กรณี PTT ซื้อ TPI แล้วมีกำไรจากราคาหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Windy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กรณี PTT ซื้อ TPI แล้วมีกำไรจากราคาหุ้น

โพสต์ที่ 1

กรณี PTT ซื้อ TPI ที่ 3.30 แล้วมีกำไรจากราคาหุ้น TPI

PTT จะบันทึกกำไรไว้ยังไงครับ EPS จะเพิ่มมั้ย หรือว่า ไปเพิ่มที่ Asset :roll:
fantasia

โพสต์ที่ 2

PTT เข้ามาถือหุ้น TPI เกิน 20%
หุ้นของ TPI จะถูกบันทึกเป็นสินทรัพย์ด้วย Book Value ของ TPI
(เงินลงทุนที่บันทึกด้วยวิธีส่วนได้ส่วนเสีย)
เงินที่จ่ายไปถ้ามากกว่าหรือน้อยกว่า Book Value
จะถูกบันทึกเป็น Goodwill แล้วทยอยตัดจ่ายไปเรื่อย ๆ จนหมด

จนกว่า PTT จะขายหุ้น TPI ออกไปจึงจะมีการบันทึกกำไรขาดทุน
จาก Book Value + Goodwill
Windy

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับคุณ fantasia :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 4

PTT อ้างว่าต้องการซื้อที่ 3.3 เพราะราคานี้ให้ IRR คาดหวัง 15%

ไม่ทราบว่าบรรดาท่านที่ซื้อที่ 14 บาท ต้องการ IRR คาดหวังเท่าไหร่กันครับ เจ้านาย.....
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Minesweeper

โพสต์ที่ 5

สุมาอี้ เขียน:ไม่ว่าบรรดาท่านที่ซื้อที่ 14 บาท ต้องการ IRR คาดหวังเท่าไหร่กันครับ เจ้านาย.....
ผมอ่านผ่านๆ ใน pantip เขาบอกว่าขอแค่ครึ่งก็พอแล้ว ตีความกันไปว่า 15 เปอร์เซนต์คือปันผลอะ เพราะฉะนั้นปันผล 8 เปอร์เซนต์ก็เยอะแล้ว

ก็ว่ากันไปครับ :wink:
nana

โพสต์ที่ 6

งงค่ะว่าทำไมเกิด goodwill ได้ ในเมื่อ tpi ไม่ได้เป็นบริษัทย่อยของ ptt
ฉันเข้าใจว่า goodwill มันเกิดตอน consolidated ใช่ไหมคะ
ถ้าใช้ equity method ต้องมี goodwill ด้วยเหรอ ทำไมไม่ลงเป็น investment เท่าเงินที่จ่ายไปเลยล่ะคะ
ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ
Markets can remain irrational longer than you can remain solvent. -John Maynard Keynes
fantasia

โพสต์ที่ 7

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่นักบัญชี

ตามความเข้าใจของผม goodwill แปลเป็นภาษาไทยได้ว่า
ส่วนต่างระหว่างมูลค่าตามบัญชีกับต้นทุนของเงินลงทุน
กรณีถือหุ้นในบริษัทใดมากกว่า 20% เงินลงทุนที่ได้มาต้องบันทึก
ด้วยวิธี equity method (ซึ่งก็คือมูลค่าตามบัญชี)
แต่เงินลงทุนที่จ่ายไปอาจไม่เท่ากับมูลค่าตามบัญชี
ดังนั้น เงินที่จ่ายไป (เงินลงทุน) จะไม่เท่ากับสินทรัยพ์ที่ได้มา (หุ้นที่บันทึก
ด้วยวิธี equity method) ส่วนต่างเกิดขึ้นไม่สามารถบันทึกเป็นกำไรหรือ
ขาดทุนได้ทันที จึงต้องบันทึกเป็น goodwill

กรณีที่จะบันทึกมูลค่าหุ้นเท่ากับเงินลงทุนที่จ่ายไปจะใช้สำหรับ
หุ้นลงทุนไม่ถึง 20% และ ไม่ได้จดทะเบียนในตลาด
ถ้าจดทะเบียนในตลาดจะบันทึกด้วยราคาตลาด
ส่วนต่างของราคาตลาดกับเงินที่จ่ายจะบันทึก
เป็นกำไรขาดทุนที่ยังไม่เกิดขึ้นจากการลงทุน

ทั้งหมดนี้ต้องขอการยืนยันจากนักบัญชีอีกทีนะครับ
nana

โพสต์ที่ 8

ค่ะงั้นรอการยืนยันว่า equity method ต้องบันทึกตาม book value หรือตาม cost

ส่วน goodwill น่าจะเกิดจากส่วนต่างของราคา fair market value ของสินทรัพย์ลบด้วย หนี้สิน กับเงินที่จ่ายจริงรึเปล่า ไม่น่าจะใช่ book value เฉยๆ

แต่ equity method ไม่ต้องเอาสินทรัพย์ของบริษัทมาบวกกันเป็น consolidated balance sheet นี่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Markets can remain irrational longer than you can remain solvent. -John Maynard Keynes
Minesweeper

โพสต์ที่ 9

ผมก็เข้าใจเหมือนกับคุณ fantasia นะ

วิธีรวมแบบ consolidate คือจะเอาทรัพย์สินรวมกันทั้งหมด หนี้สินรวมกันทั้งหมด ตามราคา book value แสดงเป็น consolidated balance sheet ในกรณีที่ถือไม่ครบ 100% ก็จะมีรายการมาหักออกตอนท้าย เป็นส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย (minority interest)
ในกรณีที่ซื้อด้วยเงินสด มูลค่าทางบัญชีของบริษัทย่อย (ทรัพย์สินหักหนี้สุทธิแล้ว) ที่รวมเข้ามา อาจน้อยกว่าจำนวนเงินที่บริษัทแม่จ่ายให้กับผู้ถือหุ้นของบริษัทย่อย เลยต้องสร้างบัญชีขึ้นมาใหม่ เป็น goodwill เพื่อมาชดเชยในทรัพย์สินรวมเท่าเดิม
เวลารายงานรายได้ และกำไรขาดทุน ก็จะเอาทั้งแม่และลูกมารวมกัน แล้วหักรายการระหว่างกันออกแสดงเป็นงบการเงินเหมือนกับเป็นบริษัทเดียวกัน

วิธีรวมแบบ equity method คือ ไม่นำทรัพย์สินและหนี้สินของทั้ง 2 บริษัทมารวมกันตรงๆ แต่บริษัทแม่ จะสร้างรายการ Investments using equity method ขึ้นมา โดยมีมูลค่าเท่ากับ book value (หรือ equity) ของบริษัทลูก คูณด้วยสัดส่วนที่บริษัทแม่ถือ
ในกรณีนี้ก็ต้องมี goodwill เช่นกัน ถ้าเงินที่จ่ายซื้อไปสูงกว่าสัดส่วนมูลค่าทางบัญชีของบริษัทลูก
กรณีนี้เวลารายงานรายได้ และกำไร ก็จะแยกกัน โดยไม่นำรายได้ทั้งหมดของบริษัทลูกมารวมด้วย แต่จะเอาสัดส่วนของ equity ในบริษัทลูกที่เพิ่มขึ้น (โดยมากก็จะเพิ่มขึ้นจากกำไรของบริษัทลูกเอง) มาบวกเข้าเป็นรายได้ของบริษัทแม่ (เลยเรียกว่า equity method)

ส่วนอีกวิธีที่ไม่มี goodwill นั้น เรียกว่า cost method ใช้ในกรณีที่ถือหุ้นน้อยๆ จะบันทึกโดยใช้ราคาที่ซื้อมาเลย (ราคาทุน) แบบนี้เวลาบริษัทที่ถืออยู่กำไรขาดทุน บริษัทแม่จะไม่รู้สึกอะไรด้วย ยกเว้นจะขายออกไปถึงมีการปรับรายการกันที แต่ถ้าเป็นบริษัทในตลาดก็มีปรับราคาที่บันทึกเป็นราคาตลาดด้วย

เรื่องสัดส่วนการถือตามเกณฑ์ต่างๆ ไม่ชัวร์อะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นแล้วกัน แต่ใจกรณี TPI น่าจะเป็น equity method นะครับ เพราะ ถือ 30 กว่าเปอร์เซนต์ จริงๆ แล้ว ผมว่าก็ไม่น่ากังวลเท่าไหร่สำหรับ ปตท. นะ เพราะราคาที่ซื้อก็ใกล้เคียง book value มาก แล้ว กำไรเยอะๆ อีกไม่กี่ปี ก็น่าจะได้ book value แล้วอะครับ

ไม่ได้เป็นนักบัญชี แต่เพิ่งกลับไปเรียนบัญชีอะ คิดว่าน่าจะถูกตามนี้นะครับ 8)
nana

โพสต์ที่ 10

คุณ minesweeperใจดีจัง ตอบละเอียดมากเลยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ล็อคหัวข้อ