หาสถานที่สำหรับTVI meeting ครั้งที่สอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

จัดmeeting แบบไหนดี

ร้านอาหารธรรมดา
4
17%
เหมาห้องแล้วจัดแบบBuffet
20
83%

โหวตทั้งหมด: 24

genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

หาสถานที่สำหรับTVI meeting ครั้งที่สอง

โพสต์ที่ 1

ผมกับพี่ๆทีมงานมีความเห็นว่าจะจัดmeetingครั้งที่2 เพื่อจะได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันโดยเฉพาะเรื่องผลประกอบการที่ผ่านมา ซึ่งคิดเอาไว้ว่าอยากให้เป็นแบบบรรยากาสบนโต๊ะอาหารเช่นเคย แต่คราวนี้เลยอยากรู้ว่าจะจัดกันแบบไหนดี หากคนมากันเยอะจะจัดแบบ Buffet เลยดีไหม แบบเหมาห้องเขาไปเลย หรือว่าเอาเป็นแบบร้านอาหารเหมือนครั้งก่อนดีแล้ว หรือใครมีไอเดียโดนใจ กระซิบกันบ้างนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
2nd wind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 2

พี่ยีนลองประมาณวันที่จะจัดคร่าวๆได้ไหมครับว่าประมาณกลางเดือนหรือปลายเดือนไหน แล้วลองให้แต่ละคนบอกว่าไปได้ไหม ถ้าไม่ได้ช่วงไหนดีกว่า
Guang Ming
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มีสถานที่นึงผมชอบมาก
"บ้านไร่กาแฟสด" ตรงเอกมัยครับ
ผมว่าเหมาะแก่การจัดประชุม มีการแบ่งโซนเฉพาะ
ไม่มีอาหารหนัก มีแต่กาแฟกับของขบเคี้ยว,ขนม
แล้วก็ราคาค่อนข้างสูงครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

นานๆเจอกันทีหนึ่ง ควรทำป้ายชื่อด้วยนะ ยีน เอาแบบไม่ต้องยุ่งบยาก เขียนใส่กระดาบที่มีกาวสองหน้า แล้วแปะไว้เลยที่เสื่อก็ได้ จะได้ไม่เรียกชื่อผิด ส่วนเจอกันที่ไหนก็ได้ไม่มีปัญหา แต่เมื่อเจอกันแล้วกลุ่มจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

เจอกันทีน่าจะแทรก หัวข้อพิเศษสัก 1 เรื่อง เช่น ทีเด็ดหุ้นปันผล และวิชาการอีกสัก 1 เรื่อง เช่น Free cash flow สำคัญอย่างไร เป็นต้น

เจอกัน ได้คุยกัน ได้หุ้น ได้วิชาการ อะไรทำนองนี้
kriser

โพสต์ที่ 5

ก้อ ถ้าหากว่าไปกันเยอะๆๆ ผมว่าเอาเป็นbuffet ก้อดี นะครับ หรือว่าไปตามร้านอาหารแล้วเหมาห้อง ส่วนตัวเค้าเลยก้อดีนะครับจะได้ส่วนตั้วส่วนตัว แล้วก้อลองคิดดูว่าหัวละเท่าไร่ อ๋อ ถ้าร้านbuffet เมื่อวานก้อได้เมลล์มานะครับ เค้าคิดหัวละ 125 บาท อะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเค้ารวมค่า อะไรอื่นๆๆ อีกหรือป่าว สถานที่อยู่แถว ถนนวิภาวดีนะครับเป็น โรงแรมเพิ่งเปิดใหม่นะครับ ชื่อ GOLDEN ..... อะไรเนี่ย ฮะ แฮะๆๆ จำไม่ได้เดี๋ยวจะลอง หารายละเอียดเพิ่มเติมให้นะครับ แต่ว่าถ้ามีจัดคงไปชัวร์ ครับ เห็นด้วยกับพี่ JENG ครับ ให้มีหัวข้อสนทนานะครับ แต่ผมอยากจะทราบเรื่องเกี่ยวกับ กฎหมายต่างๆๆ มากกว่านะครับ
Meeja

โพสต์ที่ 6

แนะนำว่าควรเป็น Cocktail ครับ
เนื่องจากจะได้เดินไปมาหาสู่ได้สะดวกหลายๆ วง

ถ้านั่งตามโต๊ะกินข้าวแล้วมันจะอยู่กับที่บางครั้งไม่ได้คุยกับคนที่อยู่ไกลเลยครับ
genie

โพสต์ที่ 7

เอาไว้ meeja แต่งงานแล้วจัด cocktail ละกันดีไหม แต่อย่าลืมจัดที่CENTELนะ :lol: :lol: :lol:
Meeja

โพสต์ที่ 8

เหอะ เหอะ เหอะ
เอาอีกแล้ว...แซวเข้าไป...

เห็นบอกพี่ Genie ก็มีแฟนไม่ใช่เหรอ...
Jeng

โพสต์ที่ 9

แฟน Genie โหงเฮ้งเศรษฐินี พันล้านเชียวนะ :D
genie

โพสต์ที่ 10

เพื่อนเฉยๆครับ ไม่ใช่แฟน อย่ามาทำrating ผมตกสิยิ่งต่ำๆอยู่
genie

โพสต์ที่ 11

ผมว่าอย่าเพิ่งนอกเรื่องดีกว่าเดี๋ยวผิดวัตถุประสงค์ ช่วยๆโหวตกันหน่อยนะครับ เพราะกะว่าจะจัดไม่วันอาทิตย์ อาทิตย์แรกของเดือนหน้าก็อาทิตย์ที่2นะครับ จะได้เตรียมการทัน
Meeja

โพสต์ที่ 12

ใครเริ่มนอกเรื่องก่อนละพี่...
ผมโหวตไปแล้วนะ
ripper

โพสต์ที่ 13

....ผมว่าพี่ Genie นับคนก่อนดีมั้ยครับ...ให้มาลงชื่อกันว่ามีใครไปบ้างโดยกำหนดวันไปเลยครับ..งันนี้ใครว่างมมลงชื่อไว้ พอได้จำนวนคนไปแน่นอนแล้วก็มาดูกันว่าจะเป็นร้านอาหาร..หรือถ้ามีคนมาเยอะก็บุบเฟต์...ของผมถ้าเป็นต้นเดือนหน้า..อาทิตย์ที่ 1 หรือ 2 นับผมได้ลยครับ....ไป
SomJook

โพสต์ที่ 14

ถ้าเป็นอาทิตย์ที่สองของเดือนหน้าส้มจุกอาจไปได้... แต่ยังไงจะคอนเฟิร์มอีกทีละกันนะคะ :D
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 15

งั้นผมคงไม่มีโอกาสได้เจอคุณส้มจุกแล้ว
เพราะไปได้เฉพาะวันอาทิตย์แรก
เสนอบุฟเฟ่ต์ครับ คิดตังง่ายดี
ไม่ว่าคนเยอะหรือน้อย
แต่อยากให้เป็นร้านที่มีจัดบุฟเฟ่ต์เป็นปกติอยู่แล้ว
TOMOKI

โพสต์ที่ 16

หลังจากเจอกันแล้วคุยอะไรกันบ้าง เอามาเล่าใน web ด้วยนะครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 17

ส่วนตัวผมเลยอยากให้จัดในสถานที่ที่มีความสะดวกในทุกๆเรื่องครับ ไม่ว่าเรื่องอาหาร สถานที่สิ่งอำนวยความสะดวกที่จำเป็น แต่ที่สำคัญค่าใช้จ่ายต้องคุ้มค่า

หากเราจัดที่โรงแรม ก็คงต้องตรวจสอบค่าใช้จ่ายกันหน่อยเพื่อให้ไม่สูงไปนัก

ที่อยากให้จัดที่โรงแรมก็เพราะผมอยากจะเชิญพี่เจ๋งมาถกเรื่อง BUFFETTOLOGYให้พวกเราฟังกัน คือหลังจากสัมนาแล้วหลายคนยังไม่เข้าใจมากนัก และผมกับพี่เจ๋งโทรคุยกันในรายละเอียดเรื่องนี้กันนานมาก และผมเห็นว่าน่าจะมาถกกันให้คนอื่นฟังบ้างน่าจะเป็นประโยชน์ ตอนนี้ยังไม่ได้ถามความสมัครใจพี่เจ่งเลย(แต่ผมมัดมือชกแล้วครับ)

ผมเชื่อว่าน่าจะมีประโยชน์กว่าการมาพบพูดคุยกันเฉยๆนะครับ เห็นด้วยก็ว่ามาเลยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 18

มีอีกคนเก่งมาก ที่นั่งอยู่ข้างๆพี่ ชื่อวิบูลย์ จบวิศวะจุฬา และ เอ็มบีเอ อ่าน บัพเฟตทุกเล่มเลย และตั้งแต่ซื้อหุ้นมา วิบูลย์ ยังไม่เคยขายเลย น้องคนนี้ครับ บัพเฟตตัวจริง แต่ไม่รู้ว่าเขาจะยอมไปร่วมสัมนาเพื่อออกความเห็นหรือเปล่า ไว้จะลองถามให้ ส่วนตัวพี่นี่ก็ต้องขอบอกก่อนเลยว่ามือใหม่ครับ อ่านเล่มเดียว บ้าอยู่เล่มเดียว เดี๋ยวเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ผิดหวังแย่เลย :D
ripper

โพสต์ที่ 19

...ดีเลยครับพี่..ผมว่าเรื่องความรู้เนี้ยถ้าเรามาถกกันช่วยกันคิดช่วยกันวิเคราะห์..จะยิ่งทำให้เราเติบโตมากขึ้นครับ...ถ้ามี พี่ๆ และทุกคนมาช่วยกันถกปัญหาอย่างนี้หล่ะก็ ...TVI...คงเติบโตขึ้นอีกเยอะเลยครับ
Stone man

โพสต์ที่ 20

หวัดดีครับทุกคน จะพบกันเมื่อไหร่ ที่ไหน บอกด้วยนะครับ
ผมขอไปด้วยนะ โหวตให้กับความเห็นเหมือนคุณมนครับ
Mon money

โพสต์ที่ 21

พี่เจ๋งอ่านมาหลายรอบแล้วต้องมีความเข้าใจมากอยู่ เรามานั่งเสวนากันไม่ใช่มาบรรยาย ถามกันไปตอบกันมา แบบเวทีชาวบ้านน่ะ ผมว่าสนุกและได้ความรู้ด้วยนะ ส่วนหากพี่เชิญคุณวิบูลย์มาร่วมวงด้วยจะเป็นประโยชน์มาก ผมเริ่มมันส์ซะแล้วซิ ใครอย่าขวางนะ
Stock Broker

โพสต์ที่ 22

อยากทราบว่า ในการจัดครั้งแรกมีคนไปร่วมงานทั้งสิ้นกี่คนครับ
แล้วถ้าครั้งนี้มีคนไปร่วมงานเยอะมากนี่ จะคุยกันยังไงให้ทั่วถึงและได้ประโยชน์สูงสุดครับ
Mon money

โพสต์ที่ 23

ครั้งแรกเท่าที่จำได้ประมาณ 15คนครับ ครั้งนั้นก็คุยกัน กิน และแยกกันกลับ

ครั้งนี้อยากทำแบบเสวนา ล้อมวงคุยเรื่องBuffettology ครับ
genie

โพสต์ที่ 24

ถ้าจำไม่ผิดTVI meetingครั้งแรกมากันประมาณ 15 คน มั้งครับ คราวนี้เลยอยากสอบถามกันดูก่อนเพราะคิดว่าจะจัดเป็นวันอาทิตย์ที่สองเดือนหน้านะครับ หากมากันเยอะผมว่าเหมาห้องเล็กๆที่โรงแรมซักแห่งผมว่าก็ไม่เลวเพราะจะพูดคุยกันได้ง่าย แต่ถ้าไม่เกิน 30 คน คงจะต้องเป็นร้านอาหารธรรมดาครับ เว้นแต่ใครจะเป็นเจ้าบ้านยอมเปิดบ้านเลี้ยงแขกครับ :wink:
sunchaic

โพสต์ที่ 25

มือใหม่ไปร่วมวงด้วยได้มั้ยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 26

เออ น่าสน น่าสน ถ้าเป็นแบบไม่บรรยาย พี่เอาด้วยคุณมน ส่วน วิบูลย์ เดี๋ยวพี่ให้พี่ประพันธ์ ที่เป็นหมอฟัน เขาไปเชิญมาครับ :D
Jeng

โพสต์ที่ 27

วันนี้รับมาอีก 2 เล่มพี่ชายสุดที่รัก ซ์อมาฝากจากสิงค์โป

The intelligent investor revised edition

common stocks and uncommon profits and other
Philip A. Fisher

โห วันก่อนคุณให้ยืมมาอีกเล่ม เจอไปอีก 2 เล่ม

ทำไงดี อ่าน Fisher ก่อนดีกว่า เพราะบางดี
Mon money

โพสต์ที่ 28

ที่ได้มาใหม่สองเล่ม พี่เจ๋งอ่านแล้วมาสรุปให้ฟังบ้างเน้อ ผมซื้อมานานแล้วยังอ่านไม่จบเลย มันClassicเกินเหตุครับ

เสวนาที่ว่าก็ เป็นการพูดคุยกันครับ ใครอยากถามก็ถาม ใครตอบได้ก็ตอบ ล้อมวงคุยกัน สไตร์VIครับ ไม่เครียด
Meeja

โพสต์ที่ 29

Fisher มันบางกว่าแต่ตัวอักษรมันเล็กมากนะครับ
ส่วน Intel Invest นี่มัน...ภาษาอังกฤษโบราณมากอ่านไม่รู้เรื่องครับ

ผมว่านะพี่เจ๋ง
อ่าน Warren Buffett Way ดีกว่า
มีบทนึงที่สรุปประเด็นของทั้งสองคนนี้น่ะครับ

ฉบับไทยยืม Yoyo ไป Xe แกคงไม่ว่าอะไรมั๊งครับ
ripper

โพสต์ที่ 30

...YOYO..มีภาษาไทยเหรอครับ....หาได้ที่ไหนครับ..เพราะผมหาไม่ได้แล้วครับ..ลองดูมาพอสมควรก็หาไม่เจอครับ..หรือผมตาไม่ดี? ภาษา eng ที่มีก็อ่านไม่จบซักกะที