จะถามเรื่องไวรัสคอมฯ ในห้องนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จะถามเรื่องไวรัสคอมฯ ในห้องนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ?

โพสต์ที่ 1

คือเข้าใจว่าคอมฯ ผมโดนไวรัสโจมตี (อาการคือ IE จะ error บ่อยๆ แล้วก็ระยะหลังจะมี popup โชว์ว่าระบบจะ shut down อัตโนมัติภายใน 60 วินาทีอะไรทำนองนี้แหละครับ)

ทีนี้ โปรแกรมไวรัสที่เคยใช้มันก็เดี้ยงไปแล้ว ผมเลยใช้วิธีเรียก system restore แล้วย้อนไปใช้จุด restore point สัก 2-3 เดือนก่อนแทน

อยากถามผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ ว่าวิธีนี้ใช้แก้ไขปัญหาได้มั้ยครับ
ForrestGump
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แค่อยากจะบอกว่า ถามเฮียเล็ก CK ดีกว่า แต่หายไปหลายวันแล้ว ไม่รู้ไปไหน

ใครรู้ช่วยตามหาด้วย
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

Financial Engineer,
(อาการคือ IE จะ error บ่อยๆ แล้วก็ระยะหลังจะมี popup โชว์ว่าระบบจะ shut down อัตโนมัติภายใน 60 วินาทีอะไรทำนองนี้แหละครับ)
IE errorเนี่ยยังไม่เคยเจอ
แต่ที่มีป๊อบอั๊พ ว่าระบบจะชัตดาวน์อัตโนมัติ ภายในเท่านั้นเท่านี้วินาที
ผมเคยเจอ
ก็เลยสแกนดูใช้แมคอาฟี(ต้องโหลดเดฟฟินิชั่นใหม่ๆหน่อยนะ)
ปรากฎว่ามันชื่อ wellshia worm
ก็สั่งquarantineซะ มันก็หายไป
แต่เรื่อง system restore ผมไม่แน่ใจ
ต้องท่านอื่นที่เป็นตัวจริงเสียงจริงทางด้านคอมพิวเต้อร์
เช่นท่านCKท่าน hot....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ por_jai ที่เข้ามาช่วยตอบครับ พี่หมายถึง W32.Welchia.Worm ใช่มั้ยครับ

เจ้าตัวนี้ก็เคยมากวนผมอยู่เหมือนกันเมื่อปีกว่ามาแล้ว แต่ตอนนั้นใน website ของ ISP ที่ใช้บริการอยู่เค้ามีให้ download software ที่ใช้กำจัด เป็นของ symantec ก็แก้ไขปัญหาได้ (รู้สึกว่าช่วงนั้นเจ้า worm ตัวนี้จะระบาดหนักมาก)

เผอิญผมยังเก็บเอาไว้อยู่ ยังไม่ได้ลบทิ้ง เมื่อกี้ก็ลองเอามา run ดู แต่มันบอกว่าไม่เจอครับ

ตอนนี้ก็ได้แค่ลองใช้ system restore แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน ตอนนี้ไม่เป็นแล้วครับ (แต่ก็ไม่รู้ว่าจะแก้ตรงจุด หรือหายขาดรึเปล่าครับ)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

8) ผมก็ได้ความรู้เหมือนกันว่า system restore แก้ปัญหาไวรัสได้ด้วย
ผมเคยใช้ system restore บ้างเวลาเครื่องมันแฮ๊งค์จากการใช้พวก
โปรแกรมแอพพลิเคชั่น ทั้งหลาย(นานแล้ว)
ตั้งแต่เปลี่ยนเครื่องใหม่มันไม่แฮ๊งค์อีกเลย...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โป้ง

โพสต์ที่ 6

เดี่ยวนี้ไวรัสฉลาดขึ้นเยอะ มันเข้าไปแก้ไขใน registry หากทำการ restore แล้วแต่โชคครับ ไวรัสบางตัวสามารถกลับมาใหม่ได้

ทำตามนี้ดีกว่าครับ

1. ทำการ off restore ก่อนอันดับแรก
2. ไปที่ http://housecall.trendmicro.com/ เลือก scan now It's free ===>>> เลือก virus scan
3. เมื่อเสร็จขบวนการ restart เครื่องครับ แล้วค่อยมาเปิด system restore

วิธีนี้ช่วยได้เยอะกว่า วิธี restore กลับมา แล้วไปหา pack2 หากใช้ xp มาลงที่เครื่อง ทำการเปิด firewall ไว้ด้วยครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
hot

โพสต์ที่ 7

ลองติดตั้งพวกการ์ดundo ซิคับ

สามารถกลับจุดที่ไม่มีไวรัสได้
แต่ต้องติดแต่ตอนลงระบบครั้งแรกนะคับ

ใช้ได้พอสมควร เดี๋ยว นี้ผมว่าพวก spy ไพล์ร้ายกว่า
Zionism

โพสต์ที่ 8

ไวรัสมันมาแล้ว....ไวรัสเข้าไปข้างในแล้ว... ^^

(ถ้าไม่มีอาการอีก คงแก้ไขถูกต้องแล้วมั้ง)
Amorna

โพสต์ที่ 9

ไม่แน่อาจจะไม่ใช่ไวรัสนะคะ
อาจเกิดจากระบบที่ใช้งานนานๆ add/remove โปรแกรมบ่อยๆ มี registry ค้างเยอะ
ลองหาโปรแกรมตรวจเช็ค regisrty ดูซินะ มันจะจัดการล้าง regisrty ที่ไม่ได้ใช้แล้วออกค่ะ ทำให้เครื่องเร็วขึ้นเยอะเลย และก็ไม่รวนด้วยค่ะ เช่น Regisrty Mechanic, WinXP Manager, System Mechanic ค่ะ

ที่พูดถึงว่า shutdown เอง อัตโนมัติ มันจะขึ้นหน้าต่างเกี่ยวกับ RPC รึเปล่าคะ
ผมก็ได้ความรู้เหมือนกันว่า system restore แก้ปัญหาไวรัสได้ด้วย
ผมเคยใช้ system restore บ้างเวลาเครื่องมันแฮ๊งค์จากการใช้พวก
โปรแกรมแอพพลิเคชั่น ทั้งหลาย(นานแล้ว)
ตั้งแต่เปลี่ยนเครื่องใหม่มันไม่แฮ๊งค์อีกเลย...

ใช่ค่ะ บางที อาจเกิดปัญหาคอขวด จากความไม่สัมพันธ์ระหว่างโปรแกรมต่างๆ หรืออาจเกิจจากฮาร์ดแวร์เองก็ได้ค่ะ

ตั้งแต่ดิฉันเปลี่ยนเครื่องใหม่ เลือกอุปกรณ์ที่สนับสนุนกัน โดยเฉพาะเมนบอร์ด ซีพียู และแรม ยังไม่เคยแฮงก์เลยค่ะ (AMD ด้วยค่ะ เร็วสุดๆ )

ไม่ได้เป็นผู้เชียวชาญ แต่ขอแบ่งประสบการณ์เล็กน้อยค่ะ รอพี่CK มาก่อนนะคะ :D
Price is what you pay, value is what you get.
Amorna

โพสต์ที่ 10

ในนี้บอกเป็นไวรัสตัวนึง มีวิธีแก้ให้ค่ะ

http://www.faqs.org/rfcs/rfc1831.html

ลองดูทีละอย่างนะคะ เดี๋ยวก็แก้ได้เองค่ะ
Price is what you pay, value is what you get.
hot

โพสต์ที่ 11

http://www.emsisoft.com/en/software/account/

ลองตัวนี้คับผมว่าเจ๋งที่สุดแล้วนะ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 12

เจ๋งอย่างไร ท่าน hot เล่าให้ฟังหน่อยคับ
jaychou

โพสต์ที่ 13

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาให้ความกระจ่างครับ
:bow:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 15

เคยเจออยู่รอบหนึ่งIE error เปิดพวกWebที่ใช้javaทั้งหลาย
ที่ต้องลงmicrosoft JVMก่อน
แต่ในเครื่องมีJ2SE 1.5 Java runtime 1.5 แล้วก็Microsoft JVM
ตีกันมั่วไปหมด เครื่องมันไม่รู้ว่าตกลงคุณจะใช้ตัวไหนกันแน่นอน
เซ็งเลย

ตอนนี้formatเครื่องลงใหม่ไม่มีปัญหาอะไรเลย ลงตัวเดียวพอเลย
J2SE 1.4.2 ให้มันรู้กันไปเลย ตอนนี้javaมีอยู่ตัวแล้วยังเป็นอีก
:)
ล็อคหัวข้อ