Book Recommended : "What Works On Wall Street", 3r

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Book Recommended : "What Works On Wall Street", 3r

โพสต์ที่ 1

เป็นหนังสือที่ดีที่ควรจะมีไว้เป็น reference ครับ

เมื่อไหร่จะมี "What Works on SET" บ้างนะ ตลาดบ้านเรามีอายุครบ 30 ปีแล้ว เพราะฉะนั้นน่าจะมีข้อมูลที่มากพอและยาวนานพอที่จะนำมาศึกษาอดีตเพื่อบ่งชี้ถึงอนาคตได้ (ตามหลักสถิติ ระยะเวลาประมาณ 25 ปี จะเพียงพอต่อความน่าเชื่อถือ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

มีขายในบ้านเราหรือยัง หรือต้องสั่งจากamazon
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

โห ถ้าคุณ offshore-engineer, แนะนำ นี่ "ต้อง" อ่านครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 4

ผมซื้อที่ Asia Book สาขา สยามสแควร์เมื่อวานครับ ยังเห็นเหลืออยู่อีกหลายเล่มครับ ราคา 1350 บาทครับ

ทีแรกผมกะจะไปซื้อหนังสืออีกเล่มหนึ่งชื่อว่า "Beyond Graham & Dodd" แต่ว่าคนขายบอกคงเข้ามาอีกทีปีหน้าเลยครับเนื่องจากมีปัญหาเกี่ยวกับสำนักพิมพ์

โพสต์ที่ 5

อ่านจบไปแล้วสามบทครับ จับใจความคร่าวๆได้ว่า

การกระทำของมนุษย์มักใช้อารมณ์หรือประสบการณ์ที่เคยเจอมาใช้ในการตัดสินใจ ไม่เว้นแม้กระทั่งการลงทุน

ผู้เขียนเปิดเรื่องด้วยคำถามที่ว่า ทำไมกองทุนถึง 80% จึงมีผลงานที่ต่ำกว่า ผลตอบแทนของ S&P 500 Index คำตอบก็คือสิ่งที่กล่าวมาแล้วในข้างต้น เรื่องดังกล่าวจึงเป็นที่มาของศาสตร์อีกแขนงหนึ่งที่ชื่อ Behavioural Finance

จุดประสงค์ของผู้เขียนตั้งแต่ edition แรกที่วางจำหน่ายในปี 1996 คือ การศึกษาว่ากลยุทธ์ในการซื้อหลักทรัพย์โดยใช้กฎเกณฑ์ที่วางเอาไว้แน่นอน (เช่น ซื้อหุ้นที่มีค่า P/E ต่ำสุด) ให้ผลตอบแทนเท่าไหร่ในระยะยาว และสามารถให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า การลงทุนผ่าน S&P 500 Index Fund หรือไม่

การกระทำดังกล่าวเป็นการตัดเอาอารมณ์หรือความคิดเห็นส่วนตัวออกจากการลงทุน โดยผูกยึดเข้ากับหลักการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีในระยะยาว ในบางครั้งหุ้นที่ผ่าน screen เข้ามา อาจเป็นหุ้นที่เราไม่ชอบ หรืออยู่ในอุตสาหกรรมที่เรามองในแง่ลบ ผู้เขียนกล่าวว่า ความสม่ำเสมอนั่นแหละที่ทำให้ the odd is on your favour

ไม่น่าเชื่อครับว่า การลงทุนในหุ้นที่มี PSR (Price to Sales Ratio) ต่ำ ให้ผลตอบแทนในระยะยาวสูงที่สุด สูงกว่า P/E ต่ำ และ P/BV ต่ำ

ยังมีเรื่องราวให้น่าค้นหาอีกเยอะเลยครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

offshore-engineer เขียน:
ไม่น่าเชื่อครับว่า การลงทุนในหุ้นที่มี PSR (Price to Sales Ratio) ต่ำ ให้ผลตอบแทนในระยะยาวสูงที่สุด สูงกว่า P/E ต่ำ และ P/BV ต่ำ
ว่าแต่ในเมืองไทยเคยมีใครพิสูจน์ยังเอ่ย....อ้อ อีกอย่างครับพี่ offshore-engineer ไม่ทราบว่าจะหาหนังสือเล่มนี้ได้ที่ไหนหรือครับ
tom
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

PSR (Price to Sales Ratio) เอาอะไรตั้งเอาอะไรหารครับ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

การที่หุ้นที่มี PSR ต่ำให้ผลตอบแทนดี เนี่ยสะท้อนว่าการขายและทำตลาดมีผลมากกว่า การควบคุมต้นทุนหรือเปล่าครับ เพราะขายได้มากกว่าก็เลยดีกว่าเหรอครับ หนังสือเค้าวิเคราะห์ไว้ว่ายังไงบ้างครับ หรือว่าบอกเป็นสถิติ เฉยๆ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-

โพสต์ที่ 9

PSR = Market Cap/Sales

ผมยังไม่มีเวลาอ่านอย่างละเอียดต่อเลยครับ เข้าใจว่าจะนำเสนอในแง่สถิติมากกว่า

ราคาน้ำมันขึ้นสูง งานเลยเยอะเป็นเงาตามตัว
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ยังมีเรื่องราวให้น่าค้นหาอีกเยอะเลยครับ
เห็นด้วยครับ และของแม่รี่ บัพเฟต ก็พูดแบบนี้ตลอด

คือการดู PE PB ยอดขาย รายได้ กำไร ความต่อเนื่อง อัตรการเติบโต

เป็นแค่การ กลั่นกรอง ค้นห้าหุ้นที่น่าสนใจเก็บไว้ ในสต๊อกหุ้นที่อยากซื้อ

แต่เมื่อถึงเวลาที่ราคา โดนมร.มาเก็ต ทำให้ต่ำ ๆ

ก็ค่อยเข้าไปซื้อ

แต่การดู ค่าต่างๆ เช่น PE PB และอื่นๆ แล้วเข้าข้างตัวเองว่า อืม อย่างนี้ถูกแล้ว และน่าซื้อ ก็ไม่ผิดครับ

แต่ผลจากการลงทุน ถ้ายังได้น้อยก็ผิดครับ

ถ้าได้มากก็ถูกต้องแล้วครับ
ล็อคหัวข้อ