ตำนาน 3 KING ใน 3K

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

:P :arrow: มีใครสักกี่คนที่จะรู้ว่า ..ที่มาของแบตเตอรี่ 3 K
คำว่า 3K ก็คือ 3 King หรือหมายถึง 3 ผู้ก่อตั้งที่ลาออก

จาก...บริษัท สยาม ยีเอส แบตเตอรี่(GS)

มาก่อตั้ง...บริษัท ไทยสโตเรจ แบตเตอรี่ เพื่อผลิต BAT-3K

:P :arrow: 3K ประกอบด้วย กวี ขอไพบูลย์

อดีตผู้จัดการทั่วไป GS (กรรมการและประธาน ไทยสโตเรจแบตเตอรี่)

:P :arrow: ไพโรจน์ ดำรงเกียรติ

อดีตผู้จัดการโรงงาน GS (กรรมการและผู้จัดการทั่วไปบริหาร ไทยสโตเรจ แบตเตอรี่)

:P :arrow: มานะ หรินทรานนท์

อดีตผู้จัดการฝ่ายขาย GS (กรรมการ ไทยสโตเรจแบตเตอรี่)

:arrow: ทั้ง3คนมีความคิดว่า ควรจะมีบริษัทแบตเตอรี่สัญชาติไทย ที่มียี่ห้อสินค้าเป็นของคนไทยเอง
จึงนำเงินเก็บสะสมและทรัพย์สินที่มีอยู่ออกมาเป็น...
ทุนก่อตั้งบริษัท ไทยสโตเรจ แบตเตอรี่3K
โดย3ปีแรกของการดำเนินงาน
ปรากฎว่า ล้มลุกคลุกคลานและมีผลขาดทุน
ในภาวะมีลูกค้าคนไทย200กว่าราย

:arrow: กวี ในฐานะนักเรียนเก่าญี่ปุ่น
(จบปริญญาตรี วิศวกรรมเครื่องกลจากมหาวิทยาลัย Muasahikogyo)
ได้เดินทางไปสถานฑูตญี่ปุ่นเพื่อติดต่อขอนำแบตเตอรี่ไปขายญี่ปุ่น
และขยายลูกค้าเรื่อยมา จยปัจจุบันส่งออกแบตเตอรี่ยี่ห้อ3Kไปขาย
เกือบทั่วโลก โดยลูกค้ารายใหญ่จะอยู่แถบแอฟริกา ตะวันออกกลาง และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

:arrow: บริษัทจดทะเบียนเป็นบริษัทมหาชน จำกัด เมื่อปี 2537
และนำหุ้นเข้าจดทะเบียนซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยเมื่อปี 2538

:arrow: ปี 2540 บริษัทได้ลดความผันผวนของราคานำเข้าตะกั่ว
โดยลงทุนในบริษัทย่อยคือ บริษัท ไทยนันเฟอเรส เมทัล
ประกอบกิจการหลอมตะกั่วผสม โดยนำแบตเตอรี่ใช้งานแล้ว เป็นวัตถุ
ดิบในการผลิตตะกั่ว ผสมเพื่อขายให้บริษัทและโรงงานของ
ไทยสโตเรจแบตเตอรี่ ได้รับการรับรองระบบบริหารคุณภาพ
มาตรฐาน ISO 9002

:arrow: ปี 2544 เพื่อขยายฐานส่งออก บริษัทได้ลงทุนเป็นบริษัทร่วมในบริษัท ไทยสโเรจ แบตเตอรี่ แจแปน
บริษัทจดทะเบียนในญี่ปุ่น เพื่อดูแลการขายแบตเตอรี่รถยนต์ทั่วไป และแบตเตอรี่เพื่อการอุตสาหกรรม รวมทั้งการให้บริการหลังการขาย
และความรู้แก่ตัวแทนการขายและแก่ผู้บริโภค และการส่งเสริมการขายต่างๆแก่ตลาดญี่ปุ่น

:arrow: ในปีเดียวกัน บริษัท ไทยนัน เฟอรัส เมทัล ได้เป็น 1 ใน 4ของโรงงานหลอมตะกั่วที่ผู้ประกอบการอุตสาหกรรมแบตเตอรี่ซื้อตะกั่วไปเป็นวัตถุดิบหรือส่วนประกอบในการผลิต จึงได้รับการลดอัตราภาษีสรรพสามิตเหลือ 5 % จากเดิม 10 % และมีรายได้เพิ่มขึ้นจากปริมาณความต้องการตะกั่วในประเทศสูงกว่าผลผลิต

:arrow: ปี 2545 จนถึงปัจจุบัน บริษัทยังให้ความสำคัญกับตลาดทดแทนเป็นหลัก โดยเฉพาะการส่งออก โดยตลาดทดแทนนี้ให้อัตรากำไรขั้นต้นสูงกว่าตลาดรถใหม่

:arrow: ในทุนจดทะเบียนปัจจุบัน 200 ล้านบาท
ผู้ถือหุ้นใหญ่ที่สุดของ BAT 3 K
คือกลุ่มขอไพบูลย์ 33.18%

:idea:
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับพี่ปรัชญาสำหรับข้อมูล น่าสนใจ
ผมคิดว่า 2Q น่าจะออกมาดี เพราะไม่มีรายจ่าย 15 ล้านบาทเหมือน 1Q

ไม่ทราบว่าพี่ลงทุนตัวนี้นานหรือยังครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 3

ประกาศแล้วครับ Q2 ปี 46 กำไรสุทธิ 32.02 ล้านบาท จาก Q2 ปี 45 กำไรสุทธิ 23.64 ล้านบาท ครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 4

:P คุณฉัตรชัยครับ ผมไม่มีหุ้น3Kเลย แต่เพื่อนกัน
คือ คุณจรูญ โชคดีสถาพร ถือไว้เยอะ
เลยตามข่าวมาตลอด ตั้งแต่ประกาศลดภาษีตะกั่ว
ตอนนั้นราคาอยู่43บาท ก็เชียร์ให้ญาติพี่น้องเพื่อนฝูง
คนรู้จักกันซื้อ แต่ตัวเองไม่ได้ซื้อครับ

:idea: :arrow: ช่วงนี้ผมก็เชียร์ให้เพื่อนที่ขอนแก่นให้ดู WG
เป็นหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าตามบัญชี
ได้แต่เชียร์ ก็แล้วแต่เขาจะตัดสินใจกันครับ
เผอิญทุนทรัพย์ผมเหลือน้อย เลยยังไม่ได้ซื้อทั้ง3K และ WG
(และไม่ยอมขายหุ้นที่ถืออยู่ออกมาครับ)
แต่ก็แอบตามข่าว และชื่นชมบริษัทเขา
โอกาสหน้าถ้าเงินพร้อม
คงได้เข้าถือหุ้นครับ คงปลายปีหน้าครับคุณฉัตรชัย
กำไรดีทั้ง2บริษัทครับ
ทับทิม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมเพิ่งอ่านเรื่องนี้ใน นสพ.โพสต์ทูเดย์ เมื่อวานนี้เอง น่าสนใจดีครับ ใครสนใจเรื่องเต็มๆ ลองหาอ่านได้ไม่แน่ใจว่าฉบับวันพฤหัสฯ จริงๆ ผมว่า นสพ.ฉบับนี้ก็เป็นหนังสือพิมพ์ธุรกิจอีกฉบับที่น่าสนใจเลยทีเดียว มีข้อมูลที่น่าสนใจหลายแง่มุมทีเดียว ถ้าจำไม่ผิดทุก พฤหัสฯ จะมีเรื่องเจาะลึกบริษัทจดทะเบียนแบบนี้แหละ อย่างอาทิตย์ที่แล้วเรื่องซิงเกอร์ ผมอ่านแล้วมั่นใจบริษัทนี้ขึ้นมาเลยเมื่อเห็นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่
มดง่าม

โพสต์ที่ 6

ทับทิม เขียน:ผมเพิ่งอ่านเรื่องนี้ใน นสพ.โพสต์ทูเดย์ เมื่อวานนี้เอง น่าสนใจดีครับ ใครสนใจเรื่องเต็มๆ ลองหาอ่านได้ไม่แน่ใจว่าฉบับวันพฤหัสฯ จริงๆ ผมว่า นสพ.ฉบับนี้ก็เป็นหนังสือพิมพ์ธุรกิจอีกฉบับที่น่าสนใจเลยทีเดียว มีข้อมูลที่น่าสนใจหลายแง่มุมทีเดียว ถ้าจำไม่ผิดทุก พฤหัสฯ จะมีเรื่องเจาะลึกบริษัทจดทะเบียนแบบนี้แหละ อย่างอาทิตย์ที่แล้วเรื่องซิงเกอร์ ผมอ่านแล้วมั่นใจบริษัทนี้ขึ้นมาเลยเมื่อเห็นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่
ผมถือทั้งsingerและ3k ต้องถือต่อใช่ไหมครับ :D :D
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
ktp

โพสต์ที่ 7

ตั้งใจว่าจะขาย 3k วันนี้ สงสัยจะต้องทบทวนหาเหตุผลให้ตัวเองเพิ่มอีกครับ :)
ktp

โพสต์ที่ 8

บทวิเคราะของกิมเองออกมาวันนื้ คงมีคนสนใจ bat-3k เพิ่มขึ้นอีกเยอะ ผมก็คงเก็บไว้ก่อน อาจจะซื้อเพิ่มอีกหน่อยด้วย
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ขอบพระคุณพี่ปรัชญามากครับ
bat-3k ขอกอดแน่นๆเลยครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 10

moo เขียน:ขอบพระคุณพี่ปรัชญามากครับ
bat-3k ขอกอดแน่นๆเลยครับ

:P น่ากอดครับ เพราะกอดแล้วอุ่นใจ ปันผลก็ได้
ยิ่งข่าวเข้ามาดีดี หลายๆอย่าง
ทั้งได้ลดภาษีตะกั่ว
แผนการขยายตลาด และมีส่วนแบ่งเพิ่มขึ้น
เมื่อเช้าก็เจอข่าว ขอรัฐบาลขึ้นราคาแบตเตอรี่
รัฐบาลกำลังพิจารณาอยู่ครับ

ใจเย็นๆ ปีหน้าเห็น3หลักครับ
อย่าขอบใจเลย ขนาดญาติเราบอกให้ซื้อเขายังไม่ซื้อเลยบางคน
ญาติบางคนที่ซื้อ...พอกำร10%4-5บาทเขาก็ขาย
แล้วโทรมาขอบใจ และขอหุ้นตัวใหม่ว่าจะซื้อตัวไหนดี
ทำเหมือนผมเป็นเจ้าใบ้หวยเลย
บอกเขาซื้อประกิต เมื่ออาทิตย์ก่อนมาเมื่อวันศุกร์บวก2วัน
พวกก็ขายอีกแล้ว วันนี้โทรมาชวนไปกินข้าวจะเลี้ยงขอบคุณ
ผมเลยขอตัวไม่ว่าง มีอะไรขายแหลกเป็นนักเก็งกำไรกันหมดเลย
เป็นนักลงทุนดีกว่าครับ คุณmooซื้อไว้ราคา46.50บาท2หมื่นหุ้น
ลองถือให้มันถึง93บาท/หุ้น

หรือรอแตกพาร์แล้วเห็นราคา10บาท/พาร์1บาท
ก็เท่ากับ100บาทพอดี
แล้วไว้คุยให้ลูกให้หลานฟังว่านี่.....
กำไรหุ้น1ท่วมเลย ซื้อกองทุนไม่มีทางท่วม ฝากเงิน10ปีก็ไม่ท่วม
แต่ถือแบตเตอรี่2ปีท่วมเลย อิอิ

ดูพี่ครรชิต ไพศาล ซิครับ ถือแกรมมี่ทุน11บาท ตอนนี้23บาทแล้ว
ถือP-FCB ทุน58บาท ตอนนี้138บาทแล้ว และอาจได้เห็น150บาท
และอื่นๆ
คุณgenie ถือBAT-3K ทุน34บาท ตอนนี้ก็ได้1ท่วมจริงไหมเอ่ย?

(นี่คือความเห็นส่วนตัวผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณครับ)

อันนี้เป็นโชคของคุณmooครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

งั้นผมขอถือ SPI ให้ถึง 19.00 คือ 1 ท่วมเลยครับ เฮียปรัชญา :D
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 12

ผมก็เกือบได้ 1 ท่วมแล้วครับ
ยังไม่ถึงซะที
ชอบเฉลี่ยราคาตัวเองขึ้นอยู่เรื่อย
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 13

yoyo เขียน:ผมก็เกือบได้ 1 ท่วมแล้วครับ
ยังไม่ถึงซะที
ชอบเฉลี่ยราคาตัวเองขึ้นอยู่เรื่อย
:P เฉลี่ยเข้าไป แตกพาร์ได้2ท่วมเลยดีไหมน้องyoyo

เจ๋ง บิ๊กซีแตกพาร์ เหลือพาร์1บาท หุ้นไม่ขึ้นจาก18บาท
เท่ากับ1.80บาท ถูกกว่าW
ถ้าขึ้นไป5บาท ไม่รู้กี่ท่วมแฮะ อย่ารีบขายซะก่อน..เหรอๆ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

แก้ข่าวครับ ผมทุนที่ 32.xx บาทครับ จริงๆแล้วซื้อครั้งแรก 23.00 ครับ แต่มาเฉลี่ยอีกทีสูงไปหน่อยเลยกระโดด
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ขอบพระคุณพี่ปรัชญาอีกครั้งครับ (ความจำของพี่ยอดเยี่ยมมากเลยครับ 46.50 20000 หุ้น) ขอคาระวะด้วยใจจริง :D

ยืนยันกอดแน่นๆครับ รอ "ท่วม" ครับ ชอบมากเลยครับ คำศัพท์ที่ว่า 1 ท่วม... 2 ท่วม ... (มือใหม่ เพิ่งได้ยินครับ)

ขอเดินตามผู้ใหญ่ครับผม :D

ขอบคุณที่มีTVI
ตะวัน

โพสต์ที่ 16

พี่ปรัชญา ครับ ผมยังไม่มีตัวนี้ ถ้าจะเข้าตอนนี้แพงไปหรือเปล่าครับ (66.50 บาท) แล้วที่พี่บอกว่าจะแตกพาร์จริงหรือเปล่าครับ(ไม่ได้ตามข่าว) :roll:
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 17

ตะวัน เขียน:พี่ปรัชญา ครับ ผมยังไม่มีตัวนี้ ถ้าจะเข้าตอนนี้แพงไปหรือเปล่าครับ (66.50 บาท) แล้วที่พี่บอกว่าจะแตกพาร์จริงหรือเปล่าครับ(ไม่ได้ตามข่าว) :roll:
:P ตามที่หลายๆโบรก เขาวิเคราะห์ก็มีเป้าหมายปลายปีที่75บาท/หุ้น
ที่อ้างอิงโบรกวิเคราะห์ เพราะผมดูเป้าหมายไม่เป็นครับ
ถืออย่างเดียว เลยไม่ทราบว่าสูงเกินไปหรือเปล่า

:arrow: แต่ที่ผมสนใจตอนนี้ก็ หุ้นการไฟฟ้าฝ่ายผลิตที่จะเข้าตลาดครับ
ถือเงินสดรอก็ได้ครับ กิจการที่ไม่มีขาดทุนเพราะบวกค่าFTตลอด
ส่วนระยะนี้ ตลาดก็แขว่งจนจับทิศทางไม่ค่อยถูกครับ

:idea: วันนั้นที่คุยกับคุณmoo ผมได้ข่าวมาวันแรกเลยครับ
เรื่องลดภาษีเป็น10%ของต้นทุน คนอื่นอาจไม่สนใจ
แต่ถ้าซื้อตะกั่วมาสัก1ร้อยล้าน ก็จะได้ลดราคาลงเกือบ10ล้านบาท
ทำให้กำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นครับ แต่ตอนนี้ราคาก็ขึ้นมารับข่าวถึง3-40%แล้ว
ไม่กล้าแนะนำแล้วครับ กลัวครับกลัว
กลัวทำให้คนอื่นผิดหวังครับ คุณตะวัน
รอการไฟฟ้าฝ่ายผลิตดีกว่าครับ ใหญ่กว่าราชบุรีโฮลดิ้ง

เรื่องการแตกพาร์ ทางตลาดหลักทรัพย์
ตอนนี้เขาก็ให้บริษัทต่างๆสมัครใจแตกพาร์
แต่ถ้าเวลาผ่านไปอีก1-2ปี
ไม่แตกเขาก็จะมีกฏข้อบังคับให้ทำตามครับ
แตกแน่แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่หุ้นทุกตัวครับ
เพราะเมื่อก่อนหุ้นก็พาร์100บาท
ทางตลาดก็บังคับให้แตกจนหมด
ตัวสุดท้ายในการแตกพาร์รอบนั้นคือJCCปูนตราพญานาค
ผมซื้อราคา6ร้อยกว่าบาท/หุ้น
แล้วไปขายตอนประกาศแตกพาร์ที่9ร้อยกว่าบาท
มันก็วิ่งไป1พันกว่าบาท
ตอนนั้นไม่มีใครมีประสบการเรื่องแตกพาร์
แต่ระยะปี2ปีที่ผ่านมานี้
หุ้นแตกพาร์แล้วขึ้นมากกว่าลงครับ
ผมถึงพยายามเชียร์ให้ซื้อหุ้นที่มีเงินปันผลจ่าย
ตัวไหนก็ได้ที่เรารักเราชอบเราเข้าใจ
ถือแล้วสบายใจ
พอแตกพาร์แล้วก็จะได้ส่วนต่างของราคาครับ
ดูพอท์ต พี่ครรชิต ไพศาล
ซิแตกพาร์หลายตัว กำไร1ท่วม หรือเกินร้อย%
จากเงินลงทุนครับ
เล่ามาซะยาวเลย
คงอ่านแล้วพอเข้าใจนะครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 18

ตอนรถจี๊บ เชอโรกี ๒.๕ แอล ผมเกิดอาการติดๆดับๆ...
ผมขับแวะที่ร้านแบเตอรี่เล็กๆแถวบ้าน กะจะหาแบตเตอรี่ราคาไม่แพงใส่สักหน่อย ปรากฏว่าหาไม่ได้
ยี่ห้อ 3K เค้าไม่มีรุ่นใส่สำหรับรถผม ซึ่งเป็นรถรุ่นที่บริษัทฯนำเข้ามาขายในเมืองไทย

ยี่ห้ออื่น ก็ราคาย่อมเยา หาใส่รถญี่ปุ่น-ยุโรปได้ แต่บางทีก็ขนาดเล็กไป ยึดติดไม่ได้ บางยี่ห้อก็ติดตั้งได้
แต่ขั้วแบตอยู่คนละด้านอีก!

รถจี๊บของผม...เฒ่าแก่ต้องโทรฯไปสั่งร้านอื่นแถวนั้นมาให้ กว่าจะเปลี่ยนเสร็จก็เป็นชั่วโมง เพราะต้อง
รอแบตเตอรี่ลูกใหม่ ซึ่งเด็กนั่งมอเตอร์ไซด์ขับไปเอามา

สุดท้าย...ผมเลยต้องกลับไปใช้ยี่ห้อเดิม Boliden ซึ่งแพงหน่อย แต่ขั้วแบตเตอรี่มันใส่กันได้!!! :roll:

สำหรับหุ้นตัวนี้...เพื่อนบางคนก็แนะนำ แต่คงต้องพิจารณาดูไปพลางๆก่อน 8)
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

แหมนึกว่าพี่สต็อกถือ SPG ซะอีก
ตะวัน

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณพี่ปรัชญามากครับที่ให้ความรู้
หุ้นการไฟฟ้าฝ่ายผลิตที่พี่บอก ผมก็อยากจะได้เหมือนกันครับ แต่กลัวว่าจะซื้อตอน IPO ไม่ได้
ไม่ทราบว่าที่ผ่านมา พี่ๆ ซื้อหุ้น IPO กันได้บ้างหรือเปล่าครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 21

โทษทีคุณ Genie ผมดูโหงวเฮ้งหุ้นไม่ค่อยเก่ง...แต่ชอบดูใบหุ้นออกแบบลายสวยๆนะครับ ตอนนี้ผมเก็บไว้ดูเล่นหลายใบแล้วครับ

เท่าที่สังเกตุดูของบ้านเรา...ออกแบบเรียบๆยังไงก็ไม่รู้ผิดกับของเมืองนอกเค้า
ลายละเอียดเนี๊ยบกว่าเรามาก สงสัยนี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งให้ราคาไม่ขยับก็ได้นะครับ!!!! :roll:
ล็อคหัวข้อ