สมัยที่เริ่มเล่นหุ้นแรกๆ เป็นเหมือนผมมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สมัยที่เริ่มเล่นหุ้นแรกๆ เป็นเหมือนผมมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมีเงินแค่ไม่กี่หมื่น และพอหาหุ้นดีๆ เจอ มันก็มีราคาต่อหุ้น สูงเกินไป ระดับเงินผมมันซื้อทีละร้อยหุ้นยังไม่ได้เลย

จนทำให้ผมรู้สึกว่า ตัวเลือกที่ผมจะซื้อได้ช่างน้อยนัก เลยเริ่มเบื่อๆหุ้นไปบ้าง

ใจผมทีแรก คิดอยากมีธุรกิจเองอยู่แล้ว เลยคิดว่า เราน่าจะทำธุรกิจเองดีกว่า พอมีเงินเก็บหรือเหลือเป็นแสนๆ แล้ว ค่อยมาซื้อหุ้นก็ได้ ช่วงนี้ก็ศึกษาไปก่อน

แต่ผมก็มีแผนอยู่แล้วด้วยคือเรียนต่อ และหาลู่ทางทำธุรกิจเอง ผมควรจะเว้นวรรคด้านหุ้นไปเลย

หรือว่าผมควรทำอย่างไรดี...
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ลองไตร่ตรองประโยคนี้ดูครับ

"Opportunities Knocks Softly."
tom

โพสต์ที่ 3

อย่าท้อครับ ผมเริ่มต้นซื้อหุ้นคือ RCL 100 หุ้น 6500 บาทครับ ราคาก่อนแตกพาร์ครับ ที่ซื้อเพราะไอแอบดูงบการเงินดูว่ากำไรดี๊ดี เงินก็ไม่ค่อยมีหรอีครับ คือมีเงินเหลือซื้อหุ้นเดือนละ 8 พันถึง 1 หมื่น เดือนไหนมีตกเบิกก็ซื้อเยอะหน่อย ผมทำแบบนี้มาเกืออบ 3 ปีแล้วครับ แม้กำไรได้บ้างไม่ได้บ้างแต่ถึงวันนี้พอร์ตก็หกหลักเกือบ เจ็ดหลักแล้วครับ ค่อยเป็นค่อยไปเถอะครับ มันจะดีเอง
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

ผมว่าถ้ามีเงินลงทุนเพียงหลักหมื่น น่าจะลองหาธุรกิจเล็กๆทำดู เช่นร้านขายนํา หรือไปหิ้วโทรศัพท์หรืออะไรพวกนี้มาขาย หรือแม้แต่นำเงินไปเล่นแชร์วงที่ดอกเบี้ยดีๆหน่อย คนเล่นไว้ใจได้ น่าจะได้กำไรเร็วกว่านะครับ แต่เรื่องหุ้นก็ศึกษาไปด้วยเรื่อยๆก็ไม่น่าจะเสียหายนะครับ :)
It's earnings that count
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ยึดกับเป้าหมายการลงทุน
อย่ายึดกับตัวหุ้นเกินไป
เงินน้อยผมว่ากลับคล่องตัว
ง่ายในการซื้อหุ้น

ลงทุนเพื่อการเรียนรู้ด้วยเงินน้อยก่อนดีแล้วครับ
:D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 6

มีเงินน้อยๆ ผมจะศึกษาให้มาก
แล้วซื้อหุ้นตัวเล็ก โดดๆ ตัวเดียวไปเลย
ซื้อแล้วถือยาว หวังสัก 10 เด้ง :lol:
ถ้าได้น้อยกว่านี้ ก็ไม่เสียหายนี่ครับ

โอกาสมีเสมอเหมือนที่พี่ CK ว่าไว้ครับ
ประวัติศาสตร์มันบอกอย่างนั้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ลงทุนเพื่อการเรียนรู้ด้วยเงินน้อยก่อนดีแล้วครับ
สวัสดีครับ คุณเต่าหยวนเปียว
ผมชอบประโยคนี้ครับ
อยากให้คุณแฮรี่ทบทวนอีกครั้ง

ผมเชื่อในความรู้ความสามารถของคุณแฮรี่ครับ
แต่หลายๆอย่าง มันมีปัจจัยภายนอกร่วมอยู่ด้วย

มาเป็นกำลังใจครับ :D
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 8

ปัญหาของharryคือ "ทำไมหาหุ้นดีๆยากจัง หรือว่าเราหลายใจ" ไม่ใช่เงินน้อย

เพื่อนผมเริ่มลงทุนที่เงินไม่ถึงหมื่นบาท ตอนนี้ก็หลายแสนแล้ว เขาอดออม และลงทุนแบบเอาจริงเอาจัง ไม่หลายใจ มีเงินน้อยเริ่มน้อย เลือกให้มากๆ ลงให้น้อยๆตัว

เพื่อนพี่คนหนึ่งใช้เงินหลักหมื่น ไม่ได้เพิ่มเงินมาอีกเลย ภายใน5ปีที่ผ่านมาเงินหลักหมื่นเป้นเงินล้านไปแล้วเรียบร้อย

ผมเริ่มด้วยเงินสามแสนเมื่อครั้งกลับมาใหม่ ตอนนี้ก็โตขึ้นมากโขอยู่

หรือพวกเราๆลองเอาเงินเล็กๆน้อยๆของแต่ละคนมารวมกันและจัดตั้งเป็นสมาคม VIมือใหม่ และเริ่มลงทุนก็ได้นี่นา

ปัญหาคือ อดทนรอคอยกันได้หรือเปล่า นั่นคือปัญหาของharryและอีกหลายๆคน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

หรือพวกเราๆลองเอาเงินเล็กๆน้อยๆของแต่ละคนมารวมกันและจัดตั้งเป็นสมาคม VIมือใหม่ และเริ่มลงทุนก็ได้นี่นา
อย่างงี้ก็เยี่ยมซิครับ พี่มนตรี :D
mustang

โพสต์ที่ 10

ยุทธจักรหมื่นลี้เริ่มที่ก้าวแรกครับ ไม่หัดเดินจะวิ่งได้อย่างไร
harry

โพสต์ที่ 11

:bow: :bow: :bow:

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง โดยเฉพาะพี่ลูกอิสาน กับพี่มนตรี

จริงๆ ผมก็เจอหุ้นถูกใจอยู่แล้ว สองสามตัว แล้วก็ซื้อเพิ่มในตัวเดิมอยู่ แต่ผมไปเจอหุ้นที่ดี แต่ดันตัวใหญ่ ทำให้รู้สึกเซ็งๆ ว่าทำมัยมันไม่ราคาเลขหลักเดียวนะ จะได้ซื้อง่ายๆหน่อย

ถ้าต่อไป ผมทำงานมีรายได้มากขึ้น พอร์ตโตขึ้น คงเป็นระดับแสน ล้าน ก็จะไม่บ่นแบบนี้แน่นอนครับ

แต่หุ้นราคาเลขหลักเดียว ที่ดีๆก็มีนะครับ ผมเห็นอยู่ แต่ก็ยังแทงกั๊กไม่ซื้อ ขอต่อราคาอยู่
Minesweeper

โพสต์ที่ 12

ไปเรียนต่อ ก็ศึกษาเรื่องหุ้นไป ปรับเปลี่ยนพอร์ตไปด้วย ก็ได้นี่ครับ ไม่เห็นจะต้องเว้นวรรคไปเลย

ตอนนี้ผมก็ออกจากงานมาเรียนต่อเหมือนกัน พอร์ตที่มีก็ดูอยู่ครับ ไม่ได้ทิ้งไปไหน เพียงแต่ไม่ได้เพิ่มเงินเข้าไปเหมือนแต่ก่อนเท่านั้นเอง คิดว่าเอาหุ้นที่เก็บเงินครับ อีกซัก 20 - 30 ปี ค่อยถอนมาใช้ตอนแก่

8)
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 13

ความโลภในการซื้อหุ้นนั้นเป็นกันหลายคนครับ

ผมยังอิจฉาคนที่ซื้อหุ้น WG จากคุณพิมพรรณเลยครับ

อยากมีซัก 500 ล้านบาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
CK

โพสต์ที่ 14

มาให้กำลังใจต่อ

Buffett ใช้เวลาศึกษาบริษัทโคคาโคล่ายี่สิบปีมั้ง ก่อนจะรอจนราคาหุ้นตกต่ำเป็น
ประวัติการณ์ถึงจะเข้าซื้อ และได้ผลตอบแทนเป็นกอบเป็นกำ

โอกาสกระซิบเบาๆ ครับ เราต้องเงี่ยหูฟังตลอดเวลา ถึงจะได้ยิน

หุ้นดีๆ อยู่ๆ ไม่วิ่งเข้ามาชนปังตอหรอกครับ ศึกษา เรียนรู้ รอคอย และลงมือ
จึงจะเป็นยอดฝีมือ
chatchai

โพสต์ที่ 15

ผมเริ่มซื้อหุ้นเมื่อปี 2533 แต่เพิ่งจะเริ่มประสบความสำเร็จก็ตอนปี 2541

แต่ไม่เคยคิดว่า 8 ปีนั่น เสียประโยชน์ ถึงแม้จะไม่ได้กำไรเป็นเงิน (จริงๆแล้ว ไม่หมดตัวก็ถือว่าโชคดีมากๆแล้ว)

สะสมความรู้ ความเข้าใจ และกำลังทรัพย์ รอควรโอกาสครับ

ช่วงแรกก็ทำงานสะสมเงินจากเงินเดือนไปเรื่อยๆครับ

ได้ข่าวว่าคุณ harry อายุยังน้อย เมื่อมาทางที่ถูกต้องตั้งแต่อายุน้อยๆ โอกาสที่จะประสบความสำเร็จก็ย่อมสูงครับ

ไม่แน่อาจจะเกษียณตอนอายุน้อยกว่าผมก็ได้ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
akekarat

โพสต์ที่ 16

ผม 4 ปี เริ่มจาก 50,000 แล้วก็ใส่เรื่อย ๆ ไม่ต้องคิดมาก มีเยอะใส่เยอะ มีน้อยใส่น้อย ตอนนี้ก็ครึ่งล้านแล้วครับ (แต่กำไรจริง ๆ ปีละแค่ประมาณ 10-30% ครับ) เรื่อย ๆ ไม่ต้องคิดมากครับ อย่ามองไกลเกินเพราะจะท้อครับ ซึ่งจริง ๆ แล้ว ที่เรามองว่าไกล ๆ นั้น แป๊บเดียวมันก็มาถึง เพียงแต่เริ่มแรกเราใจร้อนเกินไปเท่านั้นเอง
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ผมก็เริ่มจาก 2 หมื่นกว่า ๆ เกือบสองปีแล้ว พยายามเก็บให้ครบทีละหมื่นกว่า ๆ ซื้อเพิ่มทีละหน่อย เงินเดือนน้อย คิดว่า ดีกว่าเอาไปฝากธนาคารครับ อีกอย่างคือชอบให้เงินทำงาน มากกว่าลงแรงเอง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 18

ลองไปอ่านของอ.นิเวศน์เขียนซิเก็บสะสมทบต้นไปเรื่อยๆเกษียนเร็วแน่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
harry

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณอีกครั้งครับ

จะพยายามต่อไปครับ อย่างน้อย พออายุถึงเลข 30 คงได้มีอะไรมากกว่าตอนนี้ครับ
tenkafubu

โพสต์ที่ 20

ถึง harry ผมก็เหมือนกัน..น่ะ เรา 2 คนยังเด็กอยู่..ยังมีเวลา และหาก ทำตามที่พี่ๆ เขาบอกไว้ ผมว่า OK น่ะ แต่ผมคงไม่คิดทำธุรกิจส่วนตัวหรอก เพราะไม่เหมาะกับนิสัยผม อีกอย่างหากเราซื้อหุ้นเราก็เป็นเจ้าของแล้วนี่..
เหมือนเมื่อก่อน ตอนมี sauce อยู่ (ตอนนี้ขายไปแล้วด้วยเหตุจำเป็นทางการเงิน)
ผมบอกแม่ค้าร้านข้าวที่ไปกินข้าวว่า ภูเขาทองอร่อยกว่าน่ะ แถมถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ อีก อีกไม่กี่เดือนต่อมาก็มีการเปลี่ยนมาใช้ภูเขาทองแทน...แถมบางที่ตอนไปห้าง ผมยังทำบ่นๆ ให้คนอื่นที่จะหยิบ/ซื้อซอสยี่ห้ออื่นได้ยินว่า ภูเขาทองอร่อยน่ะ..แบบนี้ซื้อสัก 2 ขวดดีกว่าเลย..ได้ผลน่ะ..เราเป็นเจ้าของนี่ ของเราต้องดีอยู่แล้ว...
อีกอย่างแล้วกัน..ตามที่เฮียลูกอิสานบอก
มีเงินน้อยๆ ผมจะศึกษาให้มาก
แล้วซื้อหุ้นตัวเล็ก โดดๆ ตัวเดียวไปเลย
ซื้อแล้วถือยาว หวังสัก 10 เด้ง
ถ้าได้น้อยกว่านี้ ก็ไม่เสียหายนี่ครับ
ผมก็ทำตามแกอยู่ บางครั้งปันผลสูงอย่างเดียวอาจไม่ OK ก็ได้ แล้วแต่เหตุผลในการซื้อหุ้นนั้นๆ น่ะ..
หรือแบบ ดร.นิเวศน์ ว่าใช้วิธี รวยผ่อนส่ง..ก็ได้ อาจปรับลดเงินผ่อนจากหมื่นลงครึ่งนึงก็ได้น่ะ คิดๆดูแล้วก็หลัก 10 ล้านน่ะ ตอนทำงาน ผมเก็บ 40-70%ของรายได้ ผมก็ OK แล้ว..ยังไงผมก็ว่าผมเข้าใจ Harry น่ะ..สภาพเดียวกัน แต่ผมอาจแย่กว่าอีก :? :?
ผมยังบอก/เตือนเพื่อนๆ เลยว่าให้เก็บตังส์ได้แล้ว
พวก(xx) จะอยู่แบบนี้อีกนานแค่ไหน???..หากเทียบกับ Harry แล้ว พวกนี้แย่กว่าอีกน่ะ...
เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ทุกอย่าง แม้แต่การลงทุน
ขอยกคำเฮียมนมาให้กำลังใจเพื่อนน่ะครับ...
ลูกผู้ชาย 10 ปีล้างแค้น(ลงทุน)ยังไม่สาย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
3M Only...
Market Cap.
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

น้ำซึมบ่อทรายครับ แล้วซักวันก็จะเห็นผล ผมก็เชื่อมันอย่างนั้น แม้พอร์ตจะไม่ใหญ่แต่ถ้าเราสะสมไปเรื่อยๆ ผมว่าความฝันก็คงไม่ไกลเกินเอื้อม ตอนนี้เองผมก็พยายามอยู่เหมือนกัน :P
Impossible is Nothing
ManInBlack

โพสต์ที่ 22

กฎการเล่นหุ้นของข้าพเจ้า
ข้อที่1 อยู่ระหว่างมุ่งมั่นกับไม่ตั้งใจ

อย่ามุ่งมั่นมากเกินไป ยิ่งรีบยิ่งช้าครับ
ที่สุดสำคัญที่ใจ
โค่วจื่อหลิง

โพสต์ที่ 23

ผมก็เริ่มจากวงเงินต่ำสุดที่โบรกกำหนดครับ ช่วงแรกก็อัดเงินเพิ่มตลอด แต่ตอนนี้หยุดชั่วคราวครับ ปล่อยให้กองทัพหุ้นทำงานด้วยตัวเอง เงินเก็บตอนนี้ฝากแม่เล่นแชร์ครับ ถึงล้มก็ขอคืนได้แน่นอน ตอนแรกคิดว่าแชร์เป็นเรื่องน่าเบื่อครับ แถมคิดว่าลงทุนในหุ้นน่าจะได้มากกว่า แต่พอเห็นผลตอบแทนแล้ว(รออีก2ปี)ก็เลยหยุดเอาเงินไปถมในปอด เป็นการกระจายการลงทุนไปในตัวด้วยครับ
VI AD HOC
ioport

โพสต์ที่ 24

ขึ้นชื่อว่าการลงทุนก็เสี่ยงทั้งนั้น
แต่เชื่ออยู่อย่างหนึ่ง
high risk high return
chatchai

โพสต์ที่ 25

high risk high return

ผมไม่เห็นด้วยครับ

เวลาซื้อหุ้นพื้นฐานดีๆ ในราคาต่ำๆ ผมไม่เห็นว่าความเสี่ยงจะมากตรงไหน แต่ก็ได้รับผลตอบแทนที่มากแทบทุกครั้ง

และเช่นกัน ผมเห็นคนอื่น อยากรวยเร็วๆ ซื้อหุ้นเก็งกำไร ซึ่งมีความเสี่ยงสูง แต่ก็ไม่เห็นจะได้รับผลตอบแทนซักเท่าไร ขาดทุนแทบทุกครั้ง
CK

โพสต์ที่ 26

high risk requires high return ครับ ถึงจะคุ้ม

ที่เยี่ยมคือ low risk, high return ครับ ดั่งพี่ฉัตรชัยว่า

ที่สุดยอดคือ no risk, highest return :D
ล็อคหัวข้อ