ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ FE ครับพี่ปรัญญา หรือ ผู้รู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายนก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ FE ครับพี่ปรัญญา หรือ ผู้รู้

โพสต์ที่ 1

คือผมเข้าไปดูใน http://www.set.or.th/set/en/company/

แล้วอ่านข้อมูลเขาบอกว่า FE มีหุ้น common Stock 7.5 ล้านหุ้น

คราวนี้ผมไปดูใน Major Shareholder เห็นเขาบอกเปอร์เซ็นที่ถือหุ้นไม่เห็นตรง เช่น คนที่มี 25,000 หุ้น เขาบอกว่าถือเป็น 10 % เลยงง เพราะ น่าจะเป็น 75,000 หุ้น ถึงจะเป็น 10% ไม่ใช่เหรอคับ

:?: :?: :?: :?: :?:

ผมเห็นชื่อพี่ปรัญญาด้วยมีตั้ง 83,000 หุ้นแนะ ดีจังครับ

ผมเลยคิดว่ามันคงมาจากการที่ Fe แจกหุ้น 1 ต่อ 2 หรือป่าวครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงตอนนี้พี่ปรัญญาถือหุ้นอยู่ 83,000 หุ้น หรือ 83,000*3 = 249,000 หุ้นกันแน่อะครับ งงครับ

จริงๆ แล้วไม่เกียวอะไรกับการวิเคราะห์หุ้นแต่แค่อยากรู้ ถ้าไม่ว่างตอบไม่เป็นไรนะครับ ขอบคุณมาก :o
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

:P อย่างที่คุณนกเห็นครับ ผมมี83,000หุ้น เท่ากับ 3.32%
:P :arrow: คุณสุดาทิพย์ ภรรยาผมมี14,500หุ้นเท่ากับ.58%

ก็ต้องคูณ3เข้าไปก็จะได้จำนวนที่แท้จริงครับ

ที่เห็นนั่นเขาคงลงพิมพ์ผิดครับ
ผมยังยืนยันคำเดิม ยังไม่ได้ขายออกแม้แต่หุ้นเดียว
แต่ยังรับเพิ่ม ผมรู้ว่ามูลค่าที่แท้จริงควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

http://www.settrade.com/sims_majorShare ... ityName=FE
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 3

มั่นคงแข็งแกร่งดังภูผา
จะขอเอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

เรื่องข้อมูลในเซ็ท ผมดูแล้ว ข้อมูลทุกตัวที่เราอ่าน ต้องคำนวณเองใหม่หมดเพราะผิดประจำครับ เช่น SPI ก็ยังใช้ Book ที่ 13.2 ซึ่ง ถ้าใครไม่สังเกตุไม่มีทางรู้ครับ

จริงๆแล้ว ง่ายมากก็เอาส่วนของผู้ถือหุ้นหารด้วยจำนวนหุ้นก็รู้ Book แล้ว

ผมมองบวกนะครับในการที่ เซ็ท ชอบลงตัวเลขผิดๆ ทำให้ผมมีโอกาสมากขึ้น เอเห็นแก่ตัวหรือเปล่านี่
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 5

yoyo เขียน:มั่นคงแข็งแกร่งดังภูผา
จะขอเอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ
:arrow: น้องyoyo จำวันแรกที่เจอกันได้ไหม
ที่เฮียพูดว่า ทรัพย์สินซ่อนเร้นเยอะนะ
ปรัชญา1

มีใครคิดเหมือนผมไหมครับ

โพสต์ที่ 6

:roll: :arrow: หุ้นกลุ่มเกษตรตัวหนึ่งชื่อ....C....
ขาดทุนมา2ปีแล้ว และก็ไม่มีทีท่าว่าจะฟื้น
ไตรมาส2ของปีนี้ก็ยังขาดทุน
แต่ราคาปิดวันศุกร์ที่ 90บาท
ในมุมมองของผม กองทุนบางกองทุนติดที่สูงอยู่ที่150บาท
และตั้งยันถัวเฉลี่ยซื้อมาโดยตลอด

8) ถ้าคุณเป็นคนมีเหตุผล ไม่ดื้อ
ระหว่างราคา90บาท
ขาดทุนมา2ไตรมาสแล้วจะเข้าไปซื้อเพื่อลงทุนรอรับปันผลหรือครับ

:arrow: กับหุ้นอีกตัว....ชื่อF..
กำไรตลอดมา
2ไตรมาสกำไร3.89บาท/หุ้น
ราคาซื้อขายปิดวันศุกร์ที่84บาท

ถ้าเป็นคุณอยากซื้อหุ้นตัวไหนมากกว่ากันครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 7

จำได้ครับ
สงสัยผมยังไม่เจ๋งพอ
ยอมรับครับว่าพอประกาศออกมาแล้วผิดหวังเล็ก
แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรกับ port เพราะมอง QoQ แล้วยังสวยอยู่
ขอรอดูอีกรอบไตรมาสครับ
ถ้าเป็นวอเรนตอนนี้ก็จะพูดว่า
"ผมจะสนใจกับกำไรรายไตรมาศทำไม ในเมื่อทั้งปีเค้าทำได้เยี่ยม"
ขอรอดูอีกทีครับว่าเยี่ยมจริงมั๊ย ว่าที่ผมคิดไว้ไม่ไดเผิด
ยังไม่เก่งก็ยอมรับด้วยดีครับ
ช่วยสอนน้องคนนี้ด้วยนะครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ซื้อ .e ครับ :)
นายนก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

เข้าใจมากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แล้วพี่ปรัญญา กระทู้ก่อนหน้านี้ที่พี่ช่วยเข้ามาตอบให้ผมพี่ได้กล่าวว่า

:arrow: "เหมือนเขากด ต้องการขายให้คนมีเยอะตกใจขายตามลงมา
แต่ถ้าคนอ่านงบการเงินเป็น ถึงจะไม่เติบโตหรูหราอะไรเป็นพิเศษ
แต่หุ้นตัวนี้ก็มีคุณลักษณะเฉพาะตัว เรื่องโครงสร้างผู้ถือหุ้นครับ"
:!: :!: :!: :!: :!:

พี่ปรัญญา คับ ที่บอกว่า FE มีคุณสมบัตเฉพาะตัวของผู้ถือหุ้น หมายความว่าไงหรือครับ ผมลองเข้าไปอ่านในห้องของพี่ที่โครงการร้อยหุ้นก็ไม่ได้พูดถึง เลยอยากรู้ครับ ถ้าว่างๆรบกวนด้วยนะครับ :o
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

สนใจมากครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 11

นายนก เขียน:เข้าใจมากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แล้วพี่ปรัชญา กระทู้ก่อนหน้านี้ที่พี่ช่วยเข้ามาตอบให้ผมพี่ได้กล่าวว่า

:arrow: "เหมือนเขากด ต้องการขายให้คนมีเยอะตกใจขายตามลงมา
แต่ถ้าคนอ่านงบการเงินเป็น ถึงจะไม่เติบโตหรูหราอะไรเป็นพิเศษ
แต่หุ้นตัวนี้ก็มีคุณลักษณะเฉพาะตัว เรื่องโครงสร้างผู้ถือหุ้นครับ"
:!: :!: :!: :!: :!:

พี่ปรัชญา คับ ที่บอกว่า FE มีคุณสมบัติเฉพาะตัวของผู้ถือหุ้น หมายความว่าไงหรือครับ ผมลองเข้าไปอ่านในห้องของพี่ที่โครงการร้อยหุ้นก็ไม่ได้พูดถึง เลยอยากรู้ครับ ถ้าว่างๆรบกวนด้วยนะครับ :o
:wink: โครงสร้างผู้ถือหุ้น
คือดูเครือญาติสหพัฒน์ถือหุ้นครับ
เครือICC เครือOCC เครือสหพัฒนพิบูลย์ ฯลฯ
พูดง่ายๆ เฉพาะงานในเครือ
ก็พอกินพอใช้เลี้ยงบริษัทโฆษณาได้พอครับ
โครงสร้างผู้ถือหุ้นใหญ่ มีคนนอก
คือผมกับภรรยาและกองทุนทิสโก้ กองทุนพัฒนสิน
กับUOB KAYฯ กรุงเทพประกันภัย
ที่เหลือเหล่านั้นเป็นของครอบครัวตระกูลโชควัฒนาทั้งหมดครับ
เขาไม่เคยเอาหุ้นมาขายเล่นรอบเลยครับ รายชื่อที่23
ก็เจ้าของบูติคนิวซิตี้ ลูก-หลานคุณลุงเทียมครับ
คนอื่นกับมองว่าไม่โปร่งใส บริษัทเล็กๆ
แต่ผมกลับมองไม่เหมือนเขาครับ
เขารักกิจการเขา ....
หมดสิทธิ์ที่คนอื่นจะมาเทคโอเวอร์เลย
ล็อคหัวข้อ