MarketCap + Margin + Margin of Safety

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

MarketCap + Margin + Margin of Safety

โพสต์ที่ 1

2 -3 วันนี้ ผมกลับไปอ่านบทความของ ดร. นิเวศน์ ทั้งใน นสพ.ที่ตัดเก็บไว้ และในหนังสือ รวมทั้งเวปไซด์
ผมมีความคิดว่า 3M ข้างต้น มีความสำคัญจริงๆ น่ะครับ..
หากย้อนเวลาไปในช่วงที่ ดร.นิเวศน์ เริ่มเข้าไปเก็บหุ้นเหล่านี้
และประมวล ratio ต่างๆ แบบง่ายๆ ผมว่าหุ้นเหล่านี้สุดยอดจริงๆ น่ะครับ..
สมมติ ปี 2543 จริง คุณมีเงิน จะซื้อ หุ้นเหล่านั้นหรือไม่ครับ..??? :?
เพราะตอนนั้น ข่าวต่างๆ/ตลาดหุ้น ไม่มีข่าวดีเลย และคุณไม่รู้อนาคตนี่..
แต่ ตอนนี้ ปี 2548 คุณรู้แล้วว่าอดีตเป็นอย่างไร??
นึกแล้วยังเสียดายที่ไม่ได้ซื้อใช่ไหมล่ะ??
ผมก็เสียดายครับ..
เพิ่งมาเริ่มศึกษาเอาตอนที่จบป.ตรี 45 นี่เอง(ไม่มีตังค์อ่ะ) :(
กว่าจะเริ่มซื้อก็กลางปี 46 แล้วด้วยเงินเก็บอันน้อยนิด :wink: :wink:

ตอนนี้ก็ได้แต่ เก็บเงิน เฝ้ามอง และรอครับ..
มือใหม่ครับ...

พร้อมเปิดตัว โลโกใหม่[/u] กลัวจะจำกันไม่ได้...อ้อ เกือบลืม ลุง CK รู้จัก โนบุนากะด้วยรึครับ...
3M Only...
Market Cap.
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

สมมติ ปี 2543 จริง คุณมีเงิน จะซื้อ หุ้นเหล่านั้นหรือไม่ครับ..???
เพราะตอนนั้น ข่าวต่างๆ/ตลาดหุ้น ไม่มีข่าวดีเลย และคุณไม่รู้อนาคตนี่..
แต่ ตอนนี้ ปี 2548 คุณรู้แล้วว่าอดีตเป็นอย่างไร??
นึกแล้วยังเสียดายที่ไม่ได้ซื้อใช่ไหมล่ะ??
เหอ เหอ ตอนนี้ก็ไม่มีข่าวดีเลยเหมือนกันนะ

เสียดายที่ไม่ได้ซื้อใช่ไหมล่ะ
:lovl:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

คุณ Tenkafubu ผมก็เป็นเช่นคุณครับ แต่คิดในแง่ดี อย่างน้อยพวกเราก็ได้เริ่มต้นกันแล้วนะครับ :wink:
Impossible is Nothing
Knott

Re: MarketCap + Margin + Margin of Safety

โพสต์ที่ 4

tenkafubu เขียน: สมมติ ปี 2543 จริง คุณมีเงิน จะซื้อ หุ้นเหล่านั้นหรือไม่ครับ..??? :?
ปี 2544 เป็นปีที่ผมเริ่มเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นครับ เคยซื้อ BANPU ที่ 17.75 มี BGH ที่ 19.5 บาทก่อนแตกพาร์ ตั้งใจจะถือยาว แต่ต้องมาขายไปหลังถือได้ 2 ปีเพราะมีเหตุต้องใช้เงิน ได้กำไรเยอะก็จริง แต่ทั้งสองตัวหากถือถึงวันนี้ ก็ขึ้นมาเกือบ 10 เท่าทั้งคู่ อย่างว่าคือเราไม่รู้อนาคต หากรู้อนาคตคงกู้เงินมาใช้มากกว่าขายหุ้นเนอะ :mrgreen:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

ลุง CK รู้จัก โนบุนากะด้วยรึครับ
มีใครไม่รู้จัก โอดะ โนบุนากะ ผู้รวมญี่ปุ่นไว้ใต้ดาบเดียว (Tenkafubu) บ้างครับ

แถมยังทะเยอทะยานหมายยึดครองประเทศจีน รวมพลขึ้นตีประเทศจีนเป็นครั้งแรก
เป็นต้นเหตุของ blood feud ระหว่างจีนกับญี่ปุ่น มีเรื่องประท้วงกันมาจนทุกวันนี้

ปี 2543 ซื้อ TMD ครับ 8 บาท ว้า ถ้าถือถึงตอนนี้ กำไรน้อยกว่าคุณ knott อีก
แต่ได้ปันผลปลอบใจ
soytee

โพสต์ที่ 6

ปี 2543 ซื้อ TMD ครับ 8 บาท ว้า ถ้าถือถึงตอนนี้ กำไรน้อยกว่าคุณ knott อีก
แต่ได้ปันผลปลอบใจ
อิจฉาตาร้อน ผ่าวเลย พี่ซีเค
ก็ผมพึ่งจะมาเล่น ต้องขยันๆอดทนรอคอย
:B :B
Knott

โพสต์ที่ 7

soytee เขียน: อิจฉาตาร้อน ผ่าวเลย พี่ซีเค
ก็ผมพึ่งจะมาเล่น ต้องขยันๆอดทนรอคอย
ไม่ต้องอิจฉาหรอกครับ หากเราอดทนและมุ่งมั่นเพียงพอในวันนี้ อีก 5-6 ปีข้างหน้า ก็จะมีคนมาบอกเราว่า เสียดายที่เขาไม่ได้เข้ามาเล่นในวันที่เราเริ่มเล่นเช่นกัน :ohno:

ความคิดและการกระทำในอดีต เป็นตัวกำหนดความเป็นไปในปัจจุบัน
ความคิดและการกระทำในปัจจุบัน จะเป็นตัวกำหนดความเป็นไปในอนาคตครับ

:wink:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ไม่ต้องอิจฉาหรอกครับ หากเราอดทนและมุ่งมั่นเพียงพอในวันนี้ อีก 5-6 ปีข้างหน้า ก็จะมีคนมาบอกเราว่า เสียดายที่เขาไม่ได้เข้ามาเล่นในวันที่เราเริ่มเล่นเช่นกัน

ความคิดและการกระทำในอดีต เป็นตัวกำหนดความเป็นไปในปัจจุบัน
ความและการกระทำในปัจจุบัน จะเป็นตัวกำหนดความเป็นไปในอนาคตครับ
นับถือๆ
Impossible is Nothing
ล็อคหัวข้อ