ขอถามเพื่อนๆ ที่เป็นเจ้าของ TMD บางเรื่องหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
yakole
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเพื่อนๆ ที่เป็นเจ้าของ TMD บางเรื่องหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมสนใจ เจ้าถ้งไทย แต่ยังหาข้อมูลบางอย่างไม่ได้ก็เลยรบกวนถามดังนี้
1. สินค้าที่เป็นถังโลหะ ถังไทย เป็นผู้นำอันดับหนึ่ง หรือเปล่าครับ
2. คู่แข่งการค้าที่สำคัญของ ถังไทย คือบริษัทอะไรครับ
3. ด้านบรรจุภัณฑ์ PET มีการแข่งขันด้านราคาที่รุนแรงมากหรือเปล่าครับ
4. กำไรหลักๆ มาจากสินค้าประเภทใดครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าที่เสียสละเวลา มาให้ความรู้เพิ่มเติมครับ
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

1. รู้ว่ามีคู่แข่งอยู่ในกรุงเทพก็สองแห่งเป็นอย่างต่ำ ต่างจังหวัดอีกไม่ต่ำกว่าสองแห่ง ครับโดยส่วนตัวคิดว่ายังไม่สามารถเป็นอันดับหนึ่งได้ แต่ว่าการที่กำลังจะย้ายไปที่โรงงานแห่งใหม่...ถ้าจำไม่ผิดนิคมเวลโกล ซึ่งจะทำให้ตัวบริษัทนั้นมีความได้เปรียบในด้านสถานที่ผลิตซึ่งจะใกล้กับลูกค้า

2. เค้าไม่ได้ระบุไว้ใน 56-1 นะครับ อาจต้องหาจากวิธีอื่น

3. ด้าน PET ตอนนี้ส่วนใหญ่น่าจะมุ่งหน้าไปผลิตพวก Hot-filled แต่ TMD ไม่ตามคนอื่นเนื่องจากว่าคิดว่าช้าไปแล้วขอผลิต PET แบบเดิมดีกว่า

4. กำไรมากจากสามส่วนหลักๆ ครับ นั่นคือจากถังโลหะ กับ PET พอๆ กัน ครับ ส่วนอีกนิดหน่อยมาจากการให้เช่าอาคาร Lake Ratchada ( ประมาณ 3% กว่าๆ )
Impossible is Nothing
ล็อคหัวข้อ