวังจากการลงทุนเพิ่มขึ้นหรือไม่ และปรับกลยุทธ์อย่างไร

ขอบพระคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

อืม เป็นข้อสังเกตุที่ดีมากเลยครับ

หรือว่าเราโดนรัฐบาลแหกตา
mustang

โพสต์ที่ 3

พี่ๆว่า ถ้า เราไม่โดนโกงกินจากพวก ที่เอาภาษีเราไปผลาญ อัตราเงินเฟ้อจะลดลงกว่านี้ไหม
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Re: เงินเฟ้อที่ชาวบ้านอย่างเราๆ เจอมันแค่3-4% จริงเหรอครับ?

โพสต์ที่ 4

ForrestGump เขียน:เพื่อนช่วยเล่าข้อมูลที่เพื่อนๆ เจอมาบ้างว่า
1. ตัวเลขเงินเฟ้อในชีวิตจริงของท่าน ตรงกับรัฐบาลหรือไม่
2. ปรับตัวอย่างไร ประหยัดขึ้น หรือ ใช้เท่าเดิม (รวยแล้ว)
3. ความคาดหวังจากการลงทุนเพิ่มขึ้นหรือไม่ และปรับกลยุทธ์อย่างไร

ขอบพระคุณครับ
1.น่าจะมากกว่า3-4% แต่ผมเชื่อว่าเป็นช่วงแรกๆ
ทุกอย่างจะปรับเข้าสู่สมดุล ของขายแพงเกิน พอขายไม่ได้ก็
จะลดราคาลงมา
ดังนั้นตัวเลขเงินเฟ้อของทางการ มันเป้นค่าเฉลี่ยรวม
ถ้ามองเป็นส่วนๆ มันมีerrorจากการเอารัดเอาเปรียบบ้าง 8)

2. ใช้เท่าเดิม (ยังไม่รวย ฮิฮิ) เนื่องจากแต่เดิมก็ไม่ได้ฟุ่มเฟือย
อยู่แล้ว ตอนรายได้มากขึ้นก็ใช้จำเป็นเท่านี้ จ่ายแต่สิ่งที่สมควร
จ่าย แต่อาจเจียดเป้นรางวัลชีวิตบ้างเช่น จัดสรรไว้เพื่อการท่อง
เที่ยว พักผ่อนของครอบครัวตามอัตภาพ :D

3.การลงทุนก็ระมัดระวัง ไม่เร่งเกินไป เงินปันผล+ภาษีคืนปีนี้ยัง
ไม่ได้เอามาซื้อหุ้นเลย ไปเรื่อยๆ เฉื่อยๆ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tongue

โพสต์ที่ 5

อัตราเงินเฟ้อ มี 2 อัน

เงินเฟ้อพื้นฐาน กับ เงินเฟ้อทั่วไป

เงินเฟ้อพื้นฐาน เท่ากับ เฟ้อทั่วไป ลบ กลุ่มน้ำมัน กับ กลุ่มอาหารสด

เขาเปล่าโกหก แต่ สูตรมันประหลาด
Tongue

โพสต์ที่ 6

ลอง search กระทู้ท่าน hot ดูสิครับ

เราใช้ น้ำมันประมาณ 10 % ของค่าใช้จ่าย แถมราคาขึ้นเอาๆ แต่ไม่รวมในการคิด อัตราเงินเฟ้อพื้นฐาน กลุ่มอาหารสดอีก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

ไม่ต้องคิดมากเลยครับ ตอนนี้ไข่ไก่แถวบ้านผมเขาขาย 3 ฟอง11บาท ผมเคยซื้อที่ 3 ฟอง 5 บาท ช่วงปีไหนที่ไข่ราคา3 ฟอง 5 บาท เอามาคำนวณเงินเฟ้อของจริงได้เลย เพราะไม่มีเงินมีทองมากกินไข่ก็เอาชีวิตรอดได้แล้ว

ผมเคยคำนวณเล่นๆเมื่อสองสามปีก่อนว่าเงินเฟ้อตั้งแต่ผมเด็กๆจนอายุเข้าวัยรุ่นอย่างผมนี่มันเฟ้อจริงๆเท่าไรโดยใช้ราคาก๋วยเตี๋ยวจากชามละ 3 บาท มาปัจจุบันชามละ25บาท เอาเวลา20ปีคิดดูจะได้ราว 6-7%ต่อปีครับ

ต่อจากนี้ไปเงินเฟ้อจะแรงกว่านี้หรือเปล่าไม่รู้ครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

เขาเอาราคาหุ้นไปคิดรวมในดรรชนีด้วยแน่ๆเลย
หรือไม่ก็มีการถ่วงน้ำหนักบางอย่างทำให้ดรรชนีบิดเบือน (เบี่ยงเบนสูง)
เช่น ค่าโทรศัพท์ จาก 3 บาทเปลี่ยนเป็น 0.25
บางเจ้าโทรฟรีเลย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 9

จัดให้ครับ ... จาก หนังสือพิมพ์ ผู้จัดการรายสัปดาห์ 4-10 กรกฏาคม 2548 ครับ

รูปภาพ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK

โพสต์ที่ 10

:shock:

ขอบคุณครับ ท่านคัดท้าย
buglife

โพสต์ที่ 11

ค่าข้าวกลางวันที่กินอยู่เกือบทุกวัน
ยังขึ้นไป 30% แล้วเลย :cry:

มองอีกแง่ คงกลายเป็นกำไรที่เพิ่มขึ้นของพ่อค้า แม่ค้า ถัวๆ กับก่อนหน้านี้ 2-3 ปี ราคาไม่ขยับ :'O
harry

โพสต์ที่ 12

เข้าใจแม่ค้าขายอาหารครับ ค่าเช่าที่เด๋วนี้ ทำเลดีๆไม่มีถูกเลย หมู ไก่ ผัก แก๊ส ก็ขึ้นราคา จะไม่ให้ขึ้นราคาตามได้งัย

ทุกวันนี้จ่ายกับข้าว ทำกินเอง ก็ยังบ่นว่าแพงจริงๆเลย
Expecto Patronum!!!!!!
คัดท้าย

โพสต์ที่ 13

harry เขียน:เข้าใจแม่ค้าขายอาหารครับ ค่าเช่าที่เด๋วนี้ ทำเลดีๆไม่มีถูกเลย หมู ไก่ ผัก แก๊ส ก็ขึ้นราคา จะไม่ให้ขึ้นราคาตามได้งัย

ทุกวันนี้จ่ายกับข้าว ทำกินเอง ก็ยังบ่นว่าแพงจริงๆเลย

ครับคุณ harry .... ที่น่าคิดอีกอย่างคือ ... สินค้าที่โดนควบคุมไม่ให้ขึ้นราคาอยู่ หรือว่าขึ้นราคาไม่ได้ ... แต่ต้นทุนการผลิตสูง .... กำไรจะลดลงกี่ % ?

Q2 เหลือ 45 วัน คงรู้กันครับ ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
stockms

โพสต์ที่ 14

ผมเข้ามาเรียนกรุงเทพ เมื่อ 23 ปีที่แล้ว ข้าวที่โรงอาหารมหาวิทยาลัยจานละ 5 บาท น้ำส้มแก้วละ 1 บาท ตอนนี้ข้าวที่มหาวิทยาลัยจานละ 15 บาท น้ำส้มแก้วละ 3 บาท คิดเป็นเงินเฟ้อประมาณ 5.1% ต่อปีครับ

ลองอีกอันเมื่อ 7 ปีที่แล้วน้ำมันลิตรละ 10 บาท ตอนนี้ 24 บาท คิดเป็นเงินเฟ้อต่อปีจากน้ำมันประมาณ 15.5% ต่อปี

ใครมีรถรับรองว่าเฟ้อกว่า 5% ต่อปีแน่นอนครับ
Jeng

โพสต์ที่ 15

ดูคัดท้าย จะเชื่อเหลือเกินว่า Q2 จะออกมาแย่

พี่ไม่เคยบอกคัดท้ายเลยว่า พี่ไม่เห็นด้วยเลย

คืองี้ โดยปกติ การขึ้นราคาของสินค้าต่างๆ ในช่วงแรก ผลคือ บริษัทจะกำไรมากขึ้นครับ

แต่จะแย่ในระยะยาว

พี่คิดว่า Q2 ออกมาดีครับ
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 16

ถ้าจำไม่ผิด ตระกร้าการคิดเงินเฟ้อจะคิดจากสินค้าและบริการที่คนส่วนใหญ่ในประเททศใช้ เนื่องจากคนส่วนใหญ่ของประเทศอยู่ต่างจังหวัดและคนส่วนใหญ่ยังมีค่าครองชีพค่อนข้างต่ำ ดังนั้น ตระกร้าเงินเฟ้อตัวหลักๆ ก็จะมี ราคาสินค้าประเภทอาหาร เช่น ข้าว ค่าเช่าบ้าน ราคารถไฟชั้น 3 ค่าโดยสารรถเมล์ ฯลฯ

ดังนั้นจะสังเกตว่ารัฐบาลทุกยุกสมัยจึงพยายามตรึงหรือ subsidize ราคาสินค้าพื้นฐาน เช่น ราคาแก็สหุงต้ม ค่ารถไฟ รถเมล์ เพื่อให้เงินเฟ้อต่ำ เมื่อตัวเลขเงินเฟ้อต่ำ แรงงานก็ไม่สามารถขอขึ้นค่าแรงขั้นต่ำได้มาก ทำให้การส่งออกในสินค้าที่ต้องใช้แรงงานของประเทศมีความได้เปรียบในการแข่งขัน

อีกตัวที่ทำให้เงินเฟ้อต่ำ คือ ค่าเช่าบ้าน เพราะมีน้ำหนักค่อนข้างเยอะ ค่าเช่าบ้านระดับกลางถึงล่างเมืองไทยไม่เพิ่มขึ้นเท่าไหร่เพราะคนไทยนิยมซื้อบ้านใหม่มากกว่าที่จะอยู่บ้านที่มีคนอยู่แล้วทำให้มี supply บ้านเช่าจำนวนมาก ส่วนความนิยมบ้านใหม่มากกว่าคงมีหลายเหตุผล เช่น เมืองไทยหาผู้รับเหมาซ่อมบ้านมือสองดีๆ ยาก ผู้รับเหมาดีๆ คงเจ๊งไปหมดแล้ว และคนไทยกลัวผีมั้งครับ

ดังนั้นหากบริษัทไหนในกรุงเทพฯ ที่มีพนักงานระดับชั้นกลางมากๆ แล้วเวลาปรับเงินเดือนขึ้นปีละ 3% แล้วอ้างว่าขึ้นเท่าเงินเฟ้อ ก็แสดงว่าบริษัทนั้นกำลังลดเงินเดือนพนักงานอยู่ครับ เพราะเงินเฟ้อในเมืองจะเพิ่มขึ้นกว่าเงินเฟ้อเฉลี่ยทั้งประเทศมาก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

Jeng เขียน:ดูคัดท้าย จะเชื่อเหลือเกินว่า Q2 จะออกมาแย่

พี่ไม่เคยบอกคัดท้ายเลยว่า พี่ไม่เห็นด้วยเลย

คืองี้ โดยปกติ การขึ้นราคาของสินค้าต่างๆ ในช่วงแรก ผลคือ บริษัทจะกำไรมากขึ้นครับ

แต่จะแย่ในระยะยาว

พี่คิดว่า Q2 ออกมาดีครับ
บ่ใช่ อย่างน้านน ครับ พี่เจ๋ง

แต่ว่ามีคำของชาวเรือ บอกกันว่า ในภาวะปกติ เด็กก็ถือหางเสือเรือได้ แต่ในภาวะคลืนลมแรง ในคราวพายุ ... นายท้ายเรือที่มีฝีมือเท่านั้นจะสามารถทำได้ ...

ผมว่าบริษัทก็เหมือนกัน ผมเชื่อว่า Q2 นี้ บริษัทที่อ่อนแอจะส่อแววให้เห็นครับ ... และ Q3 ... จะของจริงครับ ... ผมเชื่อว่ากำลังซื้อจะหดจากภาวะที่คนไม่อยากบริโภคเนื่องจากเงินเฟ้อ ... เรือจะเข้าสู่ภาวะคลื่นลมจริงๆ ถ้าเลือกซื้อหุ้นที่ไม่แข็งแรงพอ คงน่าเป็นห่วงครับ ...
Jeng

โพสต์ที่ 18

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ นี่ต้องหลับไปตื่นนึง ขึ้นมาอ่านถึงเข้าใจนะเนี่ย
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 19

:mrgreen:
CK

โพสต์ที่ 20

แต่ว่ามีคำของชาวเรือ บอกกันว่า ในภาวะปกติ เด็กก็ถือหางเสือเรือได้ แต่ในภาวะคลืนลมแรง ในคราวพายุ ... นายท้ายเรือที่มีฝีมือเท่านั้นจะสามารถทำได้
รูปภาพ

:cool:
ล็อคหัวข้อ